ఐఐపీఎస్‌లో పీజీ, పీహెచ్‌డీ ప్రవేశాలు

ముంబైలోని ఇంటర్నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఫర్ పాపులేషన్ సైన్సెస్ (ఐఐపీఎస్) వివిధ ప్రోగ్రామ్‌లలో అడ్మిషన్ల కోసం నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. MA/ M.Sc, MBD, MPS, PhD, PDF ప్రోగ్రామ్‌లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ప్రవేశ పరీక్ష ద్వారా ప్రవేశాలు కల్పిస్తారు. ఒక్కో పీజీ ప్రోగ్రామ్‌లో 55 సీట్లు ఉంటాయి. వీటిలో ప్రవేశం పొందిన అభ్యర్థులకు నెలకు రూ.5,000 ప్రభుత్వ ఫెలోషిప్ లభిస్తుంది.

పాపులేషన్ స్టడీస్‌లో MA/ M.Sc: కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. కనీసం 55% మార్కులతో ఏదైనా డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులైనవారు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. అభ్యర్థుల వయస్సు జూన్ 30 నాటికి 25 ఏళ్లు మించకూడదు.

బయోస్టాటిస్టిక్స్ అండ్ డెమోగ్రఫీలో మాస్టర్ ఆఫ్ సైన్స్: కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. బయోస్టాటిస్టిక్స్/హెల్త్ స్టాటిస్టిక్స్/గణితం/స్టాటిస్టిక్స్ ప్రధాన సబ్జెక్టుగా బీఏ/బీఎస్సీ ఉత్తీర్ణులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. కనీసం 55 శాతం మార్కులు తప్పనిసరి. అభ్యర్థుల వయస్సు జూన్ 30 నాటికి 25 ఏళ్లు మించకూడదు.

మాస్టర్ ఆఫ్ పాపులేషన్ స్టడీస్: ప్రోగ్రామ్ వ్యవధి ఒక సంవత్సరం. ఆంత్రోపాలజీ/బయోస్టాటిస్టిక్స్/డెవలప్‌మెంట్ స్టడీస్/ఎకనామిక్స్/జియోగ్రఫీ/హెల్త్ స్టాటిస్టిక్స్/గణితం/పాపులేషన్ స్టడీస్/పొలిటికల్ సైన్స్/పాపులేషన్ ఎడ్యుకేషన్/సైకాలజీ/రూరల్ డెవలప్‌మెంట్/సోషల్ వర్క్/సాంఘికశాస్త్రం/సాంఘికశాస్త్రం/సాంఘికశాస్త్రం వంటి అంశాలతో కూడిన MA/MMC ఉత్తిర్ దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ఈ సబ్జెక్టులు కాకుండా ఇతర సబ్జెక్టులతో ఏదైనా పీజీ పూర్తి చేసి, జనాభా మరియు ఆరోగ్య సంబంధిత విభాగంలో కనీసం రెండేళ్ల అనుభవం ఉన్న అభ్యర్థులు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. అభ్యర్థుల వయస్సు జూన్ 30 నాటికి 28 ఏళ్లు మించకూడదు.

పాపులేషన్ స్టడీస్/ బయోస్టాటిస్టిక్స్ అండ్ డెమోగ్రఫీలో డాక్టర్ ఆఫ్ ఫిలాసఫీ: ప్రోగ్రామ్ వ్యవధి నాలుగు సంవత్సరాలు. గరిష్టంగా ఆరేళ్లలో పూర్తి చేయాలి. పాపులేషన్ స్టడీస్‌లో MPS లేదా MA/ M.Sc ఉత్తీర్ణత; బయోస్టాటిస్టిక్స్ మరియు డెమోగ్రఫీలో M.Sc పూర్తి చేసిన అభ్యర్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ఎంఫిల్ (పాపులేషన్ స్టడీస్/డెమోగ్రఫీ/బయోస్టాటిస్టిక్స్ అండ్ డెమోగ్రఫీ) ఉత్తీర్ణులు కూడా అర్హులు. కనీసం 55 శాతం మార్కులు తప్పనిసరి. జూన్ 30 నాటికి అభ్యర్థి వయస్సు 30 ఏళ్లు మించకూడదు. ఆన్‌లైన్ ప్రవేశ పరీక్ష, పరిశోధన ప్రతిపాదన మరియు ఇంటర్వ్యూల ద్వారా ప్రవేశాలు ఇవ్వబడతాయి. UGC NET ఉన్న అభ్యర్థులకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడుతుంది. ఫెలోషిప్ కింద మొదటి రెండు సంవత్సరాలకు నెలకు రూ.12000; రెండేళ్ల తర్వాత నెలకు రూ.14000 చెల్లిస్తారు. కంటింజెన్సీ గ్రాంట్ కింద సంవత్సరానికి 10,000.

పార్ట్ టైమ్ పీహెచ్‌డీ: ఈ కార్యక్రమంలో రెండు సీట్లు ఉన్నాయి. కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి నాలుగు నుండి ఆరు సంవత్సరాలు. వయోపరిమితి లేదు. కనీసం ఐదేళ్ల అనుభవంతో పీజీ (పాపులేషన్ స్టడీస్/డెమోగ్రఫీ/పబ్లిక్ హెల్త్) ఉత్తీర్ణులైన అభ్యర్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ఆఫ్‌లైన్ రాత పరీక్ష మరియు వ్యక్తిగత ఇంటర్వ్యూ ద్వారా అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు. వారికి ఫెలోషిప్ ఇవ్వబడదు.

ఆన్‌లైన్ ప్రవేశ పరీక్ష: ఈ పరీక్ష ఆబ్జెక్టివ్ విధానంలో నిర్వహించబడుతుంది. కోర్సు తర్వాత, బేసిక్ జనరల్ నాలెడ్జ్, లాజికల్ రీజనింగ్, ఇంగ్లిష్ గ్రామర్, బేసిక్ మ్యాథమెటిక్స్, పాపులేషన్, హెల్త్, సోషల్ సైన్సెస్, హెల్త్ అండ్ స్టాటిస్టిక్స్/ మ్యాథమెటిక్స్, స్టాటిస్టిక్స్, బయో స్టాటిస్టిక్స్, రీసెర్చ్ మెథడాలజీ, పాపులేషన్ స్టడీస్, డెమోగ్రఫీ, నుంచి బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఎపిడెమియాలజీ.

పోస్ట్ డాక్టోరల్ ఫెలోషిప్: ఈ కార్యక్రమంలో ఐదు సీట్లు ఉన్నాయి. ప్రోగ్రామ్ వ్యవధి ఒక సంవత్సరం. పీహెచ్‌డీ (పాపులేషన్ స్టడీస్/ హెల్త్ స్టడీస్/ జెండర్ స్టడీస్/ డెవలప్‌మెంట్ స్టడీస్/ సోషల్ సైన్సెస్) పూర్తి చేసిన అభ్యర్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. అభ్యర్థుల వయస్సు జూన్ 30 నాటికి 40 ఏళ్లు మించకూడదు. పరిశోధన ప్రతిపాదన మరియు వ్యక్తిగత ఇంటర్వ్యూల ప్రదర్శన ద్వారా అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు. ఫెలోషిప్ కింద నెలకు 50,000 నగదు మరియు HRA ఇవ్వబడుతుంది. ఆఫ్‌లైన్ మోడ్ ద్వారా ఈ ప్రోగ్రామ్ కోసం దరఖాస్తు చేసుకోండి.

దరఖాస్తు రుసుము: సాధారణ అభ్యర్థులకు రూ.1,000; OBC అభ్యర్థులకు రూ.500; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు రూ.250

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: ఏప్రిల్ 2

PDF ప్రోగ్రామ్ కోసం ఆఫ్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: జూన్ 30

ఆన్‌లైన్ ప్రవేశ పరీక్ష కోసం ఎంపికైన అభ్యర్థుల షార్ట్‌లిస్ట్ విడుదల: ఏప్రిల్ 13న

అడ్మిట్ కార్డ్‌ల డౌన్‌లోడ్: ఏప్రిల్ 21 నుండి

ఆన్‌లైన్ ప్రవేశ పరీక్ష తేదీ: ఏప్రిల్ 30

ఎంపికైన అభ్యర్థుల జాబితా విడుదల: మే 8

ఆఫ్‌లైన్ రిటర్న్ పరీక్ష తేదీ: జూన్ 9

వ్యక్తిగత ఇంటర్వ్యూలు: జూన్ 16 నుండి

కార్యక్రమాల ప్రారంభం: జూలై 11 నుండి

చిరునామా: అసిస్టెంట్ రిజిస్ట్రార్, అకడమిక్ విభాగం, ఇంటర్నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ పాపులేషన్ సైన్సెస్, గోవండి స్టేషన్ రోడ్, డియోనార్, ముంబై-400088

వెబ్‌సైట్: www.iipsindia.ac.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *