ఎంబీబీఎస్ : లక్షల్లో ర్యాంక్ వచ్చినా సీటు ఖాయం!

లక్షల్లో ర్యాంకు వచ్చినా రాష్ట్రంలో మెడికల్ సీటు ఖాయం

ఈ ఏడాది ట్రెండ్‌ పెరిగింది

నీట్‌లో 8.78 లక్షల ర్యాంకు సీటు

కొత్త వైద్య కళాశాలల ఏర్పాటు,

స్థానిక రిజర్వేషన్‌తో సీటు గ్యారెంటీ!

సి కేటగిరీ సీటుకు బి కేటగిరీ ఫీజు

మిగులు సీట్ల కోసం తరచుగా నోటిఫికేషన్లు

వైద్య విద్యలో బాలికలు

వైద్య ఆరోగ్య శాఖ గణాంకాల విడుదల

వైద్య విద్యకు కాంప్లిమెంటరీ కోర్సులు

9 ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలల్లో 12 కోర్సులు

860 పారామెడికల్ సీట్లు అందుబాటులో ఉన్నాయి

ఈ విద్యా సంవత్సరం నుంచి.. జియో ఇష్యూ

హైదరాబాద్ , డిసెంబరు 27 (ఆంధ్రజ్యోతి): తెలంగాణలో MBBS సీటు పొందడం చాలా సులభం. గతంలో మాదిరిగా ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదు. ఇప్పుడు నేషనల్ ఎలిజిబిలిటీ అండ్ ఎంట్రన్స్ టెస్ట్ (నీట్)లో లక్షల్లో ర్యాంక్ వచ్చినా రాష్ట్రంలో సీటు ఖాయం. నీట్‌లో 8.78 లక్షల ర్యాంకు సాధించిన విద్యార్థికి కౌన్సెలింగ్‌లోనూ సీటు లభించింది. కొత్త వైద్య విద్యా కళాశాలల ఏర్పాటుతో పాటు బి కేటగిరీలో 85 శాతం స్థానిక రిజర్వేషన్లు అమలు చేయడంతో లక్షల ర్యాంకు వచ్చిన రాష్ట్ర విద్యార్థులు సీట్లు పొందుతున్నారు. రాష్ట్ర వైద్య విద్య చరిత్రలో ఇదో కొత్త రికార్డు అని ప్రభుత్వ వర్గాలు వెల్లడించాయి. నిరుడు నీట్‌లో 1.96 లక్షల ర్యాంకు సాధించిన విద్యార్థికి కన్వీనర్‌ కోటాలో సీటు రాగా, ఈ ఏడాది 2,28,094 ర్యాంకు సాధించిన విద్యార్థికి కూడా కన్వీనర్‌ కోటాలో సీటు లభించింది. ఈ వివరాలను వైద్య, ఆరోగ్య శాఖ మంగళవారం విడుదల చేసింది.

ర్యాంకు పెరిగినా ఎంబీబీఎస్ సీటు ఖాయం

రాష్ట్రం ఏర్పడినప్పుడు ఐదు ప్రభుత్వ వైద్య కళాశాలలు ఉండగా.. ప్రస్తుతం వాటి సంఖ్య 17కు చేరగా.. 2014 నాటికి ప్రభుత్వ, ప్రైవేటు రంగాల్లో కలిపి 2,950 ఎంబీబీఎస్ సీట్లు ఉండగా, ప్రస్తుతం 6,690కి చేరింది. ప్రభుత్వ, ప్రయివేటు కాలేజీల సంఖ్య 42కి చేరగా.. ఈ ఏడాది ప్రభుత్వ కాలేజీల్లో కొత్తగా 1,150 ఎంబీబీఎస్ సీట్లు, బీ కేటగిరీలో 85 శాతం లోకల్ రిజర్వేషన్, 10 శాతం ఎస్టీ రిజర్వేషన్లు అందుబాటులోకి రావడంతో మార్కుల కటాఫ్ భారీగా తగ్గింది. 2021-22 విద్యా సంవత్సరంలో, మైనారిటీ మెడికల్ కాలేజీలతో సహా బి కేటగిరీలో 1,214 సీట్లు ఉన్నాయి. రిజర్వేషన్ లేకపోవడంతో స్థానిక విద్యార్థులకు 495 సీట్లు మాత్రమే కేటాయించారు. అత్యధికంగా 2,71,272 ర్యాంకు సాధించిన తెలంగాణ స్థానిక విద్యార్థి ప్రవేశం పొందాడు. మిగిలిన 719 సీట్లలో ఇతర రాష్ట్రాల విద్యార్థులు నాన్ లోకల్ కింద అడ్మిషన్లు పొందారు. దీంతో బీ కేటగిరీ సీట్లలోనూ స్థానికులకు 85 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పిస్తూ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం జీవో జారీ చేసింది. దీంతో స్థానిక విద్యార్థులకు అవకాశాలు పెరిగాయి. ఎక్కువ ర్యాంక్ వచ్చిన వారికి ఎంబీబీఎస్ సీటు కూడా వచ్చింది. 2022-23లో బి కేటగిరీలో మొత్తం 1,267 సీట్లు ఉన్నాయి. ఇందులో స్థానిక రిజర్వేషన్ విధానం వల్ల రాష్ట్ర విద్యార్థులకు 1,071 సీట్లు రిజర్వ్ అయ్యాయి. ఈసారి 8.78 లక్షల ర్యాంకు సాధించిన తెలంగాణ స్థానిక విద్యార్థికి కూడా సీటు వచ్చింది.

బి కేటగిరీ ఫీజు కోసం సి కేటగిరీ సీటు

రాష్ట్రంలోని ప్రభుత్వ కాలేజీల్లో సీట్లు పెరగడం, ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీలు పెద్దఎత్తున రావడంతో బీ, సీ కేటగిరీల సీట్లకు డిమాండ్ తగ్గింది. ప్రభుత్వ జీవీవీ ప్రకారం ప్రైవేట్ రంగంలో బీ కేటగిరీ రూ. సంవత్సరానికి 11.50 లక్షలు, సి కేటగిరీ రెండు రెట్లు రుసుము వసూలు చేయవచ్చు. కానీ సీట్లు పెరగడం, డిమాండ్ తగ్గడంతో బీ, సీ కేటగిరీల్లో చేరే వారి సంఖ్య తగ్గింది. దాంతో కనీస ఫీజు చెల్లిస్తేనే సీటు ఇస్తామని ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీలు ఆఫర్ చేస్తున్నాయి. ముఖ్యంగా సీ కేటగిరీ ఫీజు కళాశాలను బట్టి రూ.22 నుంచి రూ.25 లక్షల వరకు ఉంటుంది. ప్రస్తుతం స్థానిక రిజర్వేషన్ల కారణంగా బి కేటగిరీ సీట్ల సంఖ్య పెరిగింది. సి కేటగిరీకి డిమాండ్ తగ్గింది. దాంతో కొన్ని కాలేజీలు సీ కేటగిరీ సీట్లు కూడా బీ కేటగిరీ ఫీజుకే ఇస్తామని ఆఫర్ చేస్తున్నాయి. కాగా, రాష్ట్రంలోని అనేక కేటగిరీల్లో సీట్ల భర్తీకి హెల్త్ యూనివర్సిటీ పదేపదే నోటిఫికేషన్ జారీ చేస్తోంది.

కన్వీనర్ కోటాలో అవకాశాలు పెరిగాయి

గతంతో పోలిస్తే తెలంగాణలో వైద్య విద్యను అభ్యసించాలనుకునే విద్యార్థులకు అవకాశాలు పెరిగాయి. 2021-22లో కన్వీనర్ కోటా (ఏ కేటగిరీ)లో 3,038 సీట్లు ఉండగా, ఈ ఏడాది ఆ సంఖ్య 4,094కి పెరిగింది. దీంతో OC, EWS, SC, ST, BC-A, BC-B, BC-D, BC-E కేటగిరీలలో కటాఫ్ తగ్గింది. దీంతో ఎక్కువ మందికి సీట్లు దక్కాయి. అలాగే జీవో నెం.33తో ఎస్టీ రిజర్వేషన్ కోటా 6-10 శాతానికి పెరిగింది. గతేడాది ఎస్టీ కోటాలో 223 సీట్లు ఉండగా, ఈ ఏడాది 429కి పెరిగింది.గత ఏడాది 1,46,391 ర్యాంకు వచ్చిన ఎస్టీ విద్యార్థికి సీటు రాగా, ఈ ఏడాది 2,09,646 ర్యాంకు వచ్చిన వారికి కూడా సీటు వచ్చింది. కన్వీనర్ కోటాలో. సీ కేటగిరీ (ఎన్‌ఆర్‌ఐ కోటా)ను పరిశీలిస్తే గతేడాది 556 సీట్లు ఉండగా 9,23,789 ర్యాంకు సాధించిన విద్యార్థికి సీటు వచ్చింది. ఈ ఏడాది 578 సీట్లు ఉండగా, అత్యధికంగా 10,55,181 ర్యాంకు సాధించిన అభ్యర్థికి కూడా సీటు లభించింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వ నిర్ణయాల వల్ల ఔత్సాహిక అభ్యర్థులందరికీ వివిధ కేటగిరీల్లో మెడికల్ సీట్లు లభించగా, ఈసారి సీ కేటగిరీ సీట్ల విషయంలో గరిష్ఠ ర్యాంక్ వచ్చిన వారికి కూడా అవకాశం దక్కింది.

వైద్య విద్యలో బాలికలదే పైచేయి

ఎంబీబీఎస్ సీట్లు సాధించడంలో బాలికలే పైచేయి సాధిస్తున్నారు. 2021-22లో కన్వీనర్ కోటాలో 63.36 శాతం, మేనేజ్‌మెంట్ కోటాలో 55.76 శాతం, మొత్తం 5,095 సీట్లలో 60.79 శాతం అమ్మాయిలు దక్కించుకున్నారు. ఈ ఏడాది కన్వీనర్‌ కోటాలో 62.68 శాతం, మేనేజ్‌మెంట్‌ కోటాలో 63.73 శాతం, మొత్తం సీట్లలో 62.98 శాతం సీట్లు దక్కాయి. ప్రభుత్వ గణాంకాల ప్రకారం గతేడాది బాలురకు 39 శాతం సీట్లు రాగా, ఈ ఏడాది 37 శాతం సీట్లు వచ్చాయి.

మెడికల్ సీట్లలో తెలంగాణ అగ్రస్థానంలో ఉంది

ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ (Cm kcr) తీసుకుంటున్న నిర్ణయాలు వైద్య విద్య సీట్లలో దేశంలోనే తెలంగాణను అగ్రస్థానంలో నిలుపుతున్నాయి. రాష్ట్రంలో లక్ష జనాభాకు 19 ఎంబీబీఎస్ సీట్లు ఉన్నాయి. ఎంబీబీఎస్ సీట్ల విషయంలో తెలంగాణ అగ్రస్థానంలో ఉండగా, కర్ణాటక, తమిళనాడు, గుజరాత్, మహారాష్ట్ర, ఏపీ, ఉత్తరప్రదేశ్ తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. పీజీ సీట్లలో దేశంలోనే తెలంగాణ రెండో స్థానంలో ఉంది. రాష్ట్రంలో మొత్తం 6,690 ఎంబీబీఎస్‌, 2,544 పీజీ సీట్లు ఉన్నాయి.

– హరీశ్‌రావు, వైద్యారోగ్యశాఖ మంత్రి

mbbs.gif

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-28T11:37:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *