Telangana Politics: ఖమ్మం గుమ్మంలో తెలంగాణ రాజకీయం.. పెద్ద కథే..!

హైదరాబాద్: ఖమ్మం ఇప్పుడు తెలంగాణ రాజకీయాలకు కేంద్ర బిందువుగా మారింది. ఏది ఏమైనా ఇప్పుడు ఖమ్మం సెంటరాఫ్ అట్రాక్షన్ గా మారింది. తెలుగుదేశం పార్టీ అధ్యక్షుడు నారా చంద్రబాబు నాయుడు ఖమ్మంలో ఏ ముహూర్తానికి సమావేశమైనా అప్పటి నుంచి రాష్ట్ర రాజకీయాలన్నీ ఖమ్మం చుట్టూనే తిరుగుతున్నాయి. ఖమ్మం జిల్లా పాలేరు నుంచి వైఎస్ షర్మిల పోటీ చేస్తానని ప్రకటించడం, చంద్రబాబు సభ విజయవంతం కావడం, టీఆర్ఎస్ నేత పొంగులేటి శ్రీనివాస రెడ్డి బీజేపీలో చేరాలని నిర్ణయించుకోవడంతో ఇప్పుడు అందరి దృష్టి ఖమ్మంపై పడింది.

ఆంధ్రప్రదేశ్-తెలంగాణ సరిహద్దులో ఉన్న ఖమ్మం పేరు రెండు తెలుగు రాష్ట్రాల్లోనే కాకుండా దేశం మొత్తం హాట్ టాపిక్‌గా మారింది. ఇంతకీ ఆ పేరు హఠాత్తుగా ఎందుకు తెరపైకి వచ్చింది? తెలంగాణలో అధికారంలో ఉన్న బీఆర్‌ఎస్‌తో సహా కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న బీజేపీ ఈ పేరును పదే పదే ఎందుకు చెబుతోంది? తరచుగా చూడండి కానీ దీనికి చాలా కారణాలు ఉన్నాయి.

ఖమ్మంలో పట్టు కోసం బీఆర్‌ఎస్‌…

అధికారం చేపట్టిన తొలినాళ్లలో కొంత కాలం బీజేపీతో పొత్తు పెట్టుకున్న ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్.. ఎక్కడ తప్పో తెలియక ఆ తర్వాత నిప్పులు చెరుగుతున్నారు. బీజేపీతో పోటీ చేసే పరిస్థితి కాంగ్రెస్‌కు లేదు కాబట్టి ఆ స్థానాన్ని భర్తీ చేయాలనే పట్టుదలతో ఉన్నారు. టీఆర్‌ఎస్ పార్టీని కాస్తా బీఆర్‌ఎస్ (బీఆర్‌ఎస్)గా మార్చి తెలంగాణను దేశమంతా అభివృద్ధి చేసి చూపిస్తా అంటూ హడావుడి చేశారు. అంతేకాదు జనవరి 18న ఖమ్మం వేదికగా బీఆర్‌ఆర్‌ ఆవిర్భావ సభను కూడా నిర్వహిస్తున్నారు. దేశ రాజకీయాల తొలి అడుగు అక్కడి నుంచే మొదలవుతుందని ఢంకా బజాయిస్తున్నారు. భారీ ఎత్తున నిర్వహించే ఈ సభకు భారీగా తరలివస్తున్నారు. ఏపీ నుంచి కూడా పెద్ద ఎత్తున ప్రజలను తరలించేందుకు ప్రణాళికలు సిద్ధం చేసినట్లు తెలుస్తోంది.

యావత్ దేశం దృష్టిని ఆకర్షించేందుకే ఈ సభ జరగనుందని బీఆర్ఎస్ అధినేత చెబుతున్నారు. ఈ సమావేశానికి ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్, పంజాబ్ ముఖ్యమంత్రి భగవంత్ మాన్ సింగ్, కేరళ సీఎం విజయన్, యూపీ మాజీ ముఖ్యమంత్రి అఖిలేష్ యాదవ్ తదితరులు హాజరుకానున్నారు. బీఆర్ఎస్ ఆవిర్భావ సభ కావడంతో కేసీఆర్ ఇక్కడ ఎలాంటి ప్రకటన చేయబోతున్నారనే ఆసక్తి రాజకీయ వర్గాల్లో నెలకొంది. అసెంబ్లీ నేపథ్యంలో ఖమ్మం ఇప్పటికే గులాబీమయమైంది. 100 ఎకరాల్లో సభ నిర్వహణకు ఏర్పాట్లు చేయగా, 400 ఎకరాలు పార్కింగ్‌కు కేటాయిస్తున్నారు. సభా వేదిక ముందు వీఐపీల కోసం 20 వేల కుర్చీలు ఏర్పాటు చేస్తున్నారు. ఈ సమావేశానికి 3 లక్షల మంది పార్టీ కార్యకర్తలు హాజరుకానున్నారు. ఈ సభతో దేశవ్యాప్తంగా బీఆర్ఎస్ పార్టీపై చర్చిస్తానని కేసీఆర్ హామీ ఇచ్చారు.

ఖమ్మం ఎందుకు?

హైదరాబాద్ లాంటి నగరాన్ని వదిలి ఖమ్మంలో బీఆర్‌ఎస్ ఆవిర్భావ సభ నిర్వహించడం వెనుక ఏదైనా కారణం ఉందా? అని చెప్పాలి. తెలంగాణ సెంటిమెంట్ బలంగా ఉన్న రోజుల్లో కూడా ఖమ్మంలో కేసీఆర్ ప్రభావం చూపలేకపోయారు. 2014 ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ తరపున ఖమ్మంలో గెలిచిన పువ్వాడ అజయ్ కుమార్ ఆ తర్వాత టీఆర్‌ఎస్‌లో చేరారు. గత ఎన్నికల్లో టీఆర్‌ఎస్‌ టికెట్‌పై పోటీ చేసి విజయం సాధించారు. మొన్నటి ఎన్నికల్లో కానీ.. గత ఎన్నికల్లో కానీ ఖమ్మం జిల్లాలో టీఆర్‌ఎస్ ఏ మాత్రం ప్రభావం చూపలేకపోయింది. అయితే గత ఎన్నికల్లో సిట్టింగ్ ఎంపీగా కాకుండా టీడీపీ నుంచి వచ్చిన నామా నాగేశ్వరరావుకు కేసీఆర్ ఖమ్మం ఎంపీ టికెట్ ఇచ్చి గెలిపించారు. మరోవైపు నాయకత్వ లోపం, కుల, సామాజిక సమీకరణాలు, వర్గ పోరు జిల్లాలో బీఆర్ ఎస్ ను తీవ్రంగా ప్రభావితం చేస్తున్నాయి. రాష్ట్రంలోని ఇతర జిల్లాల్లో బలంగా ఉన్న పార్టీని ఖమ్మం కలవరపెడుతోంది. ఇక్కడ కేసీఆర్ సామాజికవర్గంలో పట్టు లేకపోవడం, ఖమ్మంలో ఎక్కువ మందికి ఆంధ్రా మూలాలు ఉండడం బీఆర్ఎస్ బలానికి మరో కారణం. ఈ నేపథ్యంలో సామాజిక వర్గానికి అతీతంగా ప్రజలను తనవైపు తిప్పుకోవాలని కేసీఆర్ ప్లాన్ చేస్తున్నారు.

gdr.jpg

షర్మిల ఖమ్మపై గురిపెట్టారు

వైఎస్ఆర్ తెలంగాణ పార్టీని స్థాపించి రాజకీయాల్లో తనదైన ముద్ర వేయాలనుకుంటున్న వైఎస్ఆర్ తనయ వైఎస్ షర్మిల కూడా ఖమ్మం జిల్లాను పోటీకి ఎంచుకున్నారు. వచ్చే ఎన్నికల్లో పాలేరు నుంచి పోటీ చేస్తున్నట్టు ప్రకటించి చర్చకు తెరలేపారు. అక్కడే పార్టీ కార్యాలయాన్ని కూడా ఏర్పాటు చేశారు. షర్మిల పాలేరును ఎంచుకోవడం వెనుక కూడా ఓ కారణం ఉంది. అప్పటి ముఖ్యమంత్రి వైఎస్‌ఆర్‌ పాలేరు రిజర్వాయర్‌కు మరమ్మతులు చేసి 2 లక్షల ఎకరాలకు సాగునీరు అందించారు. నియోజకవర్గంలో 20 వేల ఇళ్లు నిర్మించి అందించారు. పాలేరుతో వైఎస్ అనుబంధాన్ని రాజకీయ ప్రయోజనంగా మార్చుకోవాలని షర్మిల భావిస్తున్నారు. గత ఎన్నికల్లో ఇక్కడి నుంచి పోటీ చేసిన మంత్రి తుమ్మల నాగేశ్వరరావు కాంగ్రెస్ అభ్యర్థి కందాల ఉపేందర్ రెడ్డి చేతిలో ఓడిపోయారు. అయితే ఆ తర్వాత ఆయన కూడా టీఆర్ఎస్‌లో చేరారు. ఇప్పుడు పాలేరు నుంచి పోటీ చేసి బీఆర్‌ఎస్‌తో తలపడాలని షర్మిల నిర్ణయించుకున్నారు.

aa.jpg

ఖమ్మం సభతో తెలంగాణపై చంద్రబాబు ఫోకస్

తెలంగాణలో దాదాపు జీరో స్థాయికి వెళ్లిన టీడీపీని మళ్లీ పుంజుకోవాలని యోచిస్తున్న ఆ పార్టీ అధినేత నారా చంద్రబాబు నాయుడు గతేడాది డిసెంబర్‌లో ఖమ్మంలో పర్యటించారు. ఈ సభకు జనం పోటెత్తారు. ఆ పార్టీపై తమకున్న అభిమానాన్ని చాటుకున్నారు. జన సమీకరణ లేకుండానే జనం పోటెత్తారు. దీంతో చంద్రబాబు ఖమ్మం సభ రాజకీయాల్లో చర్చనీయాంశమైంది. ఖమ్మంలో మొదటి నుంచి టీడీపీకి గట్టి పట్టు ఉంది. టీఆర్‌ఎస్‌ బూమ్‌లోనూ ఇక్కడ టీడీపీ అభ్యర్థులు గెలిచి సత్తా చాటారు. అయితే ఆ తర్వాత చోటామోటా నేతలతో సహా అందరూ టీఆర్‌ఎస్‌లో చేరడంతో టీడీపీ ఖాళీ అయింది. ఇప్పుడు అక్కడ అసెంబ్లీని గెలిపించి చంద్రబాబు మళ్లీ తెలంగాణ రాజకీయాలపై దృష్టి సారించారు. అంతేకాదు ఇతర పార్టీల్లో చేరిన టీడీపీ నేతలను కూడా వెనక్కి రప్పించాలని పిలుపునిచ్చారు. తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ బీజేపీతో యుద్ధం చేస్తున్న తరుణంలో ఖమ్మం సభను విజయవంతం చేయడం ద్వారా బీజేపీకి ఉమ్మడి శత్రువైన బీఆర్ ఎస్ ను దెబ్బతీయాలన్నది చంద్రబాబు ప్లాన్ గా కనిపిస్తోంది. చంద్రబాబు ఖమ్మంలో అడుగు పెట్టినప్పటి నుంచి గల్లీ నుంచి ఢిల్లీ వరకు తెలంగాణ రాజకీయాలు ఖమ్మం చుట్టూనే తిరుగుతున్నాయి.

sfet.jpg

రేవంత్ కూడా అక్కడి నుంచే…

తెలంగాణాలో కాంగ్రెస్‌కు కూడా టీడీపీ పరిస్థితి ఎదురైంది. అయితే ఆ పార్టీకి మరికొన్ని తలనొప్పులు ఉన్నాయి. వర్గపోరు, సీనియర్లు, జూనియర్ల మధ్య విభేదాలు, గ్రూపులు, మితిమీరిన ప్రజాస్వామ్యం పార్టీని పట్టి పీడిస్తున్నాయి. ఒకప్పుడు తెలంగాణ టీడీపీలో ప్రముఖ నేతగా ఉండి కాంగ్రెస్‌లో చేరిన రేవంత్ రెడ్డి ఆ తర్వాత పీసీసీ చీఫ్‌గా మారారు. ఆ తర్వాత ఊపందుకున్న రేవంత్.. రాష్ట్రంలో మళ్లీ పార్టీని నిలబెట్టేందుకు తీవ్రంగా ప్రయత్నిస్తున్నారు. సీఎం కేసీఆర్ తో ఢీ అంటే ఢీ అంటున్నారు. అయితే ఆయనకు సీనియర్ల నుంచి ఎలాంటి మద్దతు లభించడం లేదు. నిజానికి రేవంత్ రెడ్డి పీసీసీ అధ్యక్షుడైన తర్వాత కాంగ్రెస్ పేరు ప్రముఖంగా వినిపిస్తోంది. పీసీసీ బాస్ అయిన తర్వాత జరిగిన ఉప ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ ఓటమి పాలైనప్పటికీ పార్టీని బతికించడంలో రేవంత్ సక్సెస్ అయ్యారు. వచ్చే అసెంబ్లీ ఎన్నికలను దృష్టిలో పెట్టుకుని రేవంత్ కూడా పాదయాత్రకు సిద్ధమవుతున్నారు. ఖమ్మం నుంచి పాదయాత్ర కూడా చేపట్టాలని నిర్ణయించుకున్నారని, ఇప్పటికే రూట్ మ్యాప్ సిద్ధమైందని చెబుతున్నారు. ఈ నెల 26 నుంచి ఆయన పాదయాత్ర ఉంటుందని సమాచారం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-17T22:56:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *