బదిలీలు: ఉపాధ్యాయుల బదిలీల్లో ‘ప్రాధాన్యత’ ఏమిటి?

ఉపాధ్యాయుని కుటుంబ సభ్యులను కూడా పరిగణనలోకి తీసుకుంటారా?

గతంలో వ్యాధుల విషయంలో ఉపాధ్యాయులకే ప్రాధాన్యత ఇచ్చేవారు

ఇప్పుడు ఆ జాబితా బాగా పెరిగింది

మిగతా ఉపాధ్యాయులకు అన్యాయం జరుగుతోంది

చాలా చోట్ల నకిలీ సర్టిఫికెట్ల సమర్పణ

బదిలీ వ్యవహారంపై తీవ్ర విమర్శలు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఉపాధ్యాయుల బదిలీల్లో ‘ప్రాధాన్యత’ అంశం ఉపాధ్యాయుల్లో అసంతృప్తిని కలిగిస్తోంది. మారిన ప్రాధాన్యతా మార్గదర్శకాలతో ఆ వర్గం జాబితా పెరుగుతోంది. దీంతో తమకు అన్యాయం జరుగుతోందని మిగతా ఉపాధ్యాయులు వాపోతున్నారు. వేలల్లో ‘ప్రాధాన్య’ జాబితాలు పెరగడంతో ఆందోళనలు పెరుగుతున్నాయి. ప్రాధాన్యతా వర్గంలో విదేశీయులు, ఒంటరి మహిళా ఉపాధ్యాయులు, మాజీ సైనికుల జీవిత భాగస్వాములు, మాజీ సైనికోద్యోగులు ఉపాధ్యాయులు, దృష్టి లోపం ఉన్నవారు మరియు ఆర్థోపెడికల్ ఛాలెంజ్డ్ టీచర్లు ఉన్నారు. వీరితో పాటు క్యాన్సర్, కార్డియాక్ ఆపరేషన్లు, కిడ్నీ మార్పిడి, డయాలసిస్ రోగులు, న్యూరో రోగులు ఈ జాబితాలో ఉన్నారు. కానీ ఉపాధ్యాయులు వ్యక్తిగతంగా ఈ వ్యాధులతో బాధపడుతున్నట్లయితే, వారు స్వయంగా ప్రాధాన్యత వర్గాన్ని ఎంచుకుంటారు. కానీ, తాజా బదిలీల్లో పాఠశాల విద్యాశాఖ (పాఠశాల విద్యాశాఖ) వ్యక్తిగతంగా ప్రభావితమైన ఉపాధ్యాయులతో పాటు వారి జీవిత భాగస్వాములు, పిల్లలు మరియు తల్లిదండ్రులను ప్రాధాన్యత కేటగిరీలో చేర్చింది. కుటుంబంలో ఎవరికైనా ఆ జబ్బులు ఉంటే గురువు ప్రాధాన్యతా విభాగంలోకి వస్తారు. ఈ జాబితా పెరుగుతోంది. చాలా కుటుంబాలలో ఎవరైనా ఇలాంటి వ్యాధులతో బాధపడుతున్నారు. దీంతో అలాంటి వారు ‘ప్రాధాన్యత కేటగిరీ’ కింద దరఖాస్తు చేస్తున్నారు. బదిలీల్లో ప్రాధాన్యత కేటగిరీ ఉపాధ్యాయులు అగ్రస్థానంలో ఉన్నారు. వారికి కావాల్సిన స్థానాలను కేటాయించిన తర్వాత పాయింట్ల వారీగా జనరల్ కౌన్సెలింగ్ నిర్వహిస్తారు. ప్రాధాన్యతా వర్గం పేరుతో మంచి పదవులన్నీ పోతున్నాయని మిగిలిన ఉపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నకిలీల ముప్పు కూడా!

ఇంతకు ముందు ఉపాధ్యాయులకు ఏదైనా వ్యక్తిగత ఆరోగ్య సమస్య ఉంటేనే ఈ కేటగిరీలో చేర్చేవారు. ఈ జాబితా ఎక్కువ కాలం ఉండేది కాదు. అయితే, ఈ జాబితా ఇప్పుడు కుటుంబ సభ్యుల ఆరోగ్య సమస్యలను కూడా చేర్చడానికి పెరిగింది. కొంతమంది ఉపాధ్యాయులు తమ వివాహిత పిల్లలలో ఎవరైనా ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటున్నట్లయితే ఈ జాబితా కింద దరఖాస్తు చేస్తారు. మరికొందరు నకిలీ సర్టిఫికెట్లు వేసి ఈ జాబితాలోకి వచ్చేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారని ఉపాధ్యాయులు ఆరోపిస్తున్నారు. కుటుంబ సభ్యులందరికీ ప్రాధాన్యత కోటా కల్పిస్తే అర్హులైన ఉపాధ్యాయులకు అన్యాయం జరుగుతోందని ఉపాధ్యాయులు తీవ్ర అసంతృప్తి వ్యక్తం చేస్తున్నారు. గతంలో మానసిక వైకల్యం, కండరాల క్షీణతతో బాధపడుతున్న పిల్లలున్న ఉపాధ్యాయులకు కూడా ప్రాధాన్యతా విభాగంలో అవకాశం ఉండేది. కానీ ఇప్పుడు కండరాల బలహీనత తొలగిపోయింది. ఈ విధంగా అసలు రోగాలను తొలగించి, అంతగా అవసరం లేని జబ్బులను కుటుంబ సభ్యులందరికీ ఎలా ప్రయోగిస్తారనే ప్రశ్నలు వస్తున్నాయి.

అవసరమైన వారికి?

తమకు కావాల్సిన ఉపాధ్యాయులకు మేలు చేసేందుకే ప్రాధాన్యతా కేటగిరీని ఇష్టానుసారంగా మార్చారనే ఆరోపణలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. తాజా బదిలీలకు ముందు రెండుసార్లు సిఫార్సులతో బదిలీలు చేసేందుకు ప్రభుత్వం ప్రయత్నించింది. చివరకు 141 మందిని సిఫారసులపై బదిలీ చేసినట్లు వెల్లడైంది. అయితే అధికారపార్టీకి కావాల్సిన వారికే ఈ ప్రాధాన్యత వర్గం పెరిగిందన్న అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఎవరైనా సర్టిఫికెట్లు చూపించి ప్రాధాన్యతా జాబితాలోకి వచ్చినట్లయితే, వారు మొదట కోరుకున్న స్థానం పొందుతారు. అవి నకిలీ సర్టిఫికెట్లు అయినా వెంటనే వాటిపై విచారణ జరిగే అవకాశం లేదు. ఈలోగా బదిలీలన్నీ అయిపోతే అందరూ మర్చిపోతారు. ఈ పథకంతో ప్రాధాన్యతా కేటగిరీ విస్తరించిందని ఉపాధ్యాయులు అనుమానం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నేడు తుది సీనియారిటీ జాబితా

బదిలీలకు సంబంధించిన తుది సీనియారిటీ జాబితాను సోమవారం విడుదల చేయాలని పాఠశాల విద్యాశాఖ ఆదేశాలు జారీ చేసింది. ఇప్పటికే ప్రొవిజనల్ సీనియారిటీ జాబితా విడుదల కాగా.. కొందరు ఉపాధ్యాయులు అభ్యంతరాలు వ్యక్తం చేశారు. వాటిని పరిష్కరించి తుది జాబితాను ప్రకటించాలని అధికారులు తాజా ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-26T11:18:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *