కౌన్సెలింగ్: ఈ నొప్పులను నివారించవచ్చా?

వైద్యుడు! నా వయస్సు 18 సంవత్సరాలు. 14 సంవత్సరాల వయస్సులో మొదటి పీరియడ్ వచ్చింది. అప్పటి నుండి ఇప్పటి వరకు నేను నెలసరి సమయంలో తీవ్రమైన కడుపు నొప్పి మరియు నడుము నొప్పితో బాధపడుతున్నాను. చాలా మందులు వాడాను. అయితే ఈ సమస్య నుంచి బయటపడేందుకు సులభమైన చికిత్సను సూచించగలరా?

– ఎస్.లలిత, కర్నూలు

మహిళల జీవితంలో ఇది కీలకమైన దశ. స్త్రీగా మారే ఈ దశలోనే పునరుత్పత్తి వ్యవస్థ పూర్తి పరిపక్వతకు చేరుకుంటుంది. కానీ కొంతమంది టీనేజ్ అమ్మాయిలు బహిష్టు సమయంలో శారీరక అసౌకర్యానికి గురికావడం సహజం. కానీ ఎమోషనల్‌ ఆఫ్‌ కంట్రోల్‌, వెన్నునొప్పి, కాళ్లనొప్పి, తలనొప్పి, అలసట మొదలైన అసౌకర్యాలు శరీర తత్వశాస్త్రం ప్రకారం మారుతూ ఉంటాయి.

త్రిదోష మాస లక్షణాలు

వాత స్వభావం ఉన్నవారు రుతుక్రమానికి ముందు లేదా తర్వాత విపరీతమైన నొప్పులను అనుభవిస్తారు. పొత్తికడుపు, నడుము నొప్పి తెరలా మొదలై కదలలేని స్థితికి చేరుకుంటుంది. పిట్ట దోషం ఉన్నవారిలో నొప్పులు కూడా నెల ముందు కాకుండా రక్తస్రావం పెరిగిన వెంటనే మొదలవుతాయి. పెద్ద రక్తం గడ్డకట్టడం కనిపిస్తుంది. అధిక రక్తస్రావంతో రాత్రి మేల్కొంటుంది. రక్తస్రావం సమయంలో మైకము మరియు గందరగోళం. కఫ దోషం ఉన్నవారిలో నొప్పి తక్కువగా ఉంటుంది, కానీ తల బరువుగా ఉంటుంది. మానసిక గందరగోళం మరియు గందరగోళం ఉంది. అలసట కనిపిస్తుంది. ఈ లక్షణాలు ఋతుస్రావం ప్రారంభమైన క్షణం నుండి మరియు క్రమంగా తగ్గుతాయి.

నెలసరి నొప్పులు తగ్గాలంటే?

మానసిక మరియు శారీరక అసౌకర్యాలు భరించలేనట్లయితే, ఉపశమనం కోసం ఆయుర్వేద చిట్కాలను అనుసరించవచ్చు. అంటే…

నువ్వుల నూనె మసాజ్: ఈ నూనెను ఆయుర్వేద అభ్యంగనానికి ఉపయోగిస్తారు. ఇందులో ఉండే లినోలెయిక్ యాసిడ్ శరీరంలో మంటను తగ్గించే గుణం కలిగి ఉంటుంది. ఈ నూనెలో నిర్విషీకరణ గుణాలు కూడా ఉన్నాయి. కాబట్టి బహిష్టు సమయంలో ఈ నూనెను పొత్తికడుపుపై ​​సున్నితంగా మసాజ్ చేయాలి. ఇలా చేయడం వల్ల కడుపు నొప్పి తగ్గుతుంది.

మెంతికూర మహిమ: కాలేయం, మూత్రపిండాలు మరియు జీవక్రియలకు మెంతులు మంచి ఔషధం. ఇవి నెలసరి నొప్పులను కూడా తగ్గిస్తాయి. కాబట్టి 2 టీస్పూన్ల పెసరపప్పును నీటిలో 12 గంటలు నానబెట్టి త్రాగాలి.

వేడి చేయడం: పొత్తికడుపుపై ​​వేడిని ఉంచినట్లయితే, గర్భాశయ కండరాలు రిలాక్స్ అవుతాయి మరియు నొప్పి తగ్గుతుంది. కాబట్టి వేడినీళ్లతో నింపిన సీసాను పొత్తికడుపుపై ​​ఉంచి వెచ్చగా ఉంచాలి. వేడి జావ తాగినా, వేడి నీళ్లతో స్నానం చేసినా ఫలితం ఉంటుంది.

వ్యాయామంతో ఉపశమనం: నొప్పితో మంచం మీద కూరుకుపోయే బదులు, వ్యాయామంతో మీ కాళ్ళను కదిలించడం వల్ల కటి ప్రాంతంలో రక్త ప్రసరణ పెరుగుతుంది మరియు నొప్పి తగ్గుతుంది. ఋతుస్రావం సమయంలో మూత్రాశయ కండరాలు సంకోచించటానికి కారణమయ్యే హార్మోన్ల వేగాన్ని తగ్గించే ఎండార్ఫిన్‌లను వ్యాయామం విడుదల చేస్తుంది. కాబట్టి ఈ సమయంలో తేలికపాటి వ్యాయామం తప్పనిసరి. ఆ మూడు రోజులు కాకుండా నిత్య జీవితంలో వ్యాయామానికి చోటు కల్పిస్తే నెలసరి నొప్పులు క్రమంగా అదుపులోకి వస్తాయి.

అల్లం మరియు మిరియాలు టీ: అల్లం మరియు మిరియాల పొడి కలిపిన నీటిని వేడి చేయడం ద్వారా హెర్బల్ టీని తయారు చేస్తారు. పాలు కలపకుండా తాగితే నొప్పికి కారణమయ్యే హార్మోన్లు తగ్గి నొప్పి తగ్గుతుంది. ఈ టీ రుతుక్రమ సమస్యలను కూడా నయం చేస్తుంది. అలసట కూడా సడలుతుంది.

జీలకర్ర నివారణ: జీలకర్ర వేసి మరిగించిన నీటిని తాగడం వల్ల ఫలితం ఉంటుంది.

చమోమిలే టీ: ఈ పువ్వులు వేసి మరిగించిన నీటిని తాగితే కడుపునొప్పి, నడుము నొప్పి తగ్గుతాయి. ఈ పూలలోని ఔషధ గుణాల వల్ల గర్భాశయం సంకోచించే హార్మోన్ల ఉత్పత్తిని కూడా తగ్గిస్తుంది.

ఒక కప్పు పాలలో, మూడు ముక్కలు చేసిన వెల్లుల్లి రెబ్బలు, పసుపు, తేనె మరియు మిరియాల పొడి వేసి వెల్లుల్లి రెబ్బలు ఉడికినంత వరకు ఉడికించాలి. ఈ పాలు తాగండి మరియు వెల్లుల్లి రెబ్బలు నమలండి. ఇలా క్రమం తప్పకుండా 3 రోజులు చేసినా నెలసరి నొప్పులు తగ్గుతాయి.

ఈ జాగ్రత్తలు పాటించండి

  1. పంచదార, పిండి, శుద్ధి చేసిన పదార్థాలు, కృత్రిమ రంగులు మరియు రుచులను భోజనంలో నివారించాలి.

  2. బియ్యం, పాస్తా మరియు రొట్టెలను ఉపయోగించడం మానుకోండి.

  3. ఉప్పు వాడకం తగ్గించాలి. ఉప్పు శరీరంలో నీరు నిలుపుదలని కలిగిస్తుంది. దీనివల్ల రుతుక్రమంలో బరువు పెరిగి నీరసం ప్రబలుతుంది.

  4. కాఫీ కూడా తగ్గించాలి. కెఫిన్ ఋతు తిమ్మిరిని పెంచుతుంది.

  5. ప్రతిరోజూ నిమ్మరసం తాగడం అలవాటు చేసుకోండి.

  6. ఋతు చక్రం ద్వారా ప్రవహించే రక్తం ద్వారా కాల్షియం శరీరాన్ని వదిలివేస్తుంది. కాబట్టి పాలు, పెరుగు, నువ్వులు, ఆకుకూరలు తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి.

  7. రోజుకు కనీసం 8 గంటల నిద్ర తప్పనిసరి. నిద్ర శరీరానికి విశ్రాంతినిస్తుంది. ఫలితంగా నొప్పి అదుపులో ఉంటుంది.

  8. గింజలు మరియు గింజలు తినడం మరియు ఏరోబిక్ వ్యాయామం చేయడం వల్ల ఎండార్ఫిన్లు విడుదలై నొప్పి తగ్గుతుంది.

– డాక్టర్ రాంప్రకాష్

ఆయుర్వేద వైద్యులు, సంహిత ఆయుర్వేద చికిత్స కేంద్రం, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *