ఉపాధ్యాయులు: అసంబద్ధ నిర్ణయాలతో ఉపాధ్యాయులు!

ఉపాధ్యాయులు పని ఒత్తిడితో సతమతమవుతున్నారు

వైసీపీ ప్రభుత్వం అహేతుక నిర్ణయాలు

వ్యతిరేకత ఉన్నప్పటికీ పాఠశాలల విలీనం

సహ-విద్యా పాఠశాలలు భారీగా పెరిగాయి

ఉపాధ్యాయులకు ముఖాముఖి హాజరు.. సర్దుబాటు

బాత్రూమ్ ఫోటోల నుండి ఉచితం

మధ్యలోనే నిలిచిపోయిన బదిలీలు

ప్రమోషన్ల కోసం ఎదురు చూస్తున్నారు

కానుకగా మంత్రివర్గ సమావేశాలు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఒకప్పుడు టీచర్ ఉద్యోగం తప్ప వేరే విధులు ఉండేవి కావు. నేడు పరిస్థితి పూర్తిగా మారిపోయింది. వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చాక ఉపాధ్యాయులు సమస్యలతో సతమతమవుతున్నారు. అసంబద్ధ నిర్ణయాల వల్ల పనిభారం పెరిగిందన్న విమర్శలున్నాయి. ఒకదాని తర్వాత మరొకటి వారిపై ఒత్తిడి తెచ్చి పాత సమస్యలను మరచిపోయేలా చేస్తోంది. చివరకు సమస్య పరిష్కారంపై కూడా స్పష్టత ఇవ్వకుండా బెదిరింపులకు పాల్పడుతోంది. అనతికాలంలోనే ఉపాధ్యాయ సంఘాలు నిస్సహాయంగా మారాయి. పేరు మీద చర్చలు జరుగుతున్నా పరిష్కారం మాత్రం కనిపించడం లేదు. దీంతో ఎందుకు వెళ్తున్నామో అర్థంకాని ధోరణికి వచ్చారు. మంత్రి ఇచ్చిన హామీలు అమలు కావడం లేదని, తమ బాధలు ఎవరికి చెప్పుకోవాలన్నారు.

ఉపాధ్యాయ సంఘాలతో మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ సమావేశాలు ప్రతిష్టంభనగా మారాయి. సమస్యలు పరిష్కారం కానప్పుడు టీచర్ల అక్రమ బదిలీలను సాకుగా చూపి మాట్లాడారు. సిఫార్సు చేసిన బదిలీలలో తప్పు ఏమిటి? 14 వేలా? 14 వందలు చేస్తున్నారా? 140 బదిలీలు చేస్తే భూతద్దంలో పెడతావా? ప్రజాప్రతినిధులు అడిగితే అలా చేయకూడదా?’’ అని ఇటీవల ఉపాధ్యాయ సంఘాల నేతలతో సమావేశమైన అనంతరం వారి సమక్షంలోనే బొత్స మీడియాతో మాట్లాడారు. ఓ మంత్రి బహిరంగంగానే ఇలాంటి ప్రకటన చేశారంటే పరిస్థితి ఎలా ఉందో అర్థం చేసుకోవచ్చు.

విలీనంతో కొత్త ఇబ్బందులు

ఈ విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలోనే తరగతుల విలీన వివాదానికి జగన్ ప్రభుత్వం తెరతీసింది. ఇది కూడా సెలవుల్లో కాకుండా పాఠశాలలు తెరిచిన తర్వాత చేపట్టారు. 4000కు పైగా పాఠశాలల్లో 3, 4, 5 తరగతుల పిల్లలు అక్కడక్కడా పాఠశాలలు మారుస్తూ పలు ఇబ్బందులకు గురవుతున్నారు. విలీనంపై ఇచ్చిన జీవో 117 ప్రకారం ఉపాధ్యాయులను కూడా సర్దుబాటు చేశారు. 20 మందిలోపు పిల్లలున్న ప్రాథమిక పాఠశాలల్లో ఒక్క ఉపాధ్యాయుడిని మాత్రమే ఉంచి అదనపు ఎస్జీటీలను ఉన్నత పాఠశాలలకు పంపారు. అప్పటి నుంచి అక్కడ పని, ఇక్కడ పే అనే సంప్రదాయాన్ని కొనసాగిస్తున్నారు. విచిత్రం ఏంటంటే ఇప్పుడు సీనియర్ ఎస్జీటీలను సర్దుబాటు పేరుతో ఉన్నత పాఠశాలలకు పంపుతున్నారు. దీంతో ఇప్పటి వరకు అక్కడ పనిచేసిన ఎస్జీటీలు మళ్లీ సొంత పాఠశాలలకు వెళ్లాల్సిన పరిస్థితి నెలకొంది. 3, 4, 5 తరగతులను విలీనం చేస్తే ప్రాథమిక, ఉన్నత పాఠశాలల్లో సరిపడా గదులు, వసతులు ఉన్నాయా? ఈ విషయాన్ని ప్రభుత్వం పూర్తిగా విస్మరించింది. కొన్ని చోట్ల గదుల్లో లేదా వరండాలు, చెట్ల కింద తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం విద్యాసంవత్సరం చివర్లో అదనపు గదుల నిర్మాణం చేపట్టారు. వచ్చే ఏడాది తరగతి గదులు అందుబాటులోకి రానున్నాయి. ఈ సమయంలో, ఉపాధ్యాయులు వివిధ పాటలు పాడుతూ పిల్లలకు నేర్పించారు.

మంత్రి హామీ ఇచ్చినా…

రాష్ట్రంలో వన్ వే పాఠశాలలు ఉండవని మంత్రి బొత్స ఉపాధ్యాయ సంఘాలకు పదే పదే హామీ ఇస్తున్నారు. కానీ ఆయన హామీ తర్వాత ఏక ఉపాధ్యాయ పాఠశాలలు పెరిగాయి. గతంలో ఉపాధ్యాయుల కొరతతో సుమారు 7 వేల ఏకోపాధ్యాయ పాఠశాలలు ఉండేవి. ఈ విద్యా సంవత్సరంలో అమలు చేసిన జేఈవో 117 ప్రకారం 21 మంది పిల్లలుంటే రెండో ఉపాధ్యాయుడు ఉండాలి. కానీ విలీనం తర్వాత, 1 మరియు 2 తరగతుల్లో 20 కంటే తక్కువ మంది పిల్లలు ఉన్న పాఠశాలలు అనూహ్యంగా పెరిగాయి. ఇప్పుడు అవన్నీ ఒకే పాఠ్య పాఠశాలలుగా మారాయి. వాటిలో పనిచేస్తున్న ఉపాధ్యాయుడు విధిగా పాఠశాలకు రావాల్సి ఉంటుంది. ఎడ్యుకేషనల్ గిఫ్ట్ కిట్ లు, క్వశ్చన్ పేపర్స్ వంటివన్నీ టీచర్ చూసుకోవాలి. పరీక్షల సమయంలో రోజూ ఎంఈవో కార్యాలయానికి వెళ్లి పత్రాలు తీసుకొచ్చి పరీక్షలు నిర్వహిస్తున్నారు.

ప్రమోషన్లలో భ్రమ

తరగతుల విలీనంతో 33 వేల మంది ఉపాధ్యాయులకు పదోన్నతులు లభిస్తాయని విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలో పాఠశాల విద్యాశాఖ అధికారులు తెలిపారు. ఇప్పుడు వర్క్ అడ్జస్ట్ మెంట్ అనే వింత ప్రక్రియ చేపట్టారు. ఉపాధ్యాయులు పదోన్నతి లేకుండా కేవలం రూ.2500 భృతితో కొత్త పాఠశాలల్లో పనిచేయాలి. అసలు పదోన్నతి, సర్దుబాటుపై పాఠశాల విద్యాశాఖ స్పష్టత ఇవ్వడం లేదు. మరోవైపు వేసవి సెలవుల్లో చేపట్టాల్సిన బదిలీలను విద్యా సంవత్సరం మధ్యలో ప్రారంభించారు. కొందరు కోర్టును ఆశ్రయించడంతో ప్రక్రియ మధ్యలోనే ఆగిపోయింది. దీంతో బదిలీలు, పదోన్నతులు లేవు.

సర్దుకుపోవాలి కదా…

ఉద్యోగులతో పాటు ఉపాధ్యాయులు ఆర్థిక ప్రయోజనాల విషయంలో తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. పీఆర్సీ నుంచి డీఏల వరకు అన్నీ సర్దుబాటు చేయాల్సి వస్తోందని ఉపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ‘పది నెలల కిందటే పీఎఫ్ నుంచి సుమారు రూ.8 లక్షల రుణం కోసం దరఖాస్తు చేశాను. ఇంతవరకు స్పందన లేదు. నా పీఎఫ్ డబ్బు రావాలంటే ఇంకా ఎన్ని నెలలు ఆగాలి?’ ఓ ఉపాధ్యాయుడు తన బాధను వ్యక్తం చేశాడు. విద్యాశాఖ మంత్రిగా బాధ్యతలు చేపట్టిన తర్వాత బోథ్ పలు సమావేశాలు నిర్వహించారు. అయితే ఉపాధ్యాయులు చేస్తున్న డిమాండ్లను పరిష్కరించిన దాఖలాలు లేవు. చిన్నచిన్న సమస్యలను పరిష్కరిస్తామని హామీ ఇచ్చి సమావేశాలు ముగిస్తున్నారు. తాజాగా జరిగిన కార్యవర్గ సర్దుబాటు సమావేశంలో ఎలాంటి పరిణామాలు చోటు చేసుకుంటాయో తెలియక ఉద్యోగ సంఘాల నేతలు ఉన్నారు.

ఎన్నో బాధ్యతలు

  • డీఎస్సీ అనే పదం లేని ఉపాధ్యాయులతోనే పాఠశాలలను ముందుకు తీసుకెళ్లాలని ప్రభుత్వం లక్ష్యంగా పెట్టుకోవడంతో ఉపాధ్యాయులపై పనిభారం విపరీతంగా పెరిగిపోయింది.

  • మొదటి ఆర్డర్‌లో వారంలో 40 పీరియడ్‌లకు పైగా బోధించాలని పేర్కొంది. ఉపాధ్యాయుల ఆందోళనతో 36కి తగ్గింది. ఈ లెక్కన ప్రతి ఉపాధ్యాయుడు రోజుకు ఆరు పీరియడ్లు బోధించాలి. ఇతర ఉపాధ్యాయులు సెలవులో ఉంటే ఆ తరగతులను కూడా చూసుకోవాలి.

  • లెసన్ ప్లాన్‌లు రాయడం మరియు పరీక్ష పేపర్లను సరిచేయడం వంటి బాధ్యతలు ఉంటాయి. ఒక్కరోజు ఆలస్యమైనా చర్యలు తీసుకుంటామన్నారు.

  • ప్రభుత్వం బైజూసాలను కొత్తగా బలవంతం చేస్తోంది. సాధారణ తరగతులతో పాటు బైజస్ ట్యాబ్‌లలో సందేహ నివృత్తితో పాటు పరీక్షలు నిర్వహించాలి.

  • ప్రపంచబ్యాంకుతో ప్రభుత్వం కుదుర్చుకున్న ఒప్పందంలో భాగంగా పరీక్షల విధానంలో మార్పు వచ్చింది. వాట్సాప్ ద్వారా ఫార్మేటివ్ అసెస్‌మెంట్ పరీక్షల కోసం ప్రశ్న పత్రాలను పంపడం. ఉపాధ్యాయులు ప్రశ్నపత్రాలను బోర్డుపై రాసి పరీక్షలు నిర్వహించాలి.

  • బోధనతో పాటు ఇతర బాధ్యతలు నిర్వర్తించాలి. భోజనం, యూనిఫాం, బాత్‌రూమ్‌ల ఫొటోలను ఎప్పటికప్పుడు సంబంధిత యాప్‌లలో అప్‌లోడ్ చేయాలి. పాఠశాలలో బాత్‌రూమ్‌ల పరిశుభ్రతకు సంబంధించి రోజుకు 15 ఫొటోలు తీస్తున్నట్లు ఓ ఉపాధ్యాయుడు తెలిపారు.

  • మధ్యాహ్నం అన్నం, కూర, కోడిగుడ్డు, చికెన్… ఒక్కో వంటకాన్ని విడివిడిగా ఫొటోలు తీయాలి. అన్నీ కలిపి ఒకే ఫోటోలో తీయాలి. గుడ్లు, కోడిపిల్లలు పాఠశాలకు రాగానే ఫొటోలు తీయాలి.

  • విద్యా బహుమతిగా ఇచ్చిన పుస్తకాలు, యూనిఫాంలు మరియు బూట్ల ఫోటోగ్రాఫ్‌లను విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలో తీయాలి. రోజువారీ పాఠశాలల్లో ప్రతిరోజూ వారి పనికి సంబంధించిన ఫోటోలు తీయాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-30T11:40:12+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *