డిగ్రీ పరీక్షలు: పరీక్షా విధానంలో సమూల మార్పులు

నైపుణ్యం అభివృద్ధికి సిలబస్

భాషల్లోనూ ప్రాక్టికల్స్..

ఉన్నత విద్యా మండలి కసరత్తు

త్వరలో ఐఎస్‌బీ నివేదిక..

వచ్చే ఏడాది నుంచి అమలులోకి వస్తుంది

ఎంసెట్‌లో మళ్లీ ఇంటర్‌కు వెయిటేజీ..!

కరోనా టైమ్‌లో వెయిటేజీ రద్దు.. మారిన పరిస్థితుల్లో మళ్లీ

హైదరాబాద్ , డిసెంబరు 12 (ఆంధ్రజ్యోతి): డిగ్రీ పరీక్షల విధానంలో సమూల మార్పులు తీసుకురావాలని రాష్ట్ర ఉన్నత విద్యామండలి నిర్ణయించింది. మూస పద్ధతులకు స్వస్తి పలికి ప్రస్తుత అవసరాలకు అనుగుణంగా పరీక్షలు నిర్వహించాలని విద్యా మండలి భావిస్తోంది. ఇందుకోసం ఇండియన్ స్కూల్ ఆఫ్ బిజినెస్ (ఐఎస్‌బీ) సహకారం తీసుకోవాలని నిర్ణయించింది. ఇందులో భాగంగా సోమవారం కీలక సమావేశం జరిగింది. ఈ సమావేశంలో ఉన్నత విద్యామండలి చైర్మన్ ప్రొఫెసర్ లింబాద్రి, టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ కమిషనర్ నవీన్ మిట్టల్, ఐఎస్‌బీ ఆర్గనైజేషనల్ బిహేవియర్ ప్రాక్టీస్ ప్రొఫెసర్ చంద్రశేఖర్ శ్రీపాద, వివిధ యూనివర్సిటీల వైస్ ఛాన్సలర్లు పాల్గొన్నారు. ఈ సందర్భంగా ప్రస్తుతం అనుసరిస్తున్న మూల్యాంకన పద్ధతులు, వాటిలో తీసుకురావాల్సిన మార్పులపై చర్చించారు. ఈ మేరకు కొత్త పాలసీ రూపకల్పన బాధ్యతను ఐఎస్‌బీకి అప్పగించింది. విద్యార్థులకు మేలు చేసే విధంగా మార్పులు తీసుకురావాలని అధికారులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

ముఖ్యంగా విద్యార్థుల సామర్థ్యాలను పెంపొందించేందుకు, చదువు తర్వాత ఉద్యోగావకాశాలు పొందేందుకు పరీక్షా విధానంలో మార్పులు చేయాలని నిర్ణయించారు. కోర్ సబ్జెక్టులలో మార్పులతో పాటు, ఇంగ్లీష్, హిందీ, తెలుగు మరియు సంస్కృత (భాష) సబ్జెక్టులలో ప్రాక్టికల్స్ ప్రవేశపెడతారు. ఈ సమస్యలపై ఏప్రిల్ 30లోగా నివేదిక సమర్పించాలని ఐఎస్‌బీకి అధికారులు సూచించారు.ఈ విధంగా మార్పులు వచ్చే విద్యా సంవత్సరం నుంచి అమలులోకి రానున్నాయి. అదేవిధంగా డిగ్రీ సిలబస్‌ను మార్చడంపై సమావేశంలో చర్చించారు. పాఠ్యాంశాల్లో మార్పులు చేసి మూల్యాంకనానికి వినూత్న పద్ధతులను ప్రవేశపెడితే ప్రయోజనకరంగా ఉంటుందని సమావేశం అభిప్రాయపడింది.

సెట్‌లో మళ్లీ ఇంటర్‌కి వెయిటేజీ!

కరోనా సమయంలో వెయిటేజీ రద్దు

హైదరాబాద్ , డిసెంబరు 12 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఇంజినీరింగ్ ప్రవేశాలకు ఎంసెట్‌లో మళ్లీ ఇంటర్ మార్కులకు వెయిటేజీ ఇస్తారా? లేక ఇప్పుడు ఇంటర్ తో సంబంధం లేకుండా ఎంసెట్ మార్కుల ఆధారంగా ర్యాంకులు ప్రకటిస్తారా? దీనిపై తుది నిర్ణయం తీసుకునేందుకు అధికారులు కసరత్తు ప్రారంభించారు. రానున్న విద్యా సంవత్సరానికి సంబంధించి వివిధ ప్రవేశ పరీక్షల నిర్వహణపై అధికారులు దృష్టి సారించారు. ఈ పరీక్షల్లో ఎంసెట్ చాలా ముఖ్యమైనది కాబట్టి, ముందుగా నిర్ణయించాలని భావిస్తున్నారు. కరోనాకు ముందు ఎంసెట్‌లో ఇంటర్ మార్కులకు 25 శాతం వెయిటేజీ ఉండేది. ఎంసెట్ పరీక్షలో వచ్చిన మార్కులకు 75 శాతం వెయిటేజీ, ఇంటర్మీడియట్ మార్కులకు 25 శాతం వెయిటేజీ ఇస్తూ… దానికి అనుగుణంగా ర్యాంకులను ప్రకటించారు. ఈ విధానంతో ఇంటర్మీడియట్ పరీక్షలకు ప్రాధాన్యం పెరిగింది. కానీ కరోనా కారణంగా ఇంటర్మీడియట్ పరీక్షలు రద్దు కావడంతో కొన్నిసార్లు 70 శాతం సిలబస్‌తో పరీక్షలు నిర్వహించాల్సి రావడంతో ఎంసెట్‌లో ఇంటర్మీడియట్ మార్కుల వెయిటేజీని రద్దు చేశారు. కానీ ఇప్పుడు పరిస్థితులు సాధారణ స్థితికి చేరుకున్నాయి. ఇంటర్‌లో 100 శాతం సిలబస్‌ అమలవుతోంది. అదేవిధంగా వార్షిక పరీక్షలు కూడా పకడ్బందీగా నిర్వహిస్తున్నారు. దాంతో ఎంసెట్ లో మళ్లీ ఇంటర్మీడియట్ మార్కులకు వెయిటేజీ ఇవ్వడంపై అధికారులు దృష్టి సారించారు. దీనిపై చర్చించేందుకు సమావేశం ఏర్పాటు చేయాలని నిర్ణయించారు. అదేవిధంగా ప్రవేశ పరీక్షలన్నీ షెడ్యూల్ ప్రకారమే నిర్వహించాలని రాష్ట్ర ఉన్నత విద్యామండలి అధికారులు భావిస్తున్నారు. ఈ మేరకు ఆయా సెట్లకు కమిటీలు వేయాల్సి ఉంది. అనంతరం ఈ కమిటీలు సమావేశమై ప్రవేశ పరీక్షల షెడ్యూల్‌ను విడుదల చేయనున్నాయి. అయితే దీనికి ముందు ఇంటర్ వెయిటేజీ విషయంపై విద్యార్థులకు స్పష్టత వస్తుందని భావిస్తున్నారు. వారం రోజుల్లో తుది నిర్ణయం వెలువడే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-13T14:43:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *