గ్రూప్-1 ప్రత్యేకం: ఆయన ఆలోచనతో రాష్ట్రాల ఏర్పాటు

గ్రూప్-1 మెయిన్స్ ప్రత్యేకం

తెలంగాణ ఉద్యమం – రాష్ట్ర ఆవిర్భావం

రాష్ట్రాల ఏర్పాటుపై అంబేద్కర్ ఆలోచనలు

బ్రిటీష్ పాలనలో భాష, సంస్కృతి, భౌగోళికం మరియు ఆదాయ సేకరణ ఆధారంగా రాష్ట్రాలు (తెలంగాణ) ఏర్పడ్డాయి. తత్ఫలితంగా, భాషా-సాంస్కృతిక మరియు భౌగోళిక సజాతీయత కలిగిన ప్రాంతాలలో పరిపాలనా ప్రాతిపదికన అవసరమైన ఏకరూపత లేదు. స్వాతంత్య్ర ఉద్యమానికి నాయకత్వం వహించిన పార్టీల్లో అగ్రస్థానంలో ఉన్న కాంగ్రెస్… స్వాతంత్య్రానంతరం భాషాప్రయుక్త రాష్ట్రాల ఏర్పాటుకు సంసిద్ధత వ్యక్తం చేసింది.

అయితే స్వాతంత్య్రానంతరం దేశ విభజన, ఖాండీల సమస్య, నూతన పాలనా వ్యవస్థ ఏర్పాటు, రాజ్యాంగ రచన కార్యక్రమం తదితర అంశాలపై దృష్టి సారించారు.అలాగే విడిపోవడం వల్ల మతం ప్రాతిపదికన దేశం, భవిష్యత్తులో ఎలాంటి సమస్యలు తలెత్తవని, రాష్ట్రాల పునర్విభజన విషయంలో వ్యవహరించడం ప్రారంభించారు. అదే సమయంలో, ఈ సంఘటన కొత్త రాష్ట్రాల ఏర్పాటు కోసం డిమాండ్ చేస్తున్న ప్రజలకు ఆగ్రహం తెప్పించింది. ప్రధానంగా మద్రాసు నుంచి ప్రత్యేక ఆంధ్రాను ప్రత్యేక రాష్ట్రంగా చేయాలనే కేంద్ర ప్రభుత్వ వైఖరి నిరాశపరిచింది.

రాష్ట్రాల పునర్విభజన కమిషన్ – ఆవిర్భావానికి కారణాలు

బ్రిటిష్ పాలనా కాలంలో రాష్ట్రాల ఏర్పాటు ప్రణాళికాబద్ధంగా జరగలేదు. స్వాతంత్య్రానంతరం రాష్ట్రాల ఏర్పాటు డిమాండ్‌పై ఉద్యమాలు జరిగాయి. 1921 మరియు 1927లో జాతీయ కాంగ్రెస్ పార్టీ భాషా ప్రాతిపదికన తన శాఖలను ఏర్పాటు చేసింది. 1947లో స్వాతంత్య్రం వచ్చిన తర్వాత, పరిస్థితి కారణంగా, జాతీయ సమగ్రతను దృష్టిలో ఉంచుకుని భాషాప్రయుక్త రాష్ట్రాలు వాంఛనీయం కావు మరియు పాత తీర్మానాలను రద్దు చేసింది.

 • భాషాప్రయుక్త రాష్ట్రాల ఆవశ్యకతను అధ్యయనం చేసేందుకు 1948 జూన్ 17న SK థార్ నేతృత్వంలో ఒక కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కమిటీ తన నివేదికను 10 డిసెంబర్ 1948న సమర్పించింది. జాతీయ సమగ్రతకు భంగం కలిగే అవకాశాలు ఉన్నందున భాషాప్రయుక్త రాష్ట్రాల ఏర్పాటు సరికాదని ఈ నివేదికలో పేర్కొంది.

 • మద్రాసు రాష్ట్రంలో ప్రత్యేక రాష్ట్రం కోసం ఆంధ్రులు చాలా కాలంగా ఉద్యమిస్తున్నారు. ఎస్కే థార్ నివేదికను వారు వ్యతిరేకించారు. డిసెంబరు 1948లో జెవిపి కమిటీని నియమించారు. ఈ కమిటీ ఏప్రిల్ 1949లో తన నివేదికను సమర్పించింది. ఈ నివేదిక కూడా భాషాప్రయుక్త రాష్ట్రాలకు అనుకూలంగా లేదు. అయితే, ఆంధ్ర రాష్ట్ర ఏర్పాటుకు కొంత సానుకూలత మరియు సమయం కావాలని కేంద్రం కోరింది.

 • పొట్టి శ్రీరాములు 1952 అక్టోబరు 19న నిరాహారదీక్ష ప్రారంభించి డిసెంబర్ 17, 1952న మరణించారు.కర్నూలు రాజధానిగా 1953 అక్టోబర్ 1న ఆంధ్ర రాష్ట్రం ఏర్పడింది.

– ఆంధ్ర రాష్ట్ర ఏర్పాటుతో దేశవ్యాప్తంగా కొత్త రాష్ట్రాలకు డిమాండ్ పెరిగింది. దీనికి ప్రతిస్పందనగా, కేంద్ర ప్రభుత్వం 22 డిసెంబర్ 1953న మొదటి SRCని ఏర్పాటు చేసింది.

SRC ఏర్పాటు

 • జస్టిస్ ఫజల్ అలీ (ఒరిస్సా గవర్నర్) SRC చైర్మన్‌గా వ్యవహరించారు. KM ఫణిక్కర్ (చరిత్రకారుడు) మరియు హృదయనాథ్ కుంజ్రు (న్యాయవాది) సభ్యులు. ఈ కమిటీ తన నివేదికను 30 సెప్టెంబర్ 1955న సమర్పించింది. పార్లమెంట్ నివేదికను ఆమోదించింది. ఈ నివేదిక ప్రకారం, తదుపరి కాలంలో 14 రాష్ట్రాలు మరియు ఆరు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలు ఏర్పడ్డాయి. ట్రావెన్‌కోర్, కొచ్చిన్ మరియు మలబార్‌తో కూడిన కేరళ, హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలోని మరట్వాడా జిల్లాలు, కచ్ సౌరాష్ట్రతో బొంబాయి రాష్ట్రం; మైసూరు ప్రాంతం, బొంబాయి రాష్ట్రంలోని కన్నడ ప్రాంతం మరియు హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలోని కన్నడ ప్రాంతంతో కర్ణాటక రాష్ట్రాలు ఏర్పడ్డాయి. అదేవిధంగా, పంజాబీ మాట్లాడే పంజాబ్, హిందీ మాట్లాడే హర్యానా మరియు పహాడీ భాషతో హిమాచల్ ప్రదేశ్ రాష్ట్రాలు 1966లో ఏర్పడ్డాయి.

 • తారావతి కాలంలో మరాఠీ మరియు గుజరాతీల మధ్య ప్రాంతీయ విభేదాలు తలెత్తాయి. ఈ రెండూ వేర్వేరు రాష్ట్రాలుగా విభజించబడ్డాయి. బొంబాయి నగరం మొట్టమొదట యూనియన్ రాష్ట్రంగా చేయబడింది మరియు 1960లో మహారాష్ట్ర రాజధానిగా చేయబడింది.

SRC నివేదిక: పరిపాలన సౌలభ్యం కోసం రాష్ట్రాల ఏర్పాటు జరగాలని సూచించింది. భాష చాలా ముఖ్యమైన అంశం అయినప్పటికీ, రాష్ట్రాల ఏర్పాటుకు ఈ సూత్రమే ప్రాతిపదిక కాకూడదని పేర్కొంది. రాష్ట్రాల ఏర్పాటు జాతీయ సమగ్రతకు భంగం కలిగించకూడదని పేర్కొంది.

SRC నివేదిక- తెలంగాణ: SRC నివేదిక సమర్పించే సమయానికి, తెలంగాణ రాష్ట్రం కొంత ఆర్థిక ఉద్దీపనను సాధించింది. అభివృద్ధి, ప్రాజెక్టుల కోసం కొత్త ప్రణాళికలు సిద్ధం చేసింది. ఆంధ్ర రాష్ట్రం కష్టాల్లో ఉంది. శాశ్వత భవనాలు లేక రాజధాని సమస్యను ఎదుర్కొంటున్నారు. ఈ నేపథ్యంలోనే హైదరాబాద్ రాష్ట్రాన్ని కొనసాగించాలని ఎస్ ఆర్ సీ పేర్కొంది. హైదరాబాద్ రాష్ట్రానికి సంబంధించి SRC ఆదేశాలు…

1. బీదర్ తో పాటు తెలంగాణలోని 10 జిల్లాలను హైదరాబాద్ రాష్ట్రంగా కొనసాగించాలి.

2. హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలోని 5 మరాఠీ మాట్లాడే జిల్లాలను బొంబాయి రాష్ట్రంలో మరియు కన్నడ మాట్లాడే జిల్లాలను కర్ణాటకలో కలపాలి.

3. హైదరాబాద్ రాష్ట్రం రాష్ట్రంగా కొనసాగడానికి అవసరమైన వనరులను కలిగి ఉంది. అందుకే రాష్ట్రంగా కొనసాగించాలి. భాషాపరమైన సమైక్యత పేరుతో ఆంధ్ర రాష్ట్రంలో విలీనమైనట్లు భావిస్తే 1961 సార్వత్రిక ఎన్నికల వరకు ఆగాల్సిందే. కొత్త శాసనసభలో 2/3వ వంతు సభ్యులు కావాలనుకుంటే, విలీన ప్రక్రియను ప్రారంభించాలని సూచించింది.

వివరణ:

 • తెలంగాణ ప్రాంతాన్ని హైదరాబాద్ రాష్ట్రంగా కొనసాగించాలన్న వాదన న్యాయమైనది, అర్థవంతమైనది

 • తెలంగాణకు ఐదు కోట్ల రూపాయల మిగులు ఉన్నందున ఈ మిగులు ద్వారానే రాష్ట్రాభివృద్ధి సాధ్యమవుతుంది.

 • తెలంగాణ ప్రభుత్వం కృష్ణా నదిపై నందికొండ వద్ద, గోదావరి నదిపై కిష్టాపురం (పోచంపాడు) వద్ద నీటి ప్రాజెక్టుల నిర్మాణాన్ని చేపట్టింది. ఆంధ్రతో కలసి ఈ నిర్మాణాలకు విఘాతం కలిగిస్తుంది.

 • బ్రిటీష్ వారి ప్రభావంతో తీర ప్రాంతం వ్యాపార దృక్పథానికి అలవాటు పడింది. ఆంధ్రా ప్రాంతంతో పోటీ పడలేక తెలంగాణ రాష్ట్రం నష్టపోయే అవకాశం ఉంది.

 • తెలంగాణ ప్రాంతం ఆర్థిక స్వావలంబన, ఆర్థిక పరిపాలన సహజీవనం మరియు మిగులు బడ్జెట్‌ను కలిగి ఉంది కాబట్టి ఇది రాష్ట్రంగా కొనసాగాలి.

 • 1952 ఏప్రిల్‌లో నియమించబడిన ఫైనాన్స్ కమిషన్ తెలంగాణను అభివృద్ధి చెందుతున్న లక్షణాలు కలిగిన రాష్ట్రంగా గుర్తించింది.

 • ఈ లక్షణాలు/కారణాల దృష్ట్యా హైదరాబాద్ రాష్ట్రానికి కూడా ఇదే కొనసాగించాల్సిన అవసరం ఉంది.

భారతదేశంపై అంబేద్కర్ అభిప్రాయాలు- చిన్న రాష్ట్రాలు- కొత్త రాష్ట్రాలు- SRC

 • డా.బ్రాంబేద్కర్ ‘రాష్ట్రాలు మరియు మైనారిటీలు- వారి హక్కులు ఏమిటి, స్వేచ్ఛా భారత రాజ్యాంగంలో వారికి ఎలా భద్రత కల్పించాలి-1947’, ‘భాషాశాస్త్ర రాష్ట్రాలపై ఆలోచనలు-1955’, ‘ఒక రాష్ట్రం – ఒక భాష’ పుస్తకాలలో తన అభిప్రాయాలను వ్యక్తం చేశారు. చేసాడు

 • చిన్న రాష్ట్రాలు పరిపాలనా సౌలభ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి

 • రాష్ట్రం విస్తీర్ణంలో మరియు జనాభాలో పెద్దది అయినప్పుడు అది ఆధిపత్య వర్గాలకు అనుకూలంగా ఉంటుంది.

 • చిన్న రాష్ట్రాల్లో మాత్రమే బడుగు బలహీన వర్గాలకు రాజకీయ ప్రాతినిధ్యం లభిస్తుంది.

 • ఎక్కువ రాష్ట్రాలు ఉన్నప్పుడే ఏకీకరణ వ్యవస్థలో సమతౌల్యం సాధ్యమవుతుంది.

 • SRC ప్రతిపాదించిన హైదరాబాద్ స్టేట్ కొనసాగింపు మరియు విదర్భ రాష్ట్ర ఏర్పాటును అంబేద్కర్ స్వాగతించారు.

 • ఆర్థిక స్వావలంబన లేకుండా, పూర్తిస్థాయి మూలధనం లేకుండా, పరిపాలనా అనుభవం లేకుండా రాష్ట్రాలు ఏర్పడకూడదు.

 • రాష్ట్రాల ఏర్పాటులో అమెరికానే ఆదర్శంగా తీసుకోవాలని అంబేద్కర్ భావించారు.

 • అంబేద్కర్ మిశ్రమ రాష్ట్రాలను వ్యతిరేకించారు.

 • భారతదేశానికి రెండు రాజధానుల ఆవశ్యకతను అంబేద్కర్ గుర్తించారు. దీనికి ఉదాహరణ.. అశోకుడి కాలంలో పాటలీపుత్రం, సువర్ణగిరి, మొఘల్ కాలంలో ఢిల్లీ, బ్రిటిష్ కాలంలో శ్రీనగర్ కలకత్తా, సిమ్లా; ఢిల్లీ, సిమ్లాలను ప్రస్తావించారు.

 • హైదరాబాద్ నగరాన్ని దేశానికి రెండో రాజధానిగా చేయాలని సూచించారు. దీనికి కారణాలు..

 • ఎ. ఇది దక్షిణ భారతదేశానికి ప్రవేశ ద్వారం

 • బి. ఉన్నతమైన సంస్కృతిని కలిగి ఉంది

 • సి. శత్రు దేశాల నుండి రక్షణకు అనుకూలం

 • డి. ఇది చారిత్రక నగరం

 • రాష్ట్రాలపై అంబేద్కర్ అభిప్రాయం అరిస్టాటిల్ ప్రచారం చేసిన ‘కేంద్రవాదం’ సిద్ధాంతానికి అనుకూలంగా ఉంది.

 • అంబేద్కర్ అభిప్రాయాలు మరాఠీ మరియు గుజరాతీల మధ్య సంఘర్షణతో ప్రభావితమయ్యాయి. అంబేద్కర్ గుజరాతీల వాదనను బొంబాయి నగరానికి సామ్రాజ్యవాదంతో పోల్చారు.

తెలంగాణ ఏర్పాటు – అంబేద్కర్ ఆలోచనలకు ప్రతిరూపం

 • తెలంగాణ ఆర్థికంగా స్వతంత్ర రాష్ట్రం

 • పరిపాలనా అనుభవం ఉన్న రాష్ట్రం

 • బలమైన రాజధాని ఉన్న రాష్ట్రం

 • ఒకే రాష్ట్రం – ఒకే భాష కలిగిన రాష్ట్రం

 • భవిష్యత్ అభివృద్ధిని సాధించే అవకాశం ఉన్న రాష్ట్రం డాక్టర్ బిఆర్ అంబేద్కర్ భారత రాజ్యాంగంలో ఆర్టికల్-3ని ప్రవేశపెట్టడం ద్వారా చిన్న రాష్ట్రాల ఏర్పాటుకు మార్గం సులభతరం చేశారు.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-02T11:49:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *