Tspsc ప్రత్యేకం: పేదరికం – UN లక్ష్యాలు

గ్రూప్-1 మెయిన్స్ ప్రత్యేకం..

భారతీయ ఆర్థిక వ్యవస్థ

పేదరికం

2015లో ఐక్యరాజ్యసమితి ఒక లక్ష్యాన్ని నిర్దేశించింది. ఇది 2030 నాటికి ప్రపంచం సాధించాల్సిన 17 సుస్థిర అభివృద్ధి లక్ష్యాలు/లక్ష్యాలు (పాత్రలు) ప్రకటించింది. మొదటిది పేదరికం లేని ప్రపంచం (పేదరికం లేదు) మరియు రెండవది ఆకలి లేని ప్రపంచం లేదా ఆకలి లేని ప్రపంచం (ఆకలి లేని ప్రపంచం) . ఈ రెండు లక్ష్యాలను ముందంజలో ఉంచడం ద్వారా ఐక్యరాజ్యసమితి 21వ శతాబ్దపు మానవ ప్రపంచం ఎదుర్కొంటున్న ఆకలి మరియు పేదరికాన్ని ప్రపంచం దృష్టికి తెచ్చింది.

‘1990 నుంచి 2015 మధ్య కాలంలో అత్యంత పేదరికంలో మగ్గుతున్న వారి సంఖ్య దాదాపు సగానికి పడిపోయింది. అయితే, మానవ సమాజం ఎదుర్కొంటున్న వివిధ రకాల పేదరికాన్ని పూర్తిగా నిర్మూలించడం ఆధునిక ప్రపంచం ముందు అతిపెద్ద సవాలుగా మిగిలిపోయిందని ఐక్యరాజ్యసమితి పేర్కొంది. 2015లో, దాదాపు 73.6 కోట్ల మంది ప్రజలు రోజుకు US$1.90 కంటే తక్కువ ఆదాయంతో జీవిస్తున్నారు మరియు సరిపడా ఆహారం, సురక్షితమైన తాగునీరు మరియు పారిశుద్ధ్యంతో బాధపడుతున్నారు. అత్యంత పేదరికంలో మగ్గుతున్న వారిలో 80 శాతం మంది సబ్-సహారా ఆఫ్రికా, దక్షిణాసియాలో ఉండడం గమనార్హం. ప్రపంచ జనాభాలో పది శాతం మంది ఇప్పటికీ అత్యంత పేదరికంలో నివసిస్తున్నారు (1990లో 36 శాతం కంటే ఎక్కువ). పేదరికంలో నివసిస్తున్న జనాభాలో 50 శాతం మంది 18 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్నవారు, ఇది బాలురు మరియు బాలికలలో పేదరికం యొక్క తీవ్రతను సూచిస్తుంది.

అంతేకాదు ప్రపంచంలోని 150 కోట్ల మంది ప్రజలు బహుముఖ పేదరికాన్ని ఎదుర్కొంటున్నారు. ఈ తీవ్రతను దృష్టిలో ఉంచుకుని, పేదరికం లేని ప్రపంచం కోసం ఐక్యరాజ్యసమితి ఈ క్రింది లక్ష్యాలను నిర్దేశించింది.

1. 2030 నాటికి, రోజుకు $1.25 కంటే తక్కువ ఆదాయం కలిగిన తీవ్ర పేదరికాన్ని పూర్తిగా నిర్మూలించాలి.

2. 2030 నాటికి, ప్రతి దేశం తన స్వంత నిర్వచనం ప్రకారం పేదరికంలో మగ్గుతున్న అన్ని వయసుల పురుషులు, మహిళలు మరియు పిల్లల సంఖ్యను కనీసం సగానికి తగ్గించాలి.

3. పేదరికంలో మరియు ఆపదలో ఉన్న ప్రజల సామాజిక భద్రతకు అవసరమైన పథకాలను రూపొందించి అమలు చేయాలి.

4. 2030 నాటికి, స్త్రీపురుషులందరికీ ఆర్థిక వనరులు, మౌలిక సదుపాయాల సేవలు, భూమి మరియు ఇతర ఆస్తుల యాజమాన్యం, వారసత్వం, సహజ వనరులు, సాంకేతికత మరియు ఆర్థిక సేవలు (మైక్రో లెవరేజింగ్‌తో సహా)పై సమాన హక్కులు ఉండాలి.

5. 2030 నాటికి, పర్యావరణంలో తీవ్రమైన మార్పులు, ఆర్థిక, సామాజిక మరియు పర్యావరణ ప్రమాదాలు మరియు విపత్తుల నుండి పేద ప్రజలను రక్షించడానికి వ్యవస్థలను నిర్మించాలి.

1(ఎ) పేదరిక నిర్మూలన కోసం అభివృద్ధి చెందని మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు తగినన్ని నిధులు అందుబాటులో ఉండేలా వనరులను సమీకరించాలి.

1(బి) పేదరిక నిర్మూలన విధానాలు జాతీయంగా మరియు అంతర్జాతీయంగా పేదలకు అనుకూలమైన, లింగ-తటస్థ వ్యూహాలతో అభివృద్ధి చేయాలి.

ఆకలి లేని ప్రపంచాన్ని సృష్టించేందుకు ఐక్యరాజ్యసమితి కింది లక్ష్యాలను నిర్దేశించింది.

1) 2030 నాటికి ప్రజలందరికీ, ముఖ్యంగా పేదలు, బలహీనులు మరియు పిల్లలకు సురక్షితమైన పోషకాహారాన్ని అందించడం ద్వారా ఆకలిని అంతం చేయండి.

2) 2030 నాటికి పౌష్టికాహారానికి కొరత లేకుండా చూడాలి. 2025 నాటికి ఐదేళ్లలోపు చిన్నారులు పౌష్టికాహారం లేకపోవడం వల్ల కుంగుబాటు, బలహీనత లేకుండా ఉండాలని, బాలికలు, గర్భిణులు, బాలింతలు, వృద్ధులకు పౌష్టికాహారం అందుబాటులో ఉంచాలి.

3) 2030 నాటికి వ్యవసాయ ఉత్పాదకతను రెట్టింపు చేయడం మరియు చిన్న మరియు సన్నకారు రైతులు, మహిళలు, గిరిజనులు, కుటుంబ రైతులు, మత్స్యకారులు మరియు పశువుల పెంపకందారుల ఆదాయాన్ని రెట్టింపు చేయడం. వారి భూమికి ఇతర ఉత్పత్తులకు హక్కు కల్పించాలి. ఉత్పత్తి పరిజ్ఞానం, ఆర్థిక వనరులు మరియు మార్కెట్లను అందుబాటులో ఉంచాలి. వ్యవసాయేతర ఉపాధి కల్పించడం ద్వారా అదనపు ఆదాయానికి అవకాశాలు కల్పించాలి.

4) 2030 నాటికి స్థిరమైన వ్యవసాయ ఉత్పత్తి వ్యవస్థలను కూడా నిర్మించాలి. భూసారాన్ని పెంచడం, వాతావరణ మార్పులు, కరువు, వరదలు మరియు ఇతర ప్రకృతి వైపరీత్యాలకు తట్టుకునే శక్తిని పెంచడం మరియు పర్యావరణ వ్యవస్థలను దెబ్బతీయకుండా ఉండేలా వ్యవసాయ ఉత్పత్తి వ్యవస్థలను రూపొందించాలి.

5) విత్తనాలు, సాగు చేసిన మొక్కలు, వ్యవసాయం, గృహ వినియోగం, జంతువులు మరియు వాటి సంబంధిత జీవులలో జాతుల వైవిధ్యాన్ని సంరక్షించాలి. అందుకు జాతీయ, ప్రాంతీయ, అంతర్జాతీయ స్థాయిలో బహుళ విత్తన, మొక్కల నిధుల (బ్యాంకు) నిర్వహణ జరగాలి. అంతర్జాతీయ సమాజం అంగీకరించినట్లుగా, జీవవైవిధ్య పరిరక్షణ మరియు సంబంధిత సాంప్రదాయ జ్ఞానం ప్రజలందరికీ ప్రయోజనం చేకూర్చేలా చూడాలి.

ఐక్యరాజ్యసమితి రూపొందించిన 17 అభివృద్ధి లక్ష్యాలలో రెండవది, ఆకలిని నిర్మూలించడానికి క్రింది అనుబంధ లక్ష్యాలు కూడా నిర్దేశించబడ్డాయి.

2(ఎ). అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో, ముఖ్యంగా అంతర్జాతీయ సహకారంతో అభివృద్ధి చెందని దేశాలలో వ్యవసాయ ఉత్పాదకతను పెంచడానికి, గ్రామీణ మౌలిక సదుపాయాలు, వ్యవసాయ పరిశోధన, వ్యవసాయ విస్తరణ సేవలు, సాంకేతికత, మొక్కలు, జీవ వనరుల నిల్వ మరియు బ్యాంకులలో పెట్టుబడిని పెంచాలి.

2(బి) దోహా డెవలప్‌మెంట్ కన్వెన్షన్ ఆదేశాల ప్రకారం, వాణిజ్య అడ్డంకులుగా ఉన్న ఎగుమతి సబ్సిడీలు మరియు సంబంధిత నియంత్రణలను తొలగించి, ఉచిత అంతర్జాతీయ వ్యవసాయ మార్కెట్‌లను అనుమతించాలి.

పేదరికం, సాపేక్ష పేదరికం, సంపూర్ణ పేదరికం, పేదరిక రేఖ, మానవ పేదరిక సూచిక, బహువచన పేదరిక సూచిక, భారతదేశంలో పేదరిక అంచనాలు, పేదరికానికి కారణాలు, పేదరిక నిర్మూలన చర్యలు, NITI ఆయోగ్ రూపొందించిన భారతదేశం యొక్క బహుత్వ పేదరిక సూచిక, వివిధ రకాల బహుత్వ పేదరిక సూచిక ఐక్యరాజ్యసమితి రూపొందించిన ఆకలి మరియు పేదరిక నిర్మూలన లక్ష్యాలు. రాష్ట్రాల స్థితిగతులు మొదలైన వాటిని తెలుసుకునే ప్రయత్నం చేద్దాం.

పేదరికం: పేదరికం అంటే ప్రజలు తమ కనీస అవసరాలు తీర్చుకోలేకపోవడమే. కానీ కనీస అవసరాలు ప్రజల జీవితాలపై మనకున్న దృక్పథంపై ఆధారపడి ఉంటాయి.

  • బతకడానికి కావాల్సిన కనీస తిండి ఉంటేనే పేదవాడు కాదనే నిర్వచనాలు కూడా ఉన్నాయి. దేశంలో చాలా కాలంగా ఆమోదించబడిన దారిద్య్ర రేఖ అలాంటిదే. ఆహారం, దుస్తులు మరియు నివాసం కూడా ప్రాథమిక అవసరాలుగా పరిగణించవచ్చు. ఆహారం, దుస్తులు, నివాసం, ప్రాథమిక విద్య మరియు వైద్య సంరక్షణ కూడా ప్రాథమిక అవసరాలుగా గుర్తించబడతాయి.

  • పౌష్టికాహారం, పరిశుభ్రమైన/సురక్షితమైన తాగునీరు, స్వచ్ఛమైన గాలి, పరిశుభ్రమైన పరిసరాలు, అందుబాటులో ఉండే టాయిలెట్లు కూడా ‘కనీస అవసరాలు’లో ఉండవచ్చు. ఈ విధంగా, కనీస అవసరాలను నిర్ణయించిన తర్వాత, పేదరికాన్ని నిర్వచించవలసి ఉంటుంది.

సంపూర్ణ పేదరికం – సాపేక్ష పేదరికం: పైన చెప్పినట్లుగా కనీస అవసరాలు తీర్చుకోలేని స్థితిని పరమ పేదరికం అంటారు. సంపన్నులతో పోలిస్తే తక్కువ ఆదాయం ఉన్న వ్యక్తుల ఉనికిని సాపేక్ష పేదరికం అంటారు. అంటే వారి కనీస అవసరాలు తీర్చుకోలేని స్థితిలో ఉన్నారు. కానీ సంపన్నుల జీవన ప్రమాణాలతో పోలిస్తే వారి జీవన ప్రమాణం తక్కువ.

  • తక్కువ స్థాయి అభివృద్ధితో అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో సంపూర్ణ పేదరికం కనుగొనబడింది, అయితే అభివృద్ధి చెందిన దేశాలలో సాపేక్ష పేదరికం కనుగొనబడింది.

దారిద్ర్య రేఖ – దారిద్య్ర రేఖ: దారిద్య్ర రేఖ అనే భావన ద్వారా భారతదేశంలో పేదరిక స్థాయి చాలా కాలంగా అంచనా వేయబడింది. ఒక వ్యక్తి జీవించడానికి అవసరమైన ఆహారాన్ని కూడా కొనలేని వారిని దారిద్య్రరేఖకు దిగువన మరియు పేదరికంలో జీవిస్తున్నారని అంటారు. అంటే దారిద్య్రరేఖ అనేది కనీస శక్తి వినియోగాన్ని భరించగలిగే ఆదాయం. అంతకంటే తక్కువ ఆదాయం ఉన్న వారంతా దారిద్య్రరేఖకు దిగువన అంటే పేదరికంలో ఉన్నారు.

  • గ్రామాల్లో శారీరక శ్రమ చేసే వారికి ఈ కనీస కేలరీలు ఎక్కువగానూ, పట్టణ ప్రాంతాల్లో తక్కువ శారీరక శ్రమ చేసే వారికి కాస్త తక్కువగానూ నిర్ణయించారు. ఈ కనీస కేలరీల ఆహారాన్ని కొనుగోలు చేయడానికి అవసరమైన ఆదాయం/వ్యయం యొక్క అంచనాలు. కాలానుగుణంగా ధరలు మారుతూ ఉంటాయి కాబట్టి, ఈ కనీస ఆదాయాన్ని అంచనా వేయడానికి నిపుణుల కమిటీలను నియమించారు. ఈ నిపుణుల కమిటీ పెరిగిన/మారిన ధరల ప్రకారం దారిద్య్రరేఖ ఆదాయాన్ని సర్దుబాటు చేస్తుంది. జాతీయ నమూనా సర్వేలో వ్యక్తులు చేసే వ్యయం ఆధారంగా, పేదరికంలో ఉన్న జనాభాను నిపుణుల కమిటీ సహాయంతో ప్రణాళికా సంఘం అంచనా వేసింది. ప్రస్తుత NITI ఆయోగ్ జాతీయ బహుమితీయ పేదరిక సూచికను రూపొందించింది. బహుమితీయ పేదరిక సూచీలో వివిధ రాష్ట్రాలు ఎలా ఉన్నాయో విశ్లేషించారు.

    hdld.gif

– డాక్టర్ ఎంఏ మాలిక్,

అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్, ప్రభుత్వ డిగ్రీ కళాశాల, కూకట్‌పల్లి, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-25T15:36:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *