చలికాలం సంరక్షణ: చలికాలంలో ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి!

చలికాలం (శీతాకాలం) జలుబు, దగ్గు సహజమే! అయితే అవి సాధారణ రుగ్మతలేనా? లేదా సాధారణ మందులకు స్పందించని తీవ్రమైన సమస్యా? ఈ కాలంలో వచ్చే జలుబు, దగ్గు అన్నీ ఇన్నీ కావు. వారి తత్వాలు మరియు ప్రభావాలలో తేడాలు ఉన్నాయి. కొందరికి దీర్ఘకాలిక చికిత్స అవసరం కావచ్చు.

సాధారణ జలుబు:

ఇది సాధారణంగా బాధించే నాసికా ఇన్ఫెక్షన్! ముక్కు దిబ్బడ, ముక్కు కారడం, ముక్కు దురద, పొడి దగ్గు ఈ సమస్య లక్షణాలు! రెండు మూడు రోజుల్లో ఈ సమస్యలు అదుపులోకి వస్తాయి. ఇది ‘రెస్పిరేటరీ సెన్సిటిషియల్ వైరస్’ వల్ల వస్తుంది.

ఫ్లూ:

ఫ్లూ ఇన్‌ఫ్లుఎంజా వైరస్ వల్ల వస్తుంది. H1N1 స్వైన్ ఫ్లూ కూడా ఇన్ఫ్లుఎంజాకి చెందినదే! ఈ రుగ్మత యొక్క లక్షణాలు కూడా సాధారణ జలుబును పోలి ఉంటాయి. ముక్కు దిబ్బడ, జ్వరం మరియు గొంతు నొప్పి ప్రధాన లక్షణాలు. మందు వేసుకుంటే తగ్గుతుంది, పెరుగుతుంది. ఇలాంటప్పుడు స్వైన్ ఫ్లూ పరీక్షలు చేసి నిర్ధారించుకోవాలి. ప్రారంభ దశలో ఈ రుగ్మతను గుర్తించడంలో నిర్లక్ష్యం చేయడం మరియు ఆలస్యంగా వైద్యులను సంప్రదించడం వలన మరింత అధునాతన వ్యాధికి దారితీస్తుంది, ఇతర శరీర అవయవాలకు వ్యాపిస్తుంది మరియు తీవ్రమైన పరిణామాలకు దారితీస్తుంది.

గొంతు ఇన్ఫెక్షన్:

దీనిని వైద్య పరిభాషలో ‘పంట’ అంటారు. ఇది ‘స్ట్రెప్టోకాకస్ న్యుమోనియా’ అనే బ్యాక్టీరియా వల్ల వస్తుంది. గొంతు నొప్పి, దగ్గు మరియు కఫం ప్రధాన లక్షణాలు. ఈ సమస్యలన్నింటినీ మందులతో నయం చేయవచ్చు. అయితే వారం రోజులకు పైగా తగ్గకపోయినా, రాత్రిపూట అకస్మాత్తుగా దగ్గు మొదలై నిద్రకు ఆటంకం కలిగినా, పిల్లలు దగ్గినప్పుడు పెద్ద శబ్దం (మొరిగే దగ్గు) వెలువడితే డాక్టర్‌ని సంప్రదించి తగిన వాడాలి. యాంటీబయాటిక్స్.

అలెర్జీ బ్రోన్కైటిస్:

ఇది అలెర్జీ లేదా వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ వల్ల సంభవించవచ్చు. ఇతర సీజన్లలో అలెర్జీలు కొంతవరకు నియంత్రణలో ఉంటాయి, కానీ శీతాకాలంలో తీవ్రమవుతాయి. వాటిని నియంత్రించడానికి మందులు వాడకపోతే, ఈ సమస్య దీర్ఘకాలిక ఆస్తమాగా మారుతుంది. కాబట్టి, అలెర్జీ సమస్యకు కారణమైతే, యాంటీ-అలెర్జీ మందులు మరియు నాసల్ స్ప్రేలు వాడాలి.

బ్రోన్చియల్ ఆస్తమా:

ఆస్తమా సాధారణంగా వంశపారంపర్యంగా వస్తుంది. కానీ 10% మంది మాత్రమే పొందే అవకాశం ఉంది. మిగిలిన 90% ఆస్తమాకు దారితీసే కారణాలను నిర్లక్ష్యం చేయడం వల్లనే! కొందరికి ముక్కు మూసుకుపోవడం, ముక్కు కారడం మరియు కళ్ళు దురదతో మొదలవుతాయి. మరికొందరికి గొంతు నొప్పి, గొంతులో అసౌకర్యం మరియు పొడి దగ్గు ఉంటాయి. సమస్య మరింత ముదిరితే, ఛాతీలో అసౌకర్యం, అలసట, శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది, పిల్లి అపానవాయువు మరియు అలసట కనిపిస్తాయి. ఈ లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి!

ఒక్క ఇన్ఫెక్షన్ ఊపిరితిత్తుల సామర్థ్యాన్ని 10% తగ్గిస్తుంది. పునరావృతమయ్యే అంటువ్యాధులు ఊపిరితిత్తుల సామర్థ్యాన్ని క్రమంగా కోల్పోతాయి మరియు కోలుకోలేని నష్టానికి దారితీస్తాయి.

  • చల్లటి గాలి ముక్కు, నోరు, చెవులకు సోకకుండా ఉండేందుకు స్కార్ఫ్ కట్టుకోవాలి.

  • అతి శీతల వాతావరణంలో బయటకు వెళ్లవద్దు. ఉదయం లేదా రాత్రి ఇంట్లోనే ఉండండి.

  • రెండు రోజులలోపు జలుబు తగ్గకపోయినా, జ్వరం తగ్గుముఖం పట్టినా వైద్యులను సంప్రదించడం తప్పనిసరి.

  • నీరు ఎక్కువగా తాగడం వల్ల కఫం సులభంగా కరిగిపోతుంది. కాబట్టి ఎక్కువ నీరు త్రాగాలి.

  • లోతైన శ్వాస వ్యాయామాలు కూడా కఫాన్ని బయటకు పంపడంలో సహాయపడతాయి.

  • ఊపిరితిత్తుల సమస్యలు ఉన్నవారు చల్లని కాలంలో ఎయిర్ కండిషన్డ్ గదులకు దూరంగా ఉండాలి. సినిమా హాళ్లు, ఆడిటోరియంల వంటి రద్దీ ప్రదేశాలకు వెళ్లకపోవడమే మంచిది.

  • అగర్బత్తీలు మరియు ఇతర పొగలు ఊపిరితిత్తుల అలసటను కలిగిస్తాయి. కాబట్టి పొగలకు దూరంగా ఉండండి.

  • కాలుష్యంతో కూడిన పొగమంచు ఊపిరితిత్తులపై ప్రభావం చూపుతుంది. పొగమంచు ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు ఉదయం పూట బయటకు వెళ్లకపోవడమే మంచిది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-10T12:51:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *