ఆదివాసీలో అక్షరం వెలుగుతూ మంచి అక్షరం గిరిజనుల ఇండ్లలో మెరుస్తోంది

ఆదివాసీ హృదయంలో ఒక సంకల్పం అక్షరాలా ప్రకాశిస్తుంది. తెలియని బాల్యాన్ని బుల్లికి పరిచయం చేయడం. గిరిజన భాష తప్ప మరేమీ తెలియని పిల్లలకు ఏబీసీడీలు నేర్పిస్తున్నారు. పూరి గుడిసెలను పాఠశాలలుగా మారుస్తూ ‘బాల బడి’ పిల్లల భవిష్యత్తుకు బంగారు బాటలు వేస్తోంది… అదీ ప్రత్యేకం…

మన్యం ప్రాంతం….అత్యంత వెనుకబడిన గిరిజనులు నివసించే ప్రాంతం. విశాఖపట్నం నుంచి పాడేరు కొండలు దాటి చింతపల్లి మండలంలో అడుగుపెడితే అక్కడక్కడా గిరిజనులు నివసించే ప్రాంతాలు కనిపిస్తాయి. తూరుబొంగులు, కోట్లగూరు, జి.మాడుగుల మండలం కోలి పాడు, పెదపొర్లు, కొత్త ఎస్‌.పెద బయలు, బర్సింగిమెట్ట, మూగమర్రి, టోకరాయి వంటి గ్రామాలు అక్కడక్కడా ఉన్నాయి. ఆదివాసీల్లో అత్యంత అరుదైన ‘కొందులు’ తెగ వారు ఇక్కడ నివసిస్తున్నారు. వారిలో చాలా మందికి తెలుగు సరిగా రాదు. వారు లిపి లేని ‘కువి’ భాష మాట్లాడతారు. కాఫీ తోటలకు పనికి వెళ్తారు. కొండల నుండి వచ్చే ఊట నీటితో కొండ చరియలలో మెట్లు నిర్మించి వరిని పండిస్తారు. నీటి వసతి లేని చోట రాగులు, సజ్జలు సాగు చేస్తున్నారు.

పాఠశాలలు లేని గ్రామాలు…

ఈ గిరిజన గ్రామాల్లో పాఠశాలలు లేకపోవడంతో పిల్లలు చదువుకు దూరమవుతున్నారు. ఇక్కడి పరిస్థితులు, జీవన విధానాన్ని రూరల్ డెవలప్ మెంట్ సర్వీస్ సొసైటీ (ఆర్ డీఎస్ ఎస్ ) సభ్యులు ఏడాదిపాటు అధ్యయనం చేశారు. దాంతో ‘బాల బడి’ మొదలైంది. ఈ ఉద్యమానికి నాంది పలికి నడిపించిన వ్యక్తి బాలు గాడి. సాంఘిక శాస్త్రంలో పీజీ పూర్తి చేసిన బాలు ఆర్డీఎస్ఎస్ సంస్థను ప్రారంభించి గిరిజన ప్రాంతాల్లో సామాజిక అభివృద్ధికి కృషి చేశారు. ‘‘ఇదంతా మన్యం ప్రాంతం.. బస్సు కాదు… ఆటోలు, ద్విచక్ర వాహనాలు కూడా వెళ్లలేవు.. ఫుట్‌పాత్‌ కూడా సరిగా లేదు.. గుర్రాలు, గాడిదలపై ప్రయాణం చేస్తారు.. చదువుకున్నవాళ్లు లేరు.. కనీసం ఇక్కడి పిల్లలు కూడా వెళతారు. చదువు అనే పదం తెలియదు.. వారికి అక్షరాలు నేర్పాలనే ఉద్దేశ్యంతో పూరి పాకలను పాఠశాలలుగా తీర్చిదిద్ది తొమ్మిది గ్రామాల్లో పిల్లల పాఠశాలలు నడుపుతున్నాం. తెలుగు, ఇంగ్లీషుతో పాటు కథలు, పాటలు, ఆటలు నేర్పిస్తూ.. ‘‘క్రమక్రమంగా పిల్లలను తయారు చేస్తున్నాం. వాగులు, చెట్లు, గుట్టల వెంట తిరగకుండా పుస్తకాలు, పాఠశాలలకు అలవాటు పడ్డాం’’ అని బాలు చెప్పారు. ఈ గిరిజన గ్రామాల్లో పాఠశాలలు ప్రారంభించేందుకు సంస్థ ప్రతినిధులు కృషి చేశారు. పిల్లల భవిష్యత్తును వివరించి తల్లిదండ్రులను ఒప్పించారు.

విద్యా పాఠాలు…

ఈ పాఠశాలల నుంచి కొత్తగా వచ్చినవారు చాలా తక్కువ. పిల్లలకు తెలుగు సరిగా అర్థంకాకపోవడం సమస్యగా మారింది. అందుకే ‘సోధన’ సంస్థకు చెందిన పీడీకే రావు కువీ భాషలో ప్రత్యేక సిలబస్ రూపొందించారు. మొదటగా కువిల్, తెలుగులో అభినయ గేయాలు నేర్పించడం వల్ల పిల్లలకు పాఠశాలపై, తెలుగు భాషపై ఆసక్తి పెరిగింది. తరువాత క్రమంగా వారు వర్ణమాల, సంఖ్యలు మరియు ఆంగ్ల వర్ణమాల నేర్పడం ప్రారంభించారు. తెలుగు మరియు ఆంగ్లంలో రైమ్స్ పాడతారు. ఇక్కడ పనిచేస్తున్న ఉపాధ్యాయులకు ప్రతి మూడు నెలలకోసారి సిలబస్‌పై అవగాహన కల్పించేందుకు శిక్షణ ఇస్తారు. అలాగే చిన్నారుల ఆరోగ్య స్థితిగతులను ఎప్పటికప్పుడు తెలుసుకుని అవసరమైతే వైద్యులకు చూపుతున్నారు. వారికి పౌష్టికాహారం అందేలా చూస్తారు. బాగా చదివిన వారికి క్రీడా పోటీలు నిర్వహించి బహుమతులు అందజేయడం వల్ల పాఠశాలకు వెళ్లాలనే ఆసక్తి పెరుగుతుంది.

చదువుతోపాటు సేంద్రియ పంటల సాగుపై గ్రామస్తులకు అవగాహన కల్పిస్తున్నారు. ఆర్డీఎస్ఎస్ యువకుల కృషిని గుర్తించి కొందరు స్వచ్ఛందంగా పిల్లలకు స్కూల్ బ్యాగులు, స్టేషనరీలు, ఆటవస్తువులు అందించారు. కాన్ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఇండియన్ ఇండస్ట్రీ (CII), NTPC, మహాత్మా గాంధీ క్యాన్సర్ హాస్పిటల్, శ్రీనివాస ఫామ్స్, శ్రవణ్ షిప్పింగ్ సర్వీస్, శారద మెటల్స్ వంటి అనేక సంస్థలు ఉపాధ్యాయుల జీతాలు మరియు పాఠశాలల నిర్వహణ కోసం ఆర్థిక సహాయం అందిస్తున్నాయి. పిల్లలు కూర్చోవడానికి కాంక్రీట్ భవనాలు, బెంచీలు లేకపోయినా రేపటి పౌరులుగా తీర్చిదిద్దేందుకు బాలల పాఠశాలలు ప్రయోగశాలలుగా మారుతున్నాయి. ‘మన తరంలో స్కూల్ ఎలా ఉంటుందో చూడలేదు. ప్రస్తుతం బాలబడి వల్ల మా పిల్లలు హాయిగా చదువుకుంటున్నారని గ్రామస్తులు సంతోషం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

– శ్యామ్ మోహన్, 94405 95858

274 మంది పిల్లలు చదువుతున్నారు. స్థానిక యువకులను ఉపాధ్యాయులుగా నియమించారు. 3వ తరగతి వరకు అవసరమైన విద్యను అందించిన తర్వాత సమీపంలోని ప్రభుత్వ ఆశ్రమ పాఠశాలల్లో చేర్పిస్తున్నారు. ఆశ్రమ పాఠశాలలో ఇప్పటివరకు 42 మంది పిల్లలను చేర్పించారు.

‘‘మేం కూలి పనికి, కట్టెలు కొట్టేటపుడు పిల్లల్ని చూసుకునేవాళ్ళం.. ఇప్పుడు రోజూ బడికి పోయేవాళ్ళం. మా ఊరిలో 17 మంది పిల్లలను కిండర్ గార్టెన్‌లో చదివి ఆశ్రమ పాఠశాలలో చేర్పించారు.

– లత, బర్సింగిమెట్ట గ్రామస్థురాలు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-29T11:08:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *