గర్భం: ఐపిల్స్ ఇష్టానుసారంగా వాడితే.. | ప్రసూతి వైద్య నిపుణుడు డాక్టర్ బాలంబ అనుభవాలు

డాక్టర్ బాలాంబ దశాబ్దాల అనుభవం ఉన్న ప్రసూతి వైద్యురాలు. ఆమె వైద్య ప్రయాణంలో ఎన్నో మరపురాని జ్ఞాపకాలు మరియు అనుభవాలు ఉన్నాయి. అలాంటి ఓ ప్రత్యేక అనుభవాన్ని ‘నవ్య’తో పంచుకుంది.

అది లాక్ డౌన్ కాలంలో. ఒకరోజు సుదూర ప్రాంతం నుంచి ఎమర్జెన్సీ కేసు నా దగ్గరకు వచ్చింది. ఆమె గర్భాశయంలో స్త్రీ జననేంద్రియ గర్భం ఉందని నాకు తెలిసింది. దీనిని కోణీయ గర్భం అంటారు. అది ప్రమాదకర పరిస్థితి. ఆమె మానసిక పరిస్థితి రోగి ఆరోగ్య పరిస్థితి కంటే అధ్వాన్నంగా ఉంది. అప్పటికే ఆమెకు పెళ్లయి పదేళ్లు అయింది. లేదా ఇది మొదటి గర్భం. అందుకే “ఏం చేస్తారో నాకు తెలియదు మేడమ్, ఎలాగోలా ఆ పిండాన్ని కడుపులోకి దింపండి. ఈ గర్భం నిలవకపోతే నేను ఆత్మహత్య చేసుకుంటాను” అని ఏడుపు ప్రారంభించింది. జాగ్రత్తగా పరిశీలించగా, ఆ లోపమేంటో నాకు అర్థమైంది. పిండంలో కాదు గర్భాశయంలోనే సర్జరీ చేసి సమస్యను గుర్తించి భర్తకు చూపించి మళ్లీ కుట్టించాను.మరుసటి రోజు స్కాన్ చేయగా లోపల ఉన్న పాప చనిపోయిందని తేలింది.సాధారణంగా బిడ్డ ఉన్నప్పుడు. ..తల్లి కడుపులో రూపాలు, రెండు భాగాలు కొబ్బరి చిప్పల వలె కలిసి ఒకదానితో ఒకటి అతుక్కొని ఉంటాయి.అప్పుడు మధ్య గోడ కరిగిపోతుంది మరియు ఒక గర్భంలో పిండం పెరగడం ప్రారంభమవుతుంది.ఈ పరిస్థితిలో, రెండు భాగాలు ఒకదానితో ఒకటి అతుక్కుపోయినప్పటికీ, గోడ మధ్యలో కరగదు.. అందుకే వాళ్లకి పిల్లలు లేరు.. ఆ విషయం వాళ్లకు వివరించి హిస్టెరోస్కోపీ ద్వారా గోడ తీసేసి.. పిండాన్ని కూడా తీసేసి పంపించాను.. ఆ రాత్రి ఆ కేస్‌తో నిద్ర పట్టలేదు.. తర్వాత అదే మహిళ వచ్చింది. మళ్ళీ ప్రెగ్నెంట్ అయి నా దగ్గరకు వచ్చి డెలివరీ చేసి పంపాను.

నాకు భయం వచ్చింది…

కొంతకాలం క్రితం అదే మహిళ నన్ను మళ్లీ కలుసుకుంది. పండుగలు, పెళ్లిళ్లకు కంటి మాత్రలు వాడేది. దాంతో నెలవారీ రావడం ఆగిపోయింది. వైద్యులను కలవగా ఆమె గర్భవతి అని తెలిసింది. మరియు ఆమె అన్ని కంటి మాత్రలు వాడిందని మరియు అవి లోపల పెరుగుతున్న శిశువుపై ప్రభావం చూపుతాయని భయపడి నా దగ్గరకు పరిగెత్తింది. ఆమెకు ఇప్పటికే మూడు నెలలు గడిచిపోయాయి. ఒకప్పుడు పిల్లలు లేకపోతే ఆత్మహత్య చేసుకుంటానని చెప్పిన అదే మహిళ ఇప్పుడు ఈ గర్భం వద్దు అని అడగడం నన్ను ఆశ్చర్యానికి గురి చేసింది. ఇప్పుడు ఏమి చెయ్యాలి? ఇప్పుడేం చేయాలి?” అని కంగారు పడుతున్న ఆమెతో అన్నాను. “ఒకప్పుడు పిల్లలు లేరని ఏడ్చేశావు. ఇప్పుడు అక్కర్లేకుండా ప్రెగ్నెంట్ అయ్యావు. అందుకే ఇలాగే ఉండు. పిల్లాడిలో ఏదైనా అసాధారణత ఉంటే ఆలోచిద్దాం!” గర్భాన్ని కొనసాగించమని చెప్పాను. అదృష్టవశాత్తూ, పిండం గర్భంలో ఆరోగ్యంగా ఉంటుంది. అయితే ఐపిల్స్‌ను ఇష్టానుసారంగా వాడి వైద్యుల వద్దకు పరుగెత్తే బదులు, మనం బాధ్యతాయుతంగా వ్యవహరించలేమా? నేను ఆమెకు అలా సలహా ఇచ్చాను. నిజానికి ఇది నేటి యువతులందరికీ వర్తిస్తుంది.

3w.jpg

డాక్టర్ బాలాంబ

ప్రసూతి వైద్యుడు,

హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-15T12:22:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *