గ్రూప్ స్పెషల్: ఉస్మానియా యూనివర్సిటీలో ‘తెలంగాణ ఆకాంక్ష’

తెలంగాణ ఉద్యమం – రాష్ట్ర ఆవిర్భావం

16వ శతాబ్దం నుండి, ప్రపంచవ్యాప్తంగా, ప్రధానంగా ఐరోపాలో అనేక మార్పులు ప్రారంభమయ్యాయి. వర్తక పెట్టుబడిదారీ విధానం క్రమంగా విస్తరించింది మరియు కొత్త భౌగోళిక ఆవిర్భావానికి అవకాశాలను సృష్టించింది. పారిశ్రామిక విప్లవ ఫలితాలు కొత్త సైన్స్, టెక్నాలజీ మరియు సంస్కృతి అభివృద్ధికి దోహదపడ్డాయి. ఈ మార్పుల తరంగం ‘సాంస్కృతిక పునరుజ్జీవనం’గా గుర్తించబడింది. క్రమంగా విద్యావకాశాలు కల్పించి విశ్వవిద్యాలయాల స్థాపనకు మార్గం సుగమం చేసింది.

బౌద్ధ తాత్విక పునాదులు భారతదేశంలో విశ్వవిద్యాలయాల స్థాపనకు బీజాలు వేశాయి. తక్షిలా, నలంద, ఓదంత్‌పురి, జగదిల్లా, పాట్నా, నదియా, నాగార్జునకొండ మొదలైన ప్రదేశాలలో విశ్వవిద్యాలయాలు స్థాపించబడ్డాయి. ప్రపంచం నలుమూలల నుండి విద్యార్థులు విద్య కోసం ఇక్కడికి వచ్చేవారు.

ఆధునిక యుగంలో, బ్రిటీష్ ప్రభుత్వం 1858లో బొంబాయి, కలకత్తా మరియు మద్రాసులో విశ్వవిద్యాలయాలను స్థాపించింది. క్రమంగా, విశ్వవిద్యాలయ స్థాయి విద్య విస్తరించింది. యూనివర్శిటీ విద్య కోసం ప్రజల నుండి డిమాండ్ పెరిగింది. ఈ కొత్త మార్పులు బ్రిటిష్ ఇండియన్ సంస్థలపై ప్రభావం చూపాయి.

హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలో ఆధునిక విద్య

1798 అక్టోబర్ 12, 1800న, రెండవ నిజాం నవాబ్ నిజాం అలీ ‘ది ట్రీటీ ఆఫ్ సబ్సిడరీ అలయన్స్’పై సంతకం చేశారు. ఫలితంగా నిజాం రాజ్యం బ్రిటిష్ కాలనీగా మారింది. నిజాం రాజ్య నియంత్రణ కోసం నివాస వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేశాడు. దాంతో బ్రిటిష్ పాలకులు, ప్రభుత్వ వ్యవస్థకు అవసరమైన సిబ్బంది హైదరాబాద్ కేంద్రంగా నివాసం ప్రారంభించారు. వారికి అవసరమైన పాఠశాలలను ఏర్పాటు చేయడం ప్రభుత్వానికి అనివార్యంగా మారింది.

1834లో బ్రిటిష్ వారు సెయింట్ జోసెఫ్ పాఠశాలను స్థాపించారు. ముందుగా, సాలార్‌జంగ్ చొరవతో ‘దారుల్-ఉల్-ఉలమ్’ అనే ఓరియంటల్ స్కూల్ ప్రారంభించబడింది. నిజాం కళాశాల మద్రాసు విశ్వవిద్యాలయానికి అనుబంధంగా 1887లో స్థాపించబడింది. దీనికి ముందు సిటీ హైస్కూల్, ఇంజినీరింగ్ కాలేజీ 1870లో, చాదర్‌ఘాట్ హైస్కూల్ 1872లో ప్రారంభమయ్యాయి.1900 సంవత్సరం నాటికి హైదరాబాద్ రాజ్యంలో 162 పాఠశాలలు ప్రారంభమయ్యాయి.

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ స్థాపన

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ తెలంగాణ విద్యకు మాతృభూమి లాంటిది. ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ స్థాపనలో అప్పటి మంత్రిగా, ఆ తర్వాత ప్రధానిగా పనిచేసిన అక్బర్ హైదరీ కృషి అభినందనీయం. ఈ యూనివర్సిటీ స్థాపనలో ప్రపంచంలోని ప్రముఖ విద్యావేత్తల అభిప్రాయాలు తీసుకున్నారు. వారిలో ముఖ్యులు రవీంద్రనాథ్ మరియు సర్ మైఖేల్ ష్లాడర్.

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ ఏర్పాటుకు 1917 ఏప్రిల్ 26న ఉత్తర్వులు వెలువడ్డాయి.ఈ నేపథ్యంలో 2017 ఏప్రిల్ 26న జరిగిన శతాబ్ది ఉత్సవాలకు అప్పటి రాష్ట్రపతి ప్రణబ్ ముఖర్జీ ముఖ్య అతిథిగా హాజరయ్యారు. వర్సిటీ స్థల ఎంపికలో సర్ మాలిక్ గెడ్డెస్ సూచనను పరిగణనలోకి తీసుకున్నారు. అప్పటి హైదరాబాద్ నగరానికి తూర్పున సుమారు 1600 ఎకరాల భూమిని అడిక్‌మెట్‌కు కేటాయించారు. నవాబ్ జైన్ యార్ జంగ్ బహదూర్ నిర్మాణ బాధ్యతలను అప్పగించారు. ఆర్ట్స్ కాలేజీ రూపకర్తగా, బెల్జియన్ ఆర్కిటెక్ట్ మాన్సియర్ జాస్పర్ తన నిర్మాణ నైపుణ్యాన్ని చూపించాడు. వాస్తవానికి, ఆర్ట్స్ కళాశాల నిర్మాణం అనేక రూపాలను తీసుకుంది. భవనం యొక్క తోరణాలు ఇండో-సార్సెనిక్ శైలిలో ఉన్నాయి, మధ్యలో ఇస్లామిక్ మరియు అరబిక్ శైలులు అలాగే గోతిక్ శైలిలో ఉపయోగించబడ్డాయి. మొదటి అంతస్తులోని స్తంభాలు అజంతా మరియు ఎల్లోరా గుహల మాదిరిగానే ఉంటాయి.

ఉస్మానియా యూనివర్శిటీ కేవలం ఆర్కిటెక్చర్ కళాత్మకమైనది కాదు. తెలంగాణ సమాజంలో విద్యా విస్తరణలో తల్లి పాత్ర ఉంది. రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్, బాబా సాహెబ్ అంబేద్కర్, పండిట్ జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ, యాసర్ అరాఫత్, సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్, ఆర్. వెంట్రమన్, మన్మోహన్ సింగ్ వంటి అతిరథ మహారథులకు గౌరవ డాక్టరేట్లు ప్రదానం చేశారు. పి.వి.నరసింహారావు, దాశరథి, కొత్తపల్లి జయశంకర్, శ్యాంబెనగల్, మహ్మద్ అజారుద్దీన్, జార్జిరెడ్డి వంటి ఎందరో తెలంగాణ మహానుభావులు ఈ యూనివర్సిటీ విద్యార్థులు.

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ కేవలం విద్యకే పరిమితం కాకుండా సమాజంలో మార్పులకు దిక్సూచిగా, ఉద్యమాలకు కేంద్ర బిందువుగా నిలుస్తోంది.

ఉద్యమ కేంద్రంగా ఉస్మానియా

1919లో విడుదలైన ముల్కీల రక్షణ కోసం నిజాంరాజు జారీ చేసిన డిక్రీకి ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ ఉద్యమం స్ఫూర్తి.. డాక్టర్ జైరే నేతృత్వంలో మొదలైన పాన్ డెక్కన్ ఉద్యమమే ఈ డిక్రీకి కారణం.

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీలో మొదలైన తొలి ఉద్యమం ‘వందేమాతర’ ఉద్యమం. 1938లో నిజాం రాజ్యగీత్‌కు బదులుగా వందేమాతరం పాడినందుకు విశ్వవిద్యాలయ విద్యార్థులను క్యాంపస్ నుండి బహిష్కరించారు. వీరిలో భారత మాజీ ప్రధాని పీవీ నరసింహారావు, ప్రముఖ నక్సలైట్ ఉద్యమ నిర్మాత దేవులపల్లి వెంకటేశ్వరరావు, నల్గొండ మాజీ ఎంపీ ధర్మభిక్షం గౌడ్, మాజీ మంత్రి హయగ్రీవాచారి, ఆరుట్ల రామచంద్రారెడ్డి తదితరులున్నారు. ఓయూ విద్యార్థులకు మద్దతిచ్చినందుకు హైదరాబాద్ కాంగ్రెస్ పార్టీని కూడా నిషేధించారు.

1935 ముల్కీ లీడ్ ఉద్యమంలో ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం విద్యార్థులు మరియు పూర్వ విద్యార్థులు కీలక పాత్ర పోషించారు. ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల పట్ల ముల్కీలకు అవగాహన కల్పించడంలో ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం ప్రధాన పాత్ర పోషించింది.

ముల్కీ ఉద్యమం 1952

వాస్తవానికి, హైదరాబాద్ రాజ్యం భారత యూనియన్‌లో చేరిన తర్వాత, హైదరాబాద్ రాష్ట్రంగా మారింది. ఉద్యోగావకాశాలు పెరుగుతాయని ఇక్కడి యువత ఆశగా ఎదురుచూస్తున్నారు. కానీ కొత్తగా ఏర్పాటైన బూర్గుల రామకృష్ణారావు ప్రభుత్వం ఉపాధి, ఉపాధి అవకాశాలను పెంచకపోగా, ఇప్పటికే వివిధ ఉద్యోగాల్లో స్థిరపడిన గైర్ ముల్కీలను కూడా తొలగించలేకపోయింది. ఈ ప్రభుత్వ వైఖరికి నిరసనగా వరంగల్‌లో ముల్కీ ఉద్యమం ప్రారంభమైంది. విద్యార్థి జాయింట్ యాక్షన్ కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. దీని నాయకుడు ఆరెల్లి బుచ్చయ్య గౌడ్. ఈ నేపథ్యంలో మర్కాజీ పాఠశాలలో స్థానిక ప్రధానోపాధ్యాయుడు హరున్ ఉల్ రషీద్ పట్ల మద్రాసు, ఆంధ్రా నుంచి తీసుకొచ్చిన అధికారి పార్థసారధి ప్రవర్తించిన తీరు విద్యార్థులను ఉద్యమబాట పట్టించింది.

ఈ ఉద్యమం తర్వాత సిటీ కాలేజీ, హైదరాబాద్ ఉద్యమంగా ప్రసిద్ధి చెందింది. 1952 అక్టోబర్ 3, 4 తేదీల్లో జరిగిన కాల్పుల్లో దాదాపు 12 మంది విద్యార్థులు చనిపోయారు.

1969 తెలంగాణ హక్కుల ఉద్యమం

నిజానికి 1969 ఉద్యమానికి ఖమ్మం, కొత్తగూడెం, పాల్వంచ కేంద్రంగా పనిచేశాయి. ఈ ఉద్యమానికి మద్దతుగా 1969 జనవరిలో ఓయూలో విద్యార్థి సంఘాల ఐక్య కార్యాచరణ కమిటీ ఏర్పడింది.ఈ ఉద్యమంలో రెండు భిన్నమైన నాయకత్వాలు ఉన్నాయి. రక్షణ ఉద్యమానికి వెంకటరామ్ రెడ్డి, విభజన ఉద్యమానికి మల్లికార్జున్ నాయకత్వం వహించారు. గోపాల్, పులి వీరన్న, శ్రీధర్ రెడ్డి, పుల్లారెడ్డి, మధుసూదన్, డాక్టర్ కొల్లూరి చిరంజీవ, ఆరీఫుద్దీన్ తదితరులు ఉస్మానియా విద్యార్థి ఉద్యమంలో కీలక పాత్ర పోషించారు.

ఈ నేపథ్యంలో 1969 మే 20న ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ వైస్ ఛాన్సలర్ ప్రొఫెసర్ రావాడ సత్యనారాయణ నేతృత్వంలో మేధావుల సమావేశం జరిగింది. సభకు ప్రొఫెసర్ మౌజం అలీ అధ్యక్షత వహించారు. ప్రొ.శ్రీధర్ స్వామి సమన్వయకర్తగా వ్యవహరించారు. ఈ సెమినార్ లోనే ప్రొ.జయశంకర్ తొలిసారిగా నాగార్జున సాగర్ నీటి పంపకాలపై పరిశోధనా పత్రాన్ని సమర్పించారు. ఈ పరిశోధనా పత్రాలతో వెలువడిన పుస్తకం ‘తెలంగాణ ఉద్యమం ఒక పరిశోధనా దృష్టి’.

1969 ఉద్యమం అనుకున్న లక్ష్యాలను సాధించడంలో విఫలమైంది. దీంతో నిరాశ చెందిన విద్యార్థి నాయకులు, విద్యార్థులు తర్వాత వామపక్ష భావజాలానికి ఆకర్షితులయ్యారు. వీరంతా ఉస్మానియా యూనివర్సిటీని వామపక్ష ఉద్యమంలో కీలక పాత్ర పోషించారు.

చివరి దశ: రాష్ట్ర ఏర్పాటులో ఇతర విశ్వవిద్యాలయాల పాత్ర

తెలంగాణ ఉద్యమం చివరి దశలో ఉస్మానియా, కాకతీయ, తెలంగాణ, శాతవాహన, మహాత్మాగాంధీ, పాలమూరు విశ్వవిద్యాలయాల విద్యార్థుల పాత్ర అద్వితీయమైనది. మలిదశ ఉద్యమానికి ఓయూ కేంద్ర బిందువుగా మారింది. పోలీస్ సబ్ ఇన్‌స్పెక్టర్ల రిక్రూట్‌మెంట్ కోసం హైదరాబాద్‌ను ఫ్రీ జోన్‌గా సుప్రీంకోర్టు ప్రకటించడంతో ఉస్మానియా క్యాంపస్‌లో ఉద్యమం మొదలైంది. ‘సింహగర్జన’, ‘పొలికేక’ పేర్లతో విద్యార్థులు పెద్దఎత్తున సభలు నిర్వహించారు. జనవరి 1, 2010న ‘నా రాహిత్ – నా తెలంగాణ’ పేరుతో విద్యార్థులు నిర్వహించిన కార్యక్రమం గిన్నిస్ బుక్ ఆఫ్ రికార్డ్స్‌లో చేరింది. శ్రీకాంతాచారి, సిరిపురం యాదయ్య వంటి వందలాది మంది విద్యార్థుల త్యాగాలు తెలంగాణ ఉద్యమాన్ని కణకణంగా రగిలించాయి.

గ్రూప్-1, గ్రూప్-2, పోలీస్ ఇన్ స్పెక్టర్ తదితర పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు తెలంగాణ రాష్ట్ర ఆవిర్భావంలో విద్యార్థుల పాత్రపై పూర్తి అవగాహన కలిగి ఉండాలి. హైదరాబాద్ రాజ్యం నుండి ఆధునిక తెలంగాణ వరకు ఈ భౌగోళిక ప్రాంతంలో విద్య విస్తరణ మరియు విజ్ఞాన ప్రసరణతో పాటు, విద్యార్థి మరియు ఉద్యమ నమూనాలపై నోట్స్ తయారు చేయాలి.

మలిదశ ఉద్యమానికి ఓయూ కేంద్ర బిందువుగా మారింది. పోలీస్ సబ్ ఇన్‌స్పెక్టర్ల రిక్రూట్‌మెంట్‌లో హైదరాబాద్‌ను ఫ్రీ జోన్‌గా సుప్రీం కోర్టు ప్రకటించగానే ఉస్మానియా క్యాంపస్ కేంద్రంగా ఉద్యమం మొదలైంది. ‘సింహగర్జన’, ‘పొలికేక’ పేర్లతో విద్యార్థులు పెద్దఎత్తున సభలు నిర్వహించారు. జనవరి 1, 2010న ‘నా రాహిత్ – నా తెలంగాణ’ పేరుతో విద్యార్థులు నిర్వహించిన కార్యక్రమం గిన్నిస్ బుక్ ఆఫ్ రికార్డ్స్‌లో చేరింది.

1969 మే 20న ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ వైస్ ఛాన్సలర్ ప్రొ.రావాడ సత్యనారాయణ నేతృత్వంలో మేధావుల సదస్సు జరిగింది. సభకు ప్రొఫెసర్ మౌజం అలీ అధ్యక్షత వహించారు. సమన్వయకర్తగా ప్రొఫెసర్ శ్రీధర్ స్వామి వ్యవహరించారు. ఈ సెమినార్ లోనే ప్రొ.జయశంకర్ తొలిసారిగా నాగార్జున సాగర్ నీటి పంపకాలపై పరిశోధనా పత్రాన్ని సమర్పించారు. ఈ పరిశోధనా పత్రాలతో వెలువడిన పుస్తకం ‘తెలంగాణ ఉద్యమం ఒక పరిశోధనా దృష్టి’.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *