UPSC: ఇంటర్‌తో ఆర్మీలో ఉన్నత ఉద్యోగం

ఖాళీలు 395

యూనియన్ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ (UPSC) NDA మరియు NA 2023(1) నోటిఫికేషన్‌ను విడుదల చేసింది. సైన్యంలో ఉన్నత స్థానాల్లో పనిచేయాలనుకునే వారికి ఈ పరీక్ష మంచి అవకాశం. ఇంటర్మీడియట్ ఉత్తీర్ణులై ప్రస్తుతం ద్వితీయ సంవత్సరం చదువుతున్న వారు అర్హులు. మహిళలు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

NDA మరియు NA 2023(1)

  • నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీలో 370- ఆర్మీ 208 (మహిళలకు 10), నేవీ 42 (మహిళలకు 3)

  • ఎయిర్ ఫోర్స్ అకాడమీ- ఫ్లయింగ్ 92 (మహిళలకు 2); గ్రౌండ్ డ్యూటీస్ (టెక్నికల్) 18 (మహిళలకు 2);

    గ్రౌండ్ డ్యూటీ (నాన్-టెక్నికల్) 10 (మహిళలకు 2)

  • నావల్ అకాడమీ (10+2 క్యాడెట్ ఎంట్రీ స్కీమ్)లో 25 ఖాళీలు ఉన్నాయి. పురుషులకు 25 సీట్లు రిజర్వ్ చేయబడ్డాయి.

అర్హత: ఆర్మీ వింగ్ పోస్టులకు ఏదైనా ఇంటర్మీడియట్ (10+2) ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. ఎయిర్‌ఫోర్స్ మరియు నేవల్ వింగ్స్ కోసం దరఖాస్తు చేసుకునే అభ్యర్థులు MPC గ్రూప్‌తో ఇంటర్మీడియట్ (10+2) ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. ద్వితీయ సంవత్సరం విద్యార్థులు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

వయస్సు: జూలై 2, 2004 – జూలై 1, 2007 మధ్య జన్మించిన వారు అర్హులు. నిర్దిష్ట భౌతిక ప్రమాణాలు తప్పనిసరి.

ఎంపిక ప్రక్రియ: రాత పరీక్ష ద్వారా అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు.

పరీక్ష విధానం: ఇందులో రెండు పేపర్లు ఉంటాయి. ప్రశ్నలు ఆబ్జెక్టివ్ తరహాలో ఉంటాయి. రెండు పేపర్లకు కలిపి కేటాయించిన మొత్తం మార్కులు 900. ప్రశ్నపత్రం ఇంగ్లీష్/హిందీలో ఉంటుంది. పేపర్-1 మ్యాథ్స్ 300 మార్కులకు ఉంటుంది. ఇందులో 120 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు రెండున్నర మార్కులు. పరీక్ష వ్యవధి రెండున్నర గంటలు. పేపర్-2 జనరల్ ఎబిలిటీస్ విభాగానికి సంబంధించినది. దీనికి కేటాయించిన మొత్తం మార్కులు 600. మొత్తం 150 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు నాలుగు మార్కులు ఉంటాయి. పరీక్ష వ్యవధి రెండున్నర గంటలు. రెండో పేపర్‌లో పార్ట్-ఎ (ఇంగ్లీష్), పార్ట్-బి (జనరల్ నాలెడ్జ్) ఉంటాయి. జనరల్ నాలెడ్జ్‌పై ఇంగ్లీష్, ఫిజిక్స్-25 నుంచి 50 ప్రశ్నలు; కెమిస్ట్రీ-15; జనరల్ సైన్స్-10; హిస్టరీ, ఇండిపెండెన్స్-20, జాగ్రఫీ-20, కరెంట్ అఫైర్స్-10 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. నెగెటివ్ మార్కింగ్ విధానం ఉంది. తప్పుగా గుర్తించిన సమాధానానికి 1/3వ వంతు మార్కులు తీసివేయబడతాయి. పరీక్షలో అర్హత సాధించాలంటే ప్రతి సబ్జెక్టులో 25 శాతం మార్కులు సాధించాలి. అర్హత సాధించిన అభ్యర్థులను మెరిట్ ఆధారంగా ఇంటర్వ్యూకు పిలుస్తారు. సర్వీస్ సెలక్షన్ బోర్డ్ (SSB) ఆధ్వర్యంలో UPSC వారికి ఇంటెలిజెన్స్ మరియు పర్సనాలిటీ పరీక్షలను నిర్వహిస్తుంది. ఇందులో భాగంగా ఐదు రోజుల పాటు రెండు దశల్లో గ్రూప్ టెస్టులు, గ్రూప్ డిస్కషన్, గ్రూప్ ప్లానింగ్, అవుట్ డోర్ గ్రూప్ టాస్క్ లు నిర్వహించనున్నారు. మొదటి రోజు పరీక్షల్లో అర్హత సాధించిన వారు మాత్రమే మిగిలిన నాలుగు రోజుల్లో పాల్గొనగలరు. చివరి నియామకం వ్రాత పరీక్ష, సర్వీస్ సెలక్షన్ బోర్డ్ నిర్వహించిన పరీక్షలలో పొందిన మొత్తం మార్కులు మరియు వైద్య పరీక్ష ఆధారంగా ఉంటుంది.

మహిళలు-లాంగ్-జంప్.gif

శిక్షణ, ఉపాధి: ఎంపికైనవి నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ, పుణె… బీటెక్, బీఎస్సీ, బీఏ కోర్సులు; ఎజిమలలోని నావల్ అకాడమీలో బి.టెక్ (నేవల్ ఆర్కిటెక్చర్) విద్యను అభ్యసించవచ్చు. వసతి, ఆహారం, దుస్తులు అన్నీ ఉచితం. JNU మరియు న్యూఢిల్లీ విజయవంతంగా చదువు పూర్తి చేసిన వారికి డిగ్రీలు అందజేస్తాయి. ఆ తర్వాత ఆయా విభాగాల వాణిజ్య శిక్షణకు పంపిస్తారు. శిక్షణ ఒక సంవత్సరం నుండి 18 నెలల వరకు ఉంటుంది. ఈ సమయంలో ప్రతి నెల రూ.56,100/- స్టైఫండ్ ఇస్తారు. శిక్షణ పూర్తి చేసి డ్యూటీలో చేరిన తర్వాత అందరికీ లెవల్ 10 బేసిక్ పే రూ.56,100/- చెల్లించబడుతుంది. దీంతో పాటు మిలటరీ సర్వీస్ వేతనం రూ.15,500 ఉంటుంది. సైన్యంలో లెఫ్టినెంట్; నేవీలో సబ్-లెఫ్టినెంట్ మరియు ఎయిర్ ఫోర్స్‌లో ఫ్లయింగ్.

దరఖాస్తు విధానం: ఆన్‌లైన్

దరఖాస్తు రుసుము: రూ.100. ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులు చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు.

చివరి తేదీ: జనవరి 10

పరీక్ష తేదీ: ఏప్రిల్ 16

వెబ్‌సైట్: www.upsc.gov.in

Upsc-logo.gif

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *