పరీక్ష ప్రత్యేకం: స్వాతంత్ర్యం సమయంలో అభివృద్ధి ప్రయోగాలు

ఇండియన్ పాలిటీ

ప్రత్యేకంగా పోటీ పరీక్షల కోసం

భారతదేశంలో పురాతన కాలం నుండి, స్థానిక ప్రభుత్వాలకు ప్రత్యేక ప్రాముఖ్యత ఉంది. రుగ్వేదంలో కౌటిల్యుని అర్థశాస్త్రం స్థానిక సంస్థల గురించి విశదీకరించింది. మరియు ఆధునిక భారతదేశ చరిత్రలో (భారతదేశ చరిత్ర) 1687లో స్థానిక పరిపాలన ‘మద్రాస్ మున్సిపల్ కార్పొరేషన్’ ఏర్పాటుతో ప్రారంభమైంది.

స్థానిక ప్రభుత్వాలు

గుర్గావ్ ప్రయోగం (1920): గుర్గావ్ జిల్లా (పంజాబ్)లో డిప్యూటీ కమిషనర్‌గా పనిచేసిన ఎఫ్‌ఐ బ్రయాన్ గ్రామీణాభివృద్ధి ఉద్యమాన్ని ప్రారంభించారు. వ్యవసాయోత్పత్తిని పెంచడం, ప్రజారోగ్యాన్ని మెరుగుపరచడం, అభివృద్ధి పథకాలను పునర్వ్యవస్థీకరించడం, పండుగలు, పెళ్లిళ్లపై ఆర్థిక వ్యయాన్ని తగ్గించడం, సమాజాభివృద్ధికి దోహదపడటం ఈ ప్రయోగంలోని ముఖ్యాంశాలు.

మార్తాండమ్ ప్రయోగం (1921): అమెరికన్ వ్యవసాయ నిపుణులు స్పెన్సర్ మరియు హబ్ దీని రూపకర్తలు. వారు కన్యాకుమారి (తమిళనాడు) జిల్లాలోని ‘మార్తాండమ్’ ప్రాంతంలో 70 గ్రామాలను ఎంచుకున్నారు. YMCA (యంగ్ మెన్స్ క్రిస్టియన్ అసోసియేషన్) సహకారంతో గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో ప్రాథమిక సూత్రాలపై శిక్షణ ఇచ్చారు. అభివృద్ధిపై ప్రజలకు అవగాహన కల్పించేందుకు ఈ ప్రయోగం చేశాం.

శ్రీనికేతన్ ప్రయోగం (1921): రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్ దీని రూపకర్త. 1921లో కలకత్తాలో ‘ఆత్మగౌరవంతో అభివృద్ధి’ అనే అంశానికి ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు. ఇందులో భాగంగా వ్యవసాయం, చేనేత పరిశ్రమలు, విద్యపై శిక్షణ ఇచ్చారు. చిన్న తరహా పరిశ్రమల నిర్వహణకు అవసరమైన పరిజ్ఞానాన్ని నేర్పించారు. వయోజన విద్య, వైద్యం తదితర అంశాలపై ప్రత్యేక శిక్షణ ఇచ్చారు.

బరోడా ప్రయోగం (1932): బరోడా ఇన్‌స్టిట్యూట్‌కు చెందిన దివాన్ వి.టి.కృష్ణమాచారి ఈ ప్రయోగాన్ని ప్రారంభించారు. గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో యువతను చైతన్యవంతం చేసింది. వివిధ అంశాల్లో శిక్షణ ఇచ్చి స్థానిక సమస్యల పరిష్కారానికి కృషి చేశారు.

సేవాగ్రామ్ ప్రయోగం (1933): దీనిని మహాత్మా గాంధీ మహారాష్ట్రలోని వార్ధాలో ప్రయోగాత్మకంగా ప్రారంభించారు. వినోభా భావే మరియు జయప్రకాష్ నారాయణ్ సర్వోదయ మరియు నవోదయ సిద్ధాంతాలకు ఆకర్షితులై అనేక సమాజ అభివృద్ధి కార్యక్రమాలను నిర్వహించారు.

ఫిర్కా ప్రయోగం (1946): 1946లో అప్పటి మద్రాసు ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న టంగుటూరి ప్రకాశం పంతులు తాలూకాలను డివిజన్లుగా విభజించి వాటి అభివృద్ధికి కొన్ని ప్రయోగాలు చేశారు. దీనినే ఫిర్కా ప్రయోగం అంటారు. ఈ ఫిర్కాలను 1952లో ప్రారంభించిన కమ్యూనిటీ డెవలప్‌మెంట్ పథకంలో భాగంగా ప్రారంభించిన బ్లాక్‌లుగా విలీనం చేశారు.

ఇటావా ప్రయోగం (1948): ఆల్బర్ట్ మేయర్ అనే ఇంజనీర్ లోహ్తక్ (ఉత్తరప్రదేశ్)లోని ఇటావా ప్రాంతంలో 97 గ్రామాలను ఎంపిక చేసి ప్రయోగాత్మకంగా ఈ కార్యక్రమాన్ని ప్రారంభించారు. కమ్యూనిటీ అభివృద్ధికి సంబంధించిన వ్యవసాయం, పాడి పరిశ్రమ మరియు చేనేత పరిశ్రమల ప్రోత్సాహానికి ఆయన కృషి చేశారు.

నీలో ఖేరీ ప్రయోగం (1948): దీనిని SK డే ప్రారంభించారు. దేశ విభజన సమయంలో నిర్వాసితులైన సుమారు ఏడు వేల మందికి పునరావాసం కల్పించడంలో భాగంగా హర్యానాలోని కర్నాల్ జిల్లాలోని నీలోఖేరి ప్రాంతంలో ఈ కార్యక్రమాన్ని ప్రారంభించారు.

గ్రామీణ స్థానిక ప్రభుత్వాలను అభివృద్ధి చేసేందుకు సమాజ వికాస ప్రశ/సమాజ వికాస ప్రశ అనే పథకం 2 అక్టోబర్ 1952న ప్రారంభించబడింది.

స్వాతంత్య్రానంతరం స్థానిక సంస్థల అభివృద్ధికి తీసుకున్న చర్యలు

భారత రాజ్యాంగం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత ‘ఆర్టికల్-40’లో రాష్ట్రం స్థానిక ప్రభుత్వాల (గ్రామ పంచాయతీ) అభివృద్ధికి కృషి చేయాలని పేర్కొంది.

కమ్యూనిటీ డెవలప్‌మెంట్ ప్రోగ్రామ్ (CDP): గ్రామీణ స్థానిక ప్రభుత్వాలను అభివృద్ధి చేసేందుకు సమాజ వికాస ప్రశ/సమాజ వికాస ప్రశ అనే పథకం 2 అక్టోబర్ 1952న ప్రారంభించబడింది. ప్రణాళికా సంఘం, కృష్ణమాచారి కమిటీ (గ్రోమర్ ఫుడ్ ఎంక్వైరీ కమిటీ) ఈ పథకాన్ని ప్రారంభించాలని ప్రభుత్వానికి సూచించింది. గ్రామీణ ప్రాంతాల సమగ్ర అభివృద్ధి లక్ష్యంతో ఈ పథకాన్ని ప్రారంభించారు. ఫోర్డ్ ఫౌండేషన్ ద్వారా మద్దతు ఉంది. అలాంటి పథకాన్ని అమెరికాలోని ‘ఇటావా’ రాష్ట్రంలో కొనసాగించారు. సీడీపీ పథకంలో భాగంగా ఒక్కో బ్లాక్‌లో 60 వేల నుంచి 70 వేల జనాభా ఉండేలా చూశారు. ప్రతి బ్లాక్‌కు ఒక బ్లాక్ డెవలప్‌మెంట్ ఆఫీసర్ (BDO)ని నియమించారు. ఈ పథకం 55 బ్లాకుల్లో ప్రారంభమై 5011 బ్లాకులకు విస్తరించింది.

నేషనల్ ఎక్స్‌టెన్షన్ సర్వీస్ స్కీమ్ (NESS- నేషనల్ ఎక్స్‌టెన్షన్ సర్వీస్ స్కీమ్): CDP యొక్క పొడిగింపుగా నేషనల్ ఎక్స్‌టెన్షన్ సర్వీస్ స్కీమ్ 2 అక్టోబర్ 1953న ప్రారంభించబడింది. 1957లో, CDP మరియు NES పథకాల పనితీరును పరిశీలించేందుకు భారత ప్రభుత్వం ‘బల్వంతరాయ్ మెహతా కమిటీ’ని నియమించింది. సీడీపీ, ఎన్ఈఎస్ పథకాలు విఫలమయ్యాయని, వాటి స్థానంలో మూడంచెల పంచాయతీరాజ్ వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేయాలని ఈ కమిటీ సూచించింది.

వి-చైతన్య-దేవ్.గిఫ్

– వి.చైతన్యదేవ్

పోటీ పరీక్షల నిపుణులు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-02T15:25:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *