ఆరోగ్య ఆహారం: పోషకాహారంతో క్షయం!

మందులు కూడా ఆహారంతో బలవర్ధకమై ఉండాలి…

లాన్సెట్ అధ్యయనంలో బహిర్గతం

హైదరాబాద్ , ఆగస్టు 9 (ఆంధ్రజ్యోతి): క్షయ రహిత సమాజం కోసం కేంద్రం ఎన్ని ప్రయత్నాలు చేస్తున్నా దేశంలో ఏటా కొత్త టీబీ కేసులు పుట్టుకొస్తూనే ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో టీబీ నివారణపై అధ్యయనం చేయగా.. మందులతో పాటు మంచి పౌష్టికాహారం కూడా క్రమం తప్పకుండా అందిస్తే క్షయ వ్యాధి నయమవుతుందని తేలింది. ఈ వివరాలను లాన్సెట్ గ్లోబల్ హెల్త్ జర్నల్ బుధవారం ప్రచురించింది. జార్ఖండ్‌లోని 4 జిల్లాల్లోని 28 TB యూనిట్లలో 2,800 TB రోగులపై అంతర్జాతీయ పరిశోధన బృందం ఈ అధ్యయనాన్ని నిర్వహించింది. ఈ బృందంలో కెనడాకు చెందిన మెక్‌గిల్ విశ్వవిద్యాలయం, చెన్నై నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ రీసెర్చ్ TB, బెంగళూరు నేషనల్ టిబి ఇన్‌స్టిట్యూట్, రాంచీ స్టేట్ టిబి సెల్ మరియు నేషనల్ ట్యూబర్‌క్యులోసిస్ ప్రివెన్షన్ ప్రోగ్రామ్ అధికారులు ఉన్నారు. జాతీయ క్షయ నివారణ కార్యక్రమం ద్వారా క్షయ బాధితులను తమ పరిశోధన కోసం ఈ బృందం ఎంపిక చేసింది. అధ్యయనంలో భాగంగా, ప్రతి నెల 2,800 మంది రోగులకు 10 కిలోల ఆహార బుట్టను అందించారు. ఆ బుట్టలో బియ్యం, పప్పులు, పాలపొడి, నూనె, మల్టీ విటమిన్లు పెట్టారు. అందుకే వారికి 6 నెలల పాటు క్రమం తప్పకుండా అందించి వినియోగించేలా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. ఆ తర్వాత వారందరికీ టీబీ పరీక్షలు చేశారు. ఆ రోగులందరినీ గత నెల 31 వరకు క్షుణ్ణంగా పరీక్షించారు. వీరంతా క్షయవ్యాధి బారిన పడకుండా ఉన్నారని తేలింది.

బలవర్థకమైన ఆహారం ఇవ్వడం ద్వారా వారిలో క్షయవ్యాధి వ్యాప్తి చెందకుండా ఉన్నట్టు నిర్ధారించారు. ఊపిరితిత్తుల క్షయ, ఇన్ఫెక్షన్ వంటి వ్యాపించే టీబీ 40-50 శాతం తొలగిపోయిందని ఆ అధ్యయనంలో వెల్లడైంది. దీనినే తన అధ్యయనంలో రేషన్ ట్రైల్స్ అంటారు. మొత్తం రోగులలో సగం మంది తీవ్రమైన పోషకాహార లోపంతో బాధపడుతున్నారని మరియు పోషకాహారం అవసరమని ఇది కనుగొంది. అలాగే కొంతమంది డైట్ తీసుకున్న 2 నెలల్లోనే బరువు పెరిగారు. అంతేకాదు వారిలో చనిపోయే ప్రమాదం 60 శాతం తగ్గింది. చాలా వెనుకబడిన ప్రాంతాలతో పాటు అణగారిన వర్గాలలో ఇటువంటి సమస్య ఎక్కువగా ఉంటుందని పరిశోధకులు నిర్ధారించారు. “క్షయవ్యాధి చికిత్సలో ఔషధంతో పాటు ఆహారం కూడా కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. మరణాల రేటును తగ్గిస్తుంది” అని పరిశోధకులలో ఒకరైన డాక్టర్ అనురాగ్ భార్గవ్ వ్యాఖ్యానించారు. పౌష్టికాహారం తీసుకున్న తర్వాత వారిలో 35-50 మందిలో మరణాల రేటు తగ్గిందని తెలిపారు. తీవ్రమైన పోషకాహార లోపం వల్ల టీబీ వ్యాధిగ్రస్తులు మరణించే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉందన్నారు. 2021 గణాంకాల ప్రకారం దేశంలో 30 లక్షల మంది క్షయ బాధితులు ఉండగా, 4,94,000 మంది టీబీతో మరణించారని అధ్యయనం తెలిపింది. 2015 నుంచి టీబీ మరణాలు గణనీయంగా తగ్గాయని, కోవిడ్ తర్వాత మళ్లీ పెరిగాయని పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-10T11:17:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *