కాలేయం ఆరోగ్యం: కాలేయం ఆరోగ్యంగా ఉండాలి..!

మనకు నచ్చినవి తింటాం, తాగుతాం. మన ఇష్టం వచ్చినట్లు జీవిద్దాం. అయితే అందుకు కాలేయం బలికాకుండా చూసుకోవాలి. అలవాట్లు, జన్యుశాస్త్రం మరియు వంశపారంపర్యంగా వచ్చే వ్యాధుల నుండి కాలేయాన్ని రక్షించడానికి, కొన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.

కాకాలేయ ఆరోగ్యం స్వయంగా మరమ్మత్తు చేయగలదు, కాబట్టి కాలేయ వ్యాధుల లక్షణాలు సాధారణంగా వ్యక్తపరచబడవు. కామెర్లు మాత్రమే కాలేయ వ్యాధికి సూచన. కానీ వాస్తవానికి కాలేయ వ్యాధుల లక్షణాలు చాపకింద నీరులా ఉంటాయి మరియు శరీరంలో అంతర్గతంగా చోటుచేసుకుంటున్నాయి. కాలేయం చెడిపోయినప్పుడు, శరీరంలో లివర్ ఎంజైమ్‌లు పెరగడం, నీరసం, లైంగిక కోరిక తగ్గడం వంటి లక్షణాలు కొందరిలో కనిపిస్తాయి. బలహీనత నుండి బయటపడటానికి చాలా మంది వ్యక్తులు మల్టీవిటమిన్ సప్లిమెంట్లపై ఆధారపడతారు. కానీ మనం ప్రతి మాత్ర వేసుకుంటే కాలేయం దానిని గ్రహిస్తుంది. ఫలితంగా ఇప్పటికే దెబ్బతిన్న కాలేయం మరింత దెబ్బతింటుంది. కాబట్టి మీకు కాలేయ వ్యాధి ఉన్నట్లు అనుమానించినట్లయితే, మీరు వైద్య పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

l25.gif

ఈ లక్షణాల కోసం చూడండి

  • కాలేయం పనిచేయడం ఆగిపోయినప్పుడు కొన్ని స్పష్టమైన లక్షణాలు ప్రారంభమవుతాయి. అంటే…

  • ఆకుపచ్చ కళ్ళు, మూత్రం, కాళ్ళు, కడుపు వాపు

  • సాయంత్రం పాదాల వాపు మరియు బూట్లు ధరించడం లేదు

  • కొద్ది దూరం నడిచాక ఆయాసం

  • చర్మం సులభంగా గాయపడుతుంది నిద్ర లేమి

  • ముక్కు మరియు చిగుళ్ళ నుండి రక్తస్రావం

  • మలం రంగులో మార్పులు

వారు మరింత అప్రమత్తంగా ఉంటారు

మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు, ఊబకాయం, డైస్లిపిడెమియా, మెటబాలిక్ సిండ్రోమ్ (నడుము చుట్టుకొలత ఎక్కువగా ఉన్నవారు), రక్తపోటు, మందుల ద్వారా మధుమేహాన్ని నియంత్రించలేని వారు, మద్యం సేవించే అలవాటు ఉన్నవారు తప్పనిసరిగా కాలేయ పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. అలాగే, కుటుంబ చరిత్రలో కాలేయ వ్యాధులు ఉన్నట్లయితే, మహిళలు 35 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి మరియు పురుషులు 40 సంవత్సరాల నుండి కాలేయ పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

మద్యం పరిమితంగా…

l-2.gif

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ మద్యపానానికి సంబంధించి కొన్ని పరిమితులను సూచిస్తుంది. వారానికి ఏడు కంటే ఎక్కువ పానీయాలు తాగే మహిళలు మరియు వారానికి 14 కంటే ఎక్కువ పానీయాలు తాగే పురుషులు మితమైన మరియు భారీ మద్యపాన వర్గంలోకి వస్తారు. ఒక పానీయం 10 నుండి 12 గ్రాముల ఆల్కహాల్‌కు సమానం. వారానికి ఒకటిన్నర నుంచి రెండు పింట్ల కంటే ఎక్కువ విస్కీ లేదా మూడు క్యాన్ల బీరు తీసుకునే వారిని విపరీతంగా తాగేవారు. వారు కేవలం రెండు గంటల్లో ఐదు బీర్లు తాగుతారు. యవ్వనంలో ఇలాంటి అతిగా తాగడం కూడా ప్రమాదమే! అలాంటి అలవాటు కాలేయం పనిచేయకపోవడానికి దారితీస్తుంది.

ఇవే ప్రాథమిక పరీక్షలు!

lk.gif

కాలేయ పనితీరు పరీక్షలు, మంచి నాణ్యత గల ఇమేజింగ్, ఉదర అల్ట్రాసౌండ్ మరియు వైరల్ సెరోలజీ పరీక్షలు కాలేయంలో మచ్చ కణజాలం యొక్క పరిధిని గుర్తించగలవు. వ్యాధి యొక్క తీవ్రత ఈ కణజాలం ఎంత గట్టిగా ఉందో దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. మచ్చ కణజాలంతో పాటు, ఫైబ్రోసిస్ కూడా ఉంటే, కాలేయం సిర్రోసిస్ మరియు సెల్యులార్ కార్సినోమాకు దారితీసే ప్రమాదం ఉంది.

ఇది కాలేయం యొక్క ఆరోగ్యం

lkkkh.gif

స్కాన్‌లో గ్రేడ్ వన్ లేదా గ్రేడ్ టూ ఫ్యాటీ లివర్ రిజల్ట్ వస్తే, ప్రతి ఒక్కరికీ ఫ్యాటీ లివర్ ఉందని తేలిగ్గా తీసుకుంటాం. కానీ వాస్తవానికి ఈ పరిస్థితిని తీవ్రంగా పరిగణించాలి. వెంటనే కాలేయంలో కొవ్వు కరిగిపోయేలా చర్యలు తీసుకోవాలి. సమతులాహారం తీసుకోవడంతోపాటు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయడం తప్పనిసరి. అలాగే ఆల్కహాల్ తాగే అలవాటు ఉన్నవారు పరిమితంగా తీసుకోవాలి. అలాగే బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. బాడీ మాస్ ఇండెక్స్ 23 కంటే ఎక్కువ ఉన్న వ్యక్తులు హైపోకలోరిక్ డైట్‌ని అనుసరించాలి. అలాగే వ్యాయామాన్ని రోజువారీ జీవితంలో భాగం చేసుకోండి. రోజంతా తీసుకునే ఆహారంలో 500 కిలో కేలరీలు కట్ అయ్యేలా డైట్ పాటించాలి. వ్యాయామం వారంలో 150 నుండి 180 నిమిషాల కంటే తక్కువ ఉండకూడదు. వ్యాయామం హృదయ స్పందన రేటును పెంచాలి. మీరు ఇలా చేయగలిగితే, మీరు ఖచ్చితంగా వారానికి ఒక పౌండ్ చొప్పున బరువు తగ్గుతారు. మీరు ఇతర ప్రత్యామ్నాయ పద్ధతుల ద్వారా నీటిని కోల్పోతే తప్ప, తక్కువ సమయంలో అధిక బరువును తగ్గించే ఆహారాలు కొవ్వును తగ్గించలేవు. అంతేకాదు, మీరు వాటిని సాధన చేయడం మానేసిన వెంటనే అటువంటి పద్ధతుల్లో కోల్పోయిన బరువు తిరిగి వస్తుంది. కాబట్టి శరీర కొవ్వును కాల్చే వ్యాయామాన్ని ఎంచుకోండి. చర్మం కింద ఉండే కొవ్వు కంటే విసెరల్ కొవ్వు చాలా ప్రమాదకరం. కాబట్టి పరిమిత ఆహారం తీసుకోవడం మరియు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయడం ద్వారా క్రమంగా బరువు తగ్గడానికి ప్రయత్నించాలి. బరువు తగ్గడం వల్ల కాలేయంలో మంట తగ్గడంతో, మచ్చ కణజాలం సాధారణ స్థితికి రావడం ప్రారంభమవుతుంది.

ఆ చిట్కాలతో అంతకంటే ఎక్కువ

అలోవెరా జ్యూస్ తాగడం, నోని ఫ్లవర్ ఎక్స్‌ట్రాక్ట్ తీసుకోవడం వంటి వారి సొంత ఆరోగ్య చిట్కాలను అనుసరిస్తున్న వారి సంఖ్య పెరుగుతోంది. నిజానికి ఇలాంటి చిట్కాలన్నీ కాలేయానికి ప్రమాదకరం. బదులుగా తులసి, అల్లం, మిరియాలు, తేనె, పసుపు… ఇవన్నీ కాలేయానికి మేలు చేస్తాయి. ‘మిల్క్ తిస్టిల్’ అనే మూలిక అన్ని రకాల కాలేయ వ్యాధులకు విరుగుడుగా పనిచేస్తుందని విశ్వవ్యాప్తంగా నమ్ముతారు. నిజానికి ఇందులోని థైలిమెరిన్ అనే మూలకం కాలేయ వ్యాధులను నయం చేస్తుందని శాస్త్రీయంగా రుజువు కాలేదు.

హెపటైటిస్ టీకా

ఫ్యాటీ లివర్ సిండ్రోమ్‌కు కారణమయ్యే నాలుగు రకాల జన్యువులను ఇప్పటివరకు గుర్తించారు. ఈ జన్యువులు ఉన్నవారిలో కాలేయంలో ఎక్కువ కొవ్వు పేరుకుపోతుంది. ఫైబ్రోసిస్, సిర్రోసిస్ మరియు క్యాన్సర్ బెదిరింపులు కూడా ఉన్నాయి. కాబట్టి కుటుంబ చరిత్రలో కాలేయ రుగ్మతలు ఉన్న పిల్లలు రెట్టింపు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. హెపటైటిస్ బి వైరస్ సోకకుండా ఉండేందుకు ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం మరియు జీవనశైలిని అనుసరించడంతో పాటు టీకాలు కూడా తీసుకోవాలి.

ఈ ఆహారంతో కాలేయం ఆరోగ్యం

కాలేయ ఆరోగ్యానికి మధ్యధరా ఆహారం ఉత్తమమైన ఆహారం అని కొన్ని అధ్యయనాలు చూపిస్తున్నాయి. పొట్టు వేయని పప్పులు, పెద్ద మొత్తంలో కూరగాయలు మరియు ఆలివ్ నూనె కాలేయానికి మంచిది.

das.gif

– డా. ధర్మేష్ కపూర్

సీనియర్ హెపాటాలజిస్ట్

మరియు కాలేయ మార్పిడి నిపుణుడు,

యశోద హాస్పిటల్స్, సికింద్రాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-10T12:22:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *