విద్యా విధానంలో కొత్త ‘లా’ కోర్సులు

నేషనల్ ఎడ్యుకేషన్ పాలసీ (NEP)ని అనుసరించి, విశ్వవిద్యాలయాలతో ప్రారంభమయ్యే అనేక ఉన్నత విద్యా సంస్థలు కొత్త కోర్సులను ప్రారంభిస్తున్నాయి. దేశంలోనే అగ్రశ్రేణి న్యాయ సంస్థల్లో ఒకటైన బెంగళూరులోని నేషనల్ లా స్కూల్ ఆఫ్ ఇండియా యూనివర్సిటీ ఈ ఏడాది తొలిసారిగా మూడేళ్ల బీఏ బీఎల్ కోర్సును ప్రారంభించింది. అదేవిధంగా మరికొందరు ముందుకొచ్చారు. ఆర్టిఫిషియల్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌, హ్యూమన్‌ రైట్స్‌ సర్టిఫికెట్‌ కోర్సుతో ప్రారంభించి.. వివిధ అర్హతలున్న వారికి డిగ్రీ, పీజీ ప్రోగ్రామ్‌లు అందించేందుకు ముందుకు వచ్చారు. ఈ కోర్సులను ఆన్‌లైన్, ఆఫ్‌లైన్ మరియు హైబ్రిడ్ మోడ్‌లలో అందించడం మరో ప్రయోజనం. కొన్ని ప్రముఖ సంస్థలు ఈ క్రింది కోర్సులను అందిస్తున్నాయి.

LLB (ఆనర్స్)

బెంగుళూరులోని నేషనల్ లా స్కూల్ ఆఫ్ ఇండియా అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి మూడేళ్లు. ఏదైనా విభాగంలో డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులు ఈ కోర్సు చేయవచ్చు. మొదటిసారిగా ఈ సంస్థ మూడేళ్ల ఆనర్స్ డిగ్రీ ప్రోగ్రామ్‌ను అందిస్తోంది. ఇది ఒక ఇంటర్ డిసిప్లినరీ కోర్సు, ఇది చట్టంతో కలిపి అనుభవపూర్వకమైన అభ్యాసం.

MBA చట్టం

పంజాబ్‌లోని రాజీవ్ గాంధీ నేషనల్ యూనివర్శిటీ ఆఫ్ లా అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి రెండేళ్లు. కనీసం 55 శాతం (ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు 50 శాతం) మార్కులతో డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులు ఈ కోర్సు చేయవచ్చు. ఈ కోర్సు చట్టపరమైన మరియు నిర్వహణ పద్ధతులలో నైపుణ్యం కోసం ఉద్దేశించబడింది. వ్యాపారవేత్త కోణం నుండి ఇక్కడ న్యాయశాస్త్రం చదవాలి. ఈ కోర్సు కార్పొరేట్ లాయర్లు, లా ఫర్మ్ కన్సల్టెంట్స్, ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంకర్లు మరియు బిజినెస్ అనలిస్ట్‌లకు చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది.

MA లీగల్ స్టడీస్

హైదరాబాద్‌లోని మౌలానా ఆజాద్ నేషనల్ ఉర్దూ యూనివర్శిటీ ఈ కోర్సు వ్యవధి రెండేళ్లు. ఉర్దూ సబ్జెక్టుగా డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. లేకుంటే టెన్త్, ఇంటర్ ఉర్దూ మీడియంలో చదివి ఉండాలి. లేదా మద్రాసాలు నిర్వహించే డిగ్రీకి సమానమైన కోర్సులో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. హైదరాబాద్‌లోని నల్సార్ సహకారంతో ఈ కోర్సును నిర్వహిస్తున్నారు. ఈ కోర్సు పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధం కావడానికి సహాయపడుతుంది. ఇది NGOలు, పౌర సమాజ సంస్థలు, ఆరోగ్యం మరియు కార్పొరేషన్లలో ఉద్యోగాలకు కూడా ఉపయోగపడుతుంది.

మూడేళ్ల ఎల్‌ఎల్‌బి

దీనిని హైదరాబాద్‌లోని మహీంద్రా విశ్వవిద్యాలయం అందిస్తోంది. కనీసం అరవై శాతం మార్కులతో లేదా తత్సమాన గ్రేడ్‌తో ఇంటర్/తత్సమాన కోర్సులో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. చెల్లుబాటు అయ్యే క్లాట్ స్కోర్ కూడా ఉండాలి. ఇది వివిధ డొమైన్‌లకు అవసరమైన న్యాయ నిపుణులకు శిక్షణ ఇవ్వడానికి ఉద్దేశించబడింది. వారు కార్పొరేట్ లా, బిజినెస్ లా, క్రిమినల్ లా, ఇంటర్నేషనల్ లా, ఇంటెలెక్చువల్ ప్రాపర్టీ లా, సివిల్ అండ్ టెక్నాలజీ లా, ప్రైవేట్ లా, పబ్లిక్ లా మొదలైన వాటిలో నిపుణులు.

గ్రాడ్యుయేట్ ఇన్సాల్వెన్సీ ప్రోగ్రామ్

భోపాల్‌లోని నేషనల్ లా ఇన్‌స్టిట్యూట్ యూనివర్శిటీ అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి రెండేళ్లు. కనీసం 50% మార్కులతో BA LLB(Hons)/ BA LLB/ LLB లేదా ఎకనామిక్స్/ ఫైనాన్స్/ మేనేజ్‌మెంట్/ ఇన్‌సాల్వెన్సీ/ కామర్స్‌లో PG ఉత్తీర్ణులు ఈ కోర్సుకు అర్హులు. దివాలా మరియు దివాలా బోర్డ్ ఆఫ్ ఇండియా (IBBI) సహకారంతో ఈ కోర్సు అందించబడుతుంది. మన దేశంలో ఇలాంటి కోర్సును రూపొందించడం ఇదే తొలిసారి. విదేశాల్లో సాల్వెన్సీ వృత్తిలోకి ప్రవేశించడంతోపాటు సంబంధిత కెరీర్‌లో వృద్ధికి ఈ కోర్సు ఉపయోగపడుతుంది. దివాలా మరియు లిక్విడేషన్, దివాలా మరియు టర్నరౌండ్ ప్రక్రియలలో వాటాదారులకు అంతర్గత సలహాదారులు లేదా సలహాదారులుగా వ్యవహరించండి.

నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా నుండి.

లీగల్ కౌన్సెలర్లలో BA (స్పెషలైజేషన్).

నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా ద్వారా అందించబడుతుంది. ఏడాది తర్వాత డిప్లొమా, రెండేళ్ల తర్వాత అడ్వాన్స్‌డ్ డిప్లొమా, మూడేళ్ల తర్వాత స్పెషలైజేషన్ డిగ్రీ. ఇంటర్ లేదా తత్సమాన కోర్సు ఉత్తీర్ణులు అర్హులు. NEP సూచనల ప్రకారం, ఈ కోర్సు బహుళ నిష్క్రమణలతో జాబ్ రెడీ కోర్సుగా రూపొందించబడింది. ఇది BA డిగ్రీలో భాగంగా రూపొందించబడింది.

లీగల్ జర్నలిజంలో BA (స్పెషలైజేషన్).

నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా ఈ కోర్సును అందిస్తోంది. కాలవ్యవధి, కనీస విద్యార్హత మొదలైనవి పైన పేర్కొన్న కోర్సు వలె ఉంటాయి. స్టెనోగ్రఫీ, మీడియా ఎథిక్స్, మీడియా లా, లా మీడియా అండ్ ఫిల్మ్స్, రైటింగ్ అండ్ రీసెర్చ్ కోర్సులో భాగం.

న్యాయవాదంలో BA (స్పెషలైజేషన్).

దీనిని నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా కూడా అందిస్తోంది. వ్యవధి మరియు కనీస విద్యార్హత పైన పేర్కొన్న కోర్సు వలె ఉంటాయి. ఇది అణగారిన వర్గాలకు న్యాయ సహాయం అందించడానికి ఉద్దేశించిన కోర్సు. RTI మరియు వినియోగదారుల రక్షణ, లీగల్ డ్రాఫ్టింగ్, అకౌంటెన్సీ, టాక్సేషన్, ఫండింగ్ మరియు ఇతర సబ్జెక్టులు ఉన్నాయి.

లీగల్ ప్రొఫెషన్ అసిస్టెంట్లలో BA (స్పెషలైజేషన్).

దీనిని నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా కూడా అందిస్తోంది. వ్యవధి మరియు కనీస విద్యార్హత పైన పేర్కొన్న కోర్సు వలె ఉంటాయి. స్టెనోగ్రఫీ, రికార్డ్ కీపింగ్, కేసుల డిజిటల్ ట్రాకింగ్, కేస్ నాలెడ్జ్ మేనేజ్‌మెంట్, న్యాయ వ్యవస్థలో ICT మరియు ఇతర సబ్జెక్టులు ఈ కోర్సులో ఉన్నాయి.

లీగల్ ప్రొఫెషన్ అసిస్టెంట్లలో BA (స్పెషలైజేషన్).

దీనిని నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఒడిశా కూడా అందిస్తోంది. వ్యవధి మరియు కనీస విద్యార్హత పైన పేర్కొన్న కోర్సు వలె ఉంటాయి. స్టార్టప్‌లు, వ్యవస్థాపకత అభివృద్ధి, వ్యవస్థాపకులకు నిధులు, సామాజిక వ్యవస్థాపకత, వ్యాపార అనుకరణతో కొత్త వెంచర్ సృష్టి మరియు ఇతర అంశాలకు సంబంధించిన చట్టపరమైన సమస్యలు.

సర్టిఫికేట్ కోర్సులు

లీగల్ ప్రొఫెషనల్స్ కోసం డీకోడింగ్ ఫోరెన్సిక్స్ నేషనల్ లా యూనివర్సిటీ, ఢిల్లీ అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి కేవలం ఆరు వారాలు మాత్రమే. ఎవరైనా ఇందులో చేరవచ్చు. మోనాష్ యూనివర్సిటీలో ఎలియోస్ జస్టిస్ సహకారంతో ఈ కోర్సు అందించబడుతుంది. ఇది ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ మరియు లాలో ఇంటర్ డిసిప్లినరీ కోర్సు. టాపిక్స్‌లో ఫోరెన్సిక్ పాథాలజీలో శాస్త్రీయ భావనలు, లైంగిక నేరాలలో వైద్య పరీక్ష, దంత సాక్ష్యం మరియు ఫోరెన్సిక్ DNA ఉన్నాయి. ఈ కోర్సు నిపుణుల సాక్ష్యాల పరిశీలనలో చట్టపరమైన ప్రమాణాలను చర్చిస్తుంది.

ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (AI) మరియు రూల్ ఆఫ్ లా

UNESCO అందించే ఈ కోర్సు అందరి కోసం కూడా ఉద్దేశించబడింది. ఇది కూడా అనువైనది. ఇది AI యొక్క అప్లికేషన్‌తో పాటు రూల్ ఆఫ్ లాపై AI ప్రభావం గురించిన పరిచయ కోర్సు. న్యాయ వ్యవస్థలలో AI తీవ్ర స్వీకరణతో ముడిపడి ఉన్న సంభావ్య ప్రమాదాలను తగ్గిస్తుంది. అడ్మినిస్ట్రేషన్ ఆఫ్ జస్టిస్ అలాగే మానవ హక్కులు, AI నీతి మరియు పాలన పెరుగుతున్న AI స్వీకరణ ప్రమాదాలను నివారించడంపై దృష్టి పెడుతుంది.

మారిటైమ్ లా పాలసీలు మరియు పద్ధతులు

నిర్మా యూనివర్సిటీ అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి 24 వారాలు. అయితే ఇది అందరికీ ఉద్దేశించబడింది. ఈ కోర్సు సముద్ర విధానాలు మరియు అభ్యాసాలను అర్థం చేసుకోవడానికి అవసరమైన సాధనాలను అందిస్తుంది.

కంపెనీ చట్టం

భోపాల్‌లోని నేషనల్ లా ఇన్‌స్టిట్యూట్ యూనివర్శిటీ అందించే ఈ కోర్సు వ్యవధి ఆరు వారాలు. అయితే ఇది అందరికీ ఉద్దేశించబడింది. కంపెనీ చట్టంలోని అన్ని అంశాలను స్పృశిస్తుంది. మన దేశంలోని కంపెనీ ప్రాక్టికల్ కార్యకలాపాలకు ప్రాముఖ్యతనిచ్చింది. సంబంధిత రెగ్యులేటరీ ఫ్రేమ్‌వర్క్ అలాగే సమ్మతి అవసరాలు కోర్సులో భాగంగా ఉంటాయి. వీటన్నింటిని విస్తృతంగా అధ్యయనం చేయాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-28T20:34:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *