TSPSC స్పెషల్: ఉత్తర తెలంగాణ వరప్రదాయిని శ్రీరాంసాగర్

TSPSC / పోలీస్ పరీక్షల కోసం ప్రత్యేకం

తెలంగాణ భౌగోళికం

తెలంగాణలో సాగునీటి ప్రాజెక్టులు

తెలంగాణ (తెలంగాణ) ప్రాంతంలో కాకతీయుల కాలం నుంచి నీటి పారుదల వ్యవస్థకు ప్రాధాన్యత ఉంది. రామప్ప, పాకాల, లక్నవరం వంటి చెరువులు ఈ కాలంలోనే నిర్మించబడ్డాయి. నిజాం పాలకుల కాలంలోనే ఉస్మాన్ సాగర్, హిమాయత్ సాగర్, నిజాం సాగర్ వంటి ప్రాజెక్టులకు రూపకల్పన చేశారు. స్వాతంత్య్రానంతరం రాష్ట్రంలో అనేక బహుళ ప్రయోజన ప్రాజెక్టులు నిర్మించబడ్డాయి.

అప్పర్ మానేర్ ప్రాజెక్ట్

గోదావరి (గోదావరి)మానేరుకు మరో ఉపనది. దీనిపై సిరిసిల్ల జిల్లా మానేరులో కుడులేరు నది కలిసే చోట నర్మాల గ్రామం వద్ద అప్పర్ మానేర్ డ్యామ్ నిర్మించారు. ప్రాజెక్టు స్థలంలో మానేరులో 6.47 టీఎంసీల నీరు అందుబాటులో ఉంది. ఈ నీటితో 32 వేల నుంచి 38 వేల ఎకరాలకు సాగునీరందించాలని నిజాం ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. చీఫ్ ఇంజనీర్ నవాబ్ అలీ నవాజ్ జంగ్ ఆదేశాల మేరకు ఇంజనీర్ ఖాజా అజీముద్దీన్ ప్రాజెక్టు ప్రణాళికను సిద్ధం చేశారు. 17,680 ఎకరాలకు సాగునీరు అందించే సామర్థ్యంతో ముందుగా ఎంపిక చేసిన ప్రదేశానికి ఎగువన రెండు మైళ్ల దూరంలో ప్రాజెక్ట్ నిర్మించబడింది. ప్రాజెక్టు నిర్మాణం 1945లో ప్రారంభమై 1952లో పూర్తయింది. ప్రధాన పనులన్నీ 1949లోనే పూర్తయ్యాయి. ఈ ప్రాజెక్టు ప్రధాన కాల్వ ద్వారా అనేక చెరువులు నీటితో నిండి ఉన్నాయి.

తుంగభద్ర జలాల కోసం కాంట్రాక్టులు, ప్రాజెక్టు నిర్మాణం

1920-30లో నవాబ్ జంగ్ అలీ నవాజ్ జంగ్ నేతృత్వంలో కృష్ణా నదికి ఉపనది అయిన తుంగభద్ర నది జలాలను మద్రాసు, హైదరాబాద్ రాష్ట్రాలు సంయుక్తంగా వినియోగించుకునేలా ఆయా రాష్ట్రాల ఇంజనీర్ల మధ్య చర్చలు జరిగాయి. 1930 అక్టోబరు 27న కృష్ణా నదికి ఎగువ, దిగువ నీటిపారుదల ప్రాజెక్టుల నిర్మాణాన్ని సర్వే చేయాలని నిర్ణయించారు. 1933లో మల్లాపురం వద్ద తుంగభద్ర ఆనకట్ట నిర్మాణానికి బొంబాయి, మద్రాసు, మైసూరు, హైదరాబాద్ రాష్ట్రాలు సాధారణ అవగాహనకు వచ్చాయి. 1944 జూన్ 24-26 తేదీల్లో ఈ రాష్ట్రాల ప్రతినిధుల మధ్య ఒప్పందం కుదిరింది.1945 ఫిబ్రవరి 28న తుంగభద్ర డ్యామ్ కు శంకుస్థాపన జరిగింది. అక్టోబరు 16, 1946న ప్రముఖ ఇంజనీర్ మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య అధ్యక్షతన జరిగిన సమావేశంలో మద్రాసు-మైసూర్ మరియు మద్రాసు-హైదరాబాద్ ప్రభుత్వాల మధ్య ఒప్పందాలు ఆమోదించబడ్డాయి. అంతకు ముందు 1938లో రాజోలిబండ మళ్లింపు పథకం గురించి మద్రాసు-హైదరాబాద్ ప్రభుత్వాల మధ్య సాధారణ ఒప్పందం కుదిరింది. అప్పటి మద్రాసు రాష్ట్రంలోని కడప-కర్నూలు కాలువ స్థాయిలో రాజోలిబండకు నీరివ్వాలని హైదరాబాద్ ప్రభుత్వం మద్రాసు ప్రభుత్వాన్ని అభ్యర్థించింది. రాజోలిబండ ప్రతిపాదిత స్థలంలో తుంగభద్ర నది నుంచి 336 టీఎంసీల నీరు అందుబాటులో ఉంటుందని అంచనా వేసి కర్నూలు-కడప కాలువ, రాజోలిబండ కాలువలకు 65 టీఎంసీల నీటిని వినియోగించుకునేందుకు మద్రాసు ప్రభుత్వం అంగీకరించింది. దీంతో గద్వాల జిల్లాలోని నడిగడ్డగా పేరుగాంచిన గద్వాల, అలంపూర్ తాలూకాలలో 87,500 ఎకరాలకు సాగునీరందించేందుకు నిజాం ప్రభుత్వం రాజోలిబండ డైవర్షన్ స్కీం ప్రాజెక్టును ప్రారంభించింది.

రాష్ట్రంలోని ముఖ్యమైన నీటిపారుదల ప్రాజెక్టులు

నాగార్జున సాగర్

ఇది తెలంగాణ మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్ (AP) రాష్ట్రాల ఉమ్మడి ప్రాజెక్ట్. మొత్తం 8.95 లక్షల హెక్టార్లకు నీరు అందించబడుతుంది. ఇది తెలంగాణ రాష్ట్రంలోని నల్గొండ మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని గుంటూరు జిల్లాల మధ్య కృష్ణా నదిపై నిర్మించబడింది. దేశ మొదటి ప్రధానమంత్రి జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ డిసెంబర్ 10, 1955న శంకుస్థాపన చేశారు. దీనిని 1967 ఆగస్టు 4న ప్రధాని ఇందిరా గాంధీ జాతికి అంకితం చేశారు. ఇది ప్రపంచంలోనే అతి పొడవైన మరియు ఎత్తైన రాతి డ్యామ్ ప్రాజెక్ట్. కృష్ణా నదిపై నందికొండ గ్రామం (నల్లగొండ) వద్ద నిర్మించబడింది. దీని స్ట్రక్చరల్ ఇంజనీర్ కానూరి లక్ష్మణరావు. ప్రాజెక్ట్ మొదటి చీఫ్ ఇంజనీర్ జాఫర్ అలీ. ఆనకట్ట నిర్మాణం కోసం కేంద్ర ప్రభుత్వం ఖోస్లా కమిటీని నియమించింది. ఈ ప్రాజెక్టు నిర్మాణ సమయంలో నెహ్రూ అంతా ఆగిపోవచ్చు. కానీ వ్యవసాయం వ్యాఖ్యానించలేదు. దీని ఎత్తు 124.7 మీటర్లు మరియు పొడవు 1550 మీటర్లు. నీటి నిల్వ సామర్థ్యం 408 టీఎంసీలు. స్థాపిత విద్యుత్ ఉత్పత్తి సామర్థ్యం 816 మెగా వాట్లు. మొత్తం ఆయకట్టు 21.57 లక్షల ఎకరాలు. తెలంగాణలో 6,30,089 ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది. ఈ ప్రాజెక్టులో రెండు కాల్వలు ఉన్నాయి.

1. కుడి కాలువ – జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ కెనాల్: ఆంధ్ర ప్రదేశ్‌కు నీటిని అందిస్తుంది. దీని పొడవు 203 కి.మీ. ఏపీలో గుంటూరు, ప్రకాశం జిల్లాల్లో 11.18 లక్షల ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది.

2. ఎడమ కాలువ-లాల్ బహదూర్ శాస్త్రి కాలువ: తెలంగాణలోని నల్గొండ, సూర్యాపేట మరియు ఖమ్మం జిల్లాలకు; ఇది ఏపీలోని కృష్ణా, పశ్చిమగోదావరి జిల్లాలకు సాగునీరు అందిస్తోంది. దీని పొడవు 296 కి.మీ. దీని ద్వారా 10.39 లక్షల ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది. నాగార్జున సాగర్ ప్రాజెక్ట్ ప్రపంచంలోనే మూడవ అతిపెద్ద మానవ నిర్మిత సరస్సు.

శ్రీరాంసాగర్ ప్రాజెక్ట్ (SRSP)

గతంలో పోచెంపాడు ప్రాజెక్టుగా వ్యవహరించేవారు. ఇది గోదావరి నదిపై నిజామాబాద్ జిల్లా పోచంపాడు వద్ద నిర్మించబడింది. ఈ ప్రాజెక్ట్ నిర్మాణం జూలై 26, 1963 న ప్రారంభమైంది. ఇది గోదావరి నదిపై తెలంగాణలో మొదటి ప్రాజెక్ట్. 1978లో నిర్మాణం పూర్తి చేసి తొలిసారిగా 25 వేల ఎకరాలకు సాగునీరు అందించారు. శ్రీరాంసాగర్ ప్రాజెక్టు ద్వారా నిజామాబాద్, కామారెడ్డి, నిర్మల్, కరీంనగర్, జగిత్యాల, వరంగల్ (అర్బన్, రూరల్), సూర్యాపేట, మహబూబాబాద్ జిల్లాల్లోని సాగు భూములకు నీరు అందుతోంది. ఈ ప్రాజెక్టులో ‘కాకతీయ కెనాల్’ ప్రధాన కాలువ. దీనితో పాటు సరస్వతి, లక్ష్మి కాలువలు కూడా ఉన్నాయి. ఈ ప్రాజెక్ట్ రిజర్వాయర్ గరిష్ట ఎత్తు 1,091 అడుగులు. దీని నీటి నిల్వ సామర్థ్యం 90 శాతం మిలియన్ క్యూబిక్ ఫీట్లు (TMCలు). ప్రాజెక్టులో మొత్తం 42 వరద గేట్లు ఉన్నాయి. ఈ ప్రాజెక్టు ఉత్తర తెలంగాణకు వరం. ఇది మొదట్లో నీటి పారుదల ప్రాజెక్టుగా మాత్రమే పనిచేసింది. ప్రారంభించిన రెండు దశాబ్దాల తర్వాత ఎన్టీఆర్ హయాంలో విద్యుత్ ఉత్పత్తి ప్రాజెక్టుగా రూపకల్పన చేశారు. ప్రాజెక్టుకు కుడివైపున 36 మెగా వాట్ల సామర్థ్యంతో జలవిద్యుత్ కేంద్రాన్ని నిర్మించారు. ఈ ప్రాజెక్టు ద్వారా రామగుండం థర్మల్ పవర్ స్టేషన్‌కు నీటి సరఫరా జరుగుతోంది.

మొదటి అడుగు: ఈ దశలో నిజామాబాద్, కామారెడ్డి, నిర్మల్, కరీంనగర్, జగిత్యాల, వరంగల్ (అర్బన్, రూరల్), సూర్యాపేట, మహబూబాబాద్ జిల్లాలో 9.69 లక్షల ఎకరాలకు సాగునీరు, కాకతీయ కెనాల్ ద్వారా కరీంనగర్, వరంగల్ నగరాలకు తాగునీరు అందుతోంది. జలయజ్ఞంలో భాగంగా శ్రీరాంసాగర్ ప్రాజెక్టు స్టేజ్-1 పనులు పూర్తయ్యాయి. తద్వారా 9.7 లక్షల ఎకరాలకు నీరు అందించే సామర్థ్యం ఉంది. కాకతీయ కెనాల్ తెలంగాణలోనే అతి పొడవైన (284 కి.మీ) నీటి కాలువ. దీని ద్వారా 9,11,430 ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది. సరస్వతి కాలువ మొత్తం పొడవు 47 కి.మీ. దీని ద్వారా నిర్మల్ జిల్లాలో 34,967 ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది. లక్ష్మీ కాలువ పొడవు 47 కి.మీ. దీని ద్వారా నిజామాబాద్ జిల్లాలో 21,866 ఎకరాలకు సాగునీరు అందుతోంది.

రెండవ దశ: ప్రాజెక్టు రెండో దశ 2006లో ప్రారంభమైంది. కాకతీయ కాలువ పొడవును 284. కి.మీ పెంచడం దీని ముఖ్య ఉద్దేశం. 346 కి.మీ వరకు విస్తరిస్తోంది. కొత్తగా 4,40,000 ఎకరాలకు సాగునీరు అందిస్తోంది.

వరద కాలువ: మిగులు జలాలను కరువు పీడిత ప్రాంతాలకు తరలించేందుకు శ్రీరాం సాగర్ ప్రాజెక్టు. ఇది నిజామాబాద్ జిల్లా బాల్కొండ మండలంలోని సంగం గ్రామం వద్ద ప్రారంభమై మిడ్ మానేరు డ్యామ్ (మనువాడ గ్రామం – రాజన్న సిరిసిల్ల జిల్లా) వద్ద ముగుస్తుంది. ఈ కాలువ పొడవు 130 కి.మీ. దీని విస్తీర్ణం 2,20,000 ఎకరాలు. ఈ కాలువ ద్వారా నిజామాబాద్, జగిత్యాల, కరీంనగర్, సిరిసిల్ల జిల్లాలకు ప్రయోజనం చేకూరనుంది.

వి---వెంకట-రెడ్డి.గిఫ్

– వి.వెంకట్ రెడ్డి

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-02T15:41:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *