క్యాన్సర్ సంరక్షణ: ధూమపానం, ఊపిరితిత్తులకు ధూమపానం

జీవుడు నిరంతరం లోపలికి తీసుకునేది ఏదైనా ఉంటే, అది శ్వాస మాత్రమే. ఆహారం మరియు నీరు లేకుండా కొన్ని రోజులు జీవించగలవు. కానీ మనం ఊపిరి తీసుకోకుండా ఒక్క నిమిషం కూడా జీవించలేం. మనం నిద్రపోతున్నప్పుడు కూడా ఊపిరి పీల్చుకుంటాం. ఈ ప్రక్రియలో, మేము గాలి నుండి ఆక్సిజన్ తీసుకుంటాము మరియు కార్బన్ డయాక్సైడ్ను విడుదల చేస్తాము. ఈ ప్రక్రియ అంతా మన ఊపిరితిత్తుల ద్వారా జరుగుతుంది.

2.3 కిలోగ్రాముల బరువున్న ఊపిరితిత్తులు ఎడమవైపున రెండు లోబ్స్ (ఛాంబర్స్) మరియు కుడివైపున మూడు లోబ్స్ (ఛాంబర్స్)గా విభజించబడ్డాయి. కొన్ని మానవ తప్పిదాల వల్ల ఊపిరితిత్తులు క్యాన్సర్ బారిన పడతాయి. ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ యొక్క ప్రధాన కారణాలు:

ఇతర క్యాన్సర్ల మాదిరిగానే, ఊపిరితిత్తులలోని కణాల అనియంత్రిత పెరుగుదల వల్ల ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ వస్తుంది. ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్‌కు ప్రధాన కారణం ధూమపానం మరియు పొగాకు ఉత్పత్తుల వాడకం వంటి మానవ తప్పిదాలు. ఒకప్పుడు పొగతాగడం వల్ల ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ బారిన పడే వారు ఎక్కువగా పురుషులే. అయితే ఇప్పుడు పొగతాగడం వల్ల మహిళలు కూడా ఈ వ్యాధి బారిన పడుతున్నారు.

తాగిన తర్వాత కూడా రంగు మార్చుకోండి

మనం ఒక్కసారి పొగతాగినప్పటికీ మనం తాగే సిగరెట్‌లో 4 వేల రసాయనాలు, 60కి పైగా క్యాన్సర్ కారకాలు ఉంటాయి. దీని కారణంగా, స్మోకింగ్ మానేసిన వారిని కూడా ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ ముప్పు వెంటాడుతూనే ఉంటుంది. ఇది ధూమపానం చేసేవారితో పాటు వారి కుటుంబ సభ్యులకు ముప్పు. ఇతర క్యాన్సర్లతో పోలిస్తే ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ వ్యాప్తి రేటు ఎక్కువగా ఉంటుంది. అంటే శరీరంలోని ఇతర భాగాలకు త్వరగా వ్యాపిస్తుంది. అందుకే ఈ వ్యాధి బారిన పడిన రోగులకు ఎక్కువ కాలం జీవించే అవకాశాలు చాలా తక్కువ. ధూమపానం చేసేవారితో పాటు వాయుకాలుష్యం, రాడాన్ గ్యాస్, ఆస్బెస్టాస్ కంపెనీల్లో పనిచేసే వారికి కూడా ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఉంది.

ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ లక్షణాలు:

  • శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది

  • విపరీతమైన దగ్గు, రక్తంతో దగ్గు

  • ఆకలి మరియు బరువు తగ్గడం

  • అలసట, సులభంగా మూర్ఛపోతుంది

  • ఛాతీ మరియు కడుపులో నొప్పి

  • ఆహారం మింగడంలో ఇబ్బంది

ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ కారణాలు:

ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్‌లో 3 రకాలు ఉన్నాయి. వాటిలో 1) SCLC అనేది చిన్న సెల్ ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్. 2) NSCLC నాన్-స్మాల్ సెల్ లంగ్ క్యాన్సర్ 3) ఇతర అవయవాలకు వ్యాపించిన క్యాన్సర్ ఊపిరితిత్తులకు వ్యాపించింది

ఈ పరీక్షలు చేయాలి:

ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ అనుమానం ఉంటే, ఛాతీ ఎక్స్-రే మరియు బయాప్సీ చేయాలి. అక్కడ వచ్చే రిపోర్టుల ఆధారంగా సీటీ స్కాన్, పీఈటీ సీటీ స్కాన్ వంటి పరీక్షలు చేయాల్సి ఉంటుంది. వీటితో పాటు స్పిరోమెట్రీ, బ్రాంకోస్కోపీ, ఫిజికల్ ఎగ్జామినేషన్ చేయించుకోవాలి. ఈ పరీక్షల ద్వారా వ్యాధి ఏ దశలో ఉంది? దాని ఆధారంగా చికిత్స చేయాలి.

చికిత్స పద్ధతులు:

వ్యాధిని ప్రారంభ దశలోనే గుర్తిస్తే, ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ భాగాన్ని తొలగించడానికి లోబెక్టమీని నిర్వహిస్తారు. కానీ నాన్-స్మాల్ సెల్ క్యాన్సర్‌కు మాత్రమే శస్త్రచికిత్స చేయవచ్చు. చిన్న కణ ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ వ్యాప్తి చెందే ధోరణిని కలిగి ఉంటుంది, కాబట్టి దీనికి ఎక్కువగా రేడియోథెరపీ మరియు కీమోథెరపీతో చికిత్స అవసరం. ఈ చికిత్సలు శస్త్రచికిత్స కేసులకు కూడా ఇవ్వాలి.

వంశీ-సర్-(5).gif

– డాక్టర్ సిహెచ్ మోహన వంశీ

చీఫ్ సర్జికల్ ఆంకాలజిస్ట్

ఒమేగా హాస్పిటల్స్, బంజారా హిల్స్, హైదరాబాద్

ఫోన్: 98490 22121

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *