ఎంఐఎం రాజకీయం: పతంగ్ ఎటు పోతోంది? ‘చేయి’ ఇరుక్కుపోతుందా??

మరో ఎనిమిది నెలల్లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు (తెలంగాణ అసెంబ్లీ ఎన్నికలు) జరగనున్న నేపథ్యంలో తెలంగాణ రాజకీయాల్లో ఆసక్తికర పరిణామాలు చోటుచేసుకుంటున్నాయి. ముఖ్యంగా మజ్లిస్ పార్టీ ఇప్పుడు చర్చనీయాంశంగా మారింది. మంత్రి కేటీఆర్‌, మజ్లిస్‌ శాసనసభాపక్ష నేత, చాంద్రాయణగుట్ట ఎమ్మెల్యే అక్బరుద్దీన్‌ ఒవైసీ (కేటీఆర్‌ వర్సెస్‌ అసదుద్దీన్‌) మధ్య తీవ్ర వాగ్వాదం చోటుచేసుకున్న నేపథ్యంలో.. అధికార బీఆర్‌ఎస్‌, మజ్లిస్‌ పార్టీల మధ్య గ్యాప్‌ పెరిగిందని అంటున్నారు. మరికాసేపట్లో.. కాంగ్రెస్ ముఖ్యనేత అక్బరుద్దీన్ (అక్బరుద్దీన్ ఒవైసీ)ని కలవడం.. సుదీర్ఘ భేటీ తర్వాత పతంగ్ (మజ్లిస్ పార్టీ గుర్తు) కాంగ్రెస్ లో చేరే అవకాశాలపై చర్చ జరిగింది.

MIM.jpg

హైదరాబాద్‌లో జరిగిన డబుల్‌ డెక్కర్‌ ఎలక్ట్రిక్‌ బస్సు (హైదరాబాద్‌ డబుల్‌ డెక్కర్‌ బస్సు) ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమంలో మంత్రి కేటీఆర్‌, అక్బరుద్దీన్‌లు పక్కపక్కనే కూర్చుని పిచ్చి పిచ్చిగా మాట్లాడుతున్నారు.

మజ్లిస్ వ్యూహం వేరు..!

మజ్లిస్ పార్టీ రాజకీయ ప్రస్థానం 60వ దశకంలో అప్పటి మున్సిపల్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ హైదరాబాద్ (ఎంసీహెచ్) ఎన్నికలతో ప్రారంభమైంది. ఆ ఎన్నికల్లో సుల్తాన్ సలావుద్దీన్ ఒవైసీ (సాలార్) అప్పటి పట్టరగట్టి డివిజన్ నుంచి పోటీ చేసి విజయం సాధించారు. ఆ తర్వాత.. పాతబస్తీపై క్రమంగా పట్టు సాధించారు. చార్మినార్, బహదూర్‌పురా, చాంద్రాయణగుట్ట, యాకుత్‌పురా నియోజకవర్గాలను కంచుకోటగా మార్చారు. పాతబస్తీలోని మలక్‌పేట, కార్వాన్‌లు అప్పట్లో బీజేపీకి కంచుకోటలుగా ఉండేవి. ఆసిఫ్‌నగర్‌ (ప్రస్తుతం నాంపల్లి) కాంగ్రెస్‌ ఆధీనంలో ఉంది. మజ్లిస్ ముందుగా టార్గెట్ చేసిన నియోజకవర్గాల్లో తన క్యాడర్‌ను పెంచుకుంటుంది. తర్వాత ఓటు బ్యాంకును అభివృద్ధి చేసుకుంటుంది. ఆపై స్థానిక సంస్థల ఎన్నికల్లో హవా కొనసాగుతోంది. ఓటు బ్యాంకు, ఓట్ల శాతాన్ని బేరీజు వేసుకుని అవసరమైన చోట సెంటిమెంట్‌ను అడ్డం పెట్టుకుని అసెంబ్లీ ఎన్నికల బరిలోకి దిగుతోంది.

MIM1.jpg

అలా.. 1999లో కార్వాన్‌, 2004లో ఆసిఫ్‌నగర్‌ (ప్రస్తుతం నాంపల్లి)ని సొంతం చేసుకుంది. ఆ సమయంలో ఆసిఫ్‌నగర్‌ కాంగ్రెస్‌ సిట్టింగ్‌ ఎమ్మెల్యే దానం నాగేందర్‌కు టిక్కెట్‌ దక్కలేదు. సికింద్రాబాద్ పార్లమెంట్ సెగ్మెంట్ నుంచి పోటీ చేయాలని అధిష్టానం ఆదేశాల మేరకు పార్టీకి రాజీనామా చేసి టీడీపీ టికెట్‌పై గెలుపొందారు. తదనంతర పరిణామాలతో ఆయన తిరిగి కాంగ్రెస్‌లో చేరి తన శాసనసభ సభ్యత్వానికి రాజీనామా చేశారు. దీన్ని అవకాశంగా తీసుకున్న మజ్లిస్ వివాదస్పద నవాబ్ మౌజం ఖాన్‌ను రంగంలోకి దించి అతని స్థానంలోకి వచ్చింది. అప్పటి నుంచి.. ఇప్పటి వరకు హైదరాబాద్ పార్లమెంట్ సెగ్మెంట్ పరిధిలోని ఈ ఏడు నియోజకవర్గాలు మజ్లిస్‌కు కంచుకోటలా ఉన్నాయి. ఇదే క్రమంలో రెండేళ్ల కిందట జరిగిన జీహెచ్‌ఎంసీ ఎన్నికల్లో ఇతర ప్రాంతాల్లోనూ దూసుకెళ్లింది. ఇప్పుడు ఆయా ప్రాంతాల్లోని అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్లలో తమ బలం, ఓటు బ్యాంకును బేరీజు వేసుకుంటున్నట్లు తెలుస్తోంది. అందుకే అక్బరుద్దీన్ అసెంబ్లీలో 50 స్థానాల్లో పోటీ చేస్తానని ప్రకటించడమే కాకుండా 15 స్థానాల్లో విజయం సాధించాలని నిర్ణయించుకున్నారు.

మజ్లిస్ మద్దతు కీలకం!

ప్రధాన పార్టీలకు మజ్లిస్ పార్టీ మద్దతు తప్పనిసరి అని గత ఎన్నికల ఫలితాలు స్పష్టం చేస్తున్నాయి. అందుకే వైయస్ రాజశేఖర రెడ్డి హయాం వరకు కాంగ్రెస్-మజ్లిస్ ఎన్నికలకు వెళ్లేవి. మజ్లిస్ కంచుకోటలో పేరుకు కాంగ్రెస్ పోటీ చేయగా.. మిగతా నియోజకవర్గాల్లో మజ్లిస్ ఓటు బ్యాంకు కాంగ్రెస్ కు కలిసి వచ్చింది. కిరణ్‌కుమార్‌రెడ్డి హయాంలో మజ్లిస్‌, కాంగ్రెస్‌ మధ్య అంతరం పెరిగింది. రెచ్చగొట్టే ప్రసంగాలు చేసినందుకు అక్బరుద్దీన్‌పై పలు కేసులు నమోదయ్యాయి. అలా 2014లో మజ్లిస్ ఒంటరిగా ఎన్నికల బరిలోకి దిగింది. ఆ తర్వాత ప్రభుత్వానికి అండగా నిలిచిన బీఆర్ఎస్.. 2018లో ఇరు పార్టీలు అవగాహనతో తమ అభ్యర్థులను రంగంలోకి దించాయి.

BRS.jpg

టీఆర్ఎస్ కు మజ్లిస్ మద్దతు అవసరమా?

2014లో నిజామాబాద్ అర్బన్‌కు పోటీ చేసిన మజ్లిస్‌కు 23% ఓట్లు రాగా, బీఆర్‌ఎస్ అభ్యర్థికి 31% ఓట్లు వచ్చాయి. అటు.. రాజేంద్రనగర్ లో మజ్లిస్ తరఫున పోటీ చేసిన సున్నం రాజమోహన్ కు ఓట్ల శాతం తక్కువగానే కనిపించింది. అప్పట్లో టీడీపీ తరపున పోటీ చేసిన సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే ప్రకాష్ గౌడ్ (ప్రస్తుతం బీఆర్‌ఎస్‌లో ఉన్నారు) విజయం సాధించారు. ఇలా చాలా నియోజకవర్గాల్లో మజ్లిస్‌కు ఓటు బ్యాంకు ఉందని నిరూపించుకుంది. అనేక స్థానిక సంస్థల్లో మజ్లిస్ ప్రతినిధులు ఉన్నారు. ఈ నేపథ్యంలో మూడోసారి అధికారంలోకి రావడంతో పాటు కేంద్రంలోని మోదీ ప్రభుత్వాన్ని గద్దె దింపాలనే పట్టుదలతో ఉన్న ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ మజ్లిస్ దోస్తీని వదులుకునే ప్రసక్తే లేదని తెలుస్తోంది. ఆ క్రమంలోనే హైదరాబాద్ లో డబుల్ డెక్కర్ బస్సుల ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమానికి మంత్రి కేటీఆర్ మజ్లిస్ నేత అక్బరుద్దీన్ ను ఆహ్వానించి పాతబస్తీ అభివృద్ధిపై ఎప్పటికప్పుడు సమీక్షించినట్లు స్పష్టమవుతోంది.

Revanth-Reddy.jpg

కాంగ్రెస్‌కు కూడా కావాలి..!

తెలంగాణ ఇచ్చిన తర్వాత ఏపీలో కాంగ్రెస్ పరిస్థితి ఖాళీ అయింది. తెలంగాణలో అత్తెసరు సీట్లు వచ్చినా ఆ పార్టీకి చెందిన చాలా మంది శాసనసభ్యులు బీఆర్‌ఎస్‌లో చేరారు కాబట్టి ప్రతిపక్ష హోదా కూడా దక్కలేదు. అసెంబ్లీలో అక్బరుద్దీన్ ఆవేశపూరిత ప్రసంగం.. పాతబస్తీకి ప్రభుత్వం ఏం చేసిందని విమర్శించిన నేపథ్యంలో ఆ పార్టీకి దగ్గరవ్వాలని కాంగ్రెస్ ప్రయత్నిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈ క్రమంలో అక్బరుద్దీన్ తో టీపీసీసీ నేత భట్టి విక్రమార్క సుమారు 40 నిమిషాల పాటు భేటీ అయ్యారు. అయితే ఈ భేటీలో ఎలాంటి వివరాలు బయటకు రాలేదు. కాగా, మజ్లిస్‌తో పొత్తుపై ఎలాంటి చర్చలు జరపలేదని ‘హత్ సే హత్ జోడో యాత్ర’లో ఉన్న టీపీసీసీ చీఫ్ రేవంత్ రెడ్డి స్పష్టం చేశారు.

కేసీఆర్-అసదుద్దీన్.jpg

టీఆర్ఎస్ వ్యూహంలో భాగమా?

బీఆర్ఎస్ తన వ్యూహంలో భాగంగానే మజ్లిస్‌తో గ్యాప్ సృష్టిస్తోందన్న వాదనలు కూడా వినిపిస్తున్నాయి. తెలంగాణలో అధికారమే లక్ష్యంగా ముందుకు సాగుతున్న బీజేపీ హిందుత్వ కార్డుతోనే ఎన్నికల బరిలోకి దిగుతుందన్నది నిర్వివాదాంశం. మజ్లిస్‌తో పొత్తు చూపించి బీఆర్‌ఎస్ ఓటు బ్యాంకులోని హిందూ ఓట్లను చీల్చే అవకాశం లేకపోలేదు. మజ్లిస్ కు దూరంగా ఉంటే ఈ పరిస్థితి ఉండదని బీఆర్ ఎస్ అధినేత కేసీఆర్ భావిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. కాంగ్రెస్‌తో మజ్లిస్‌ జతకడితే టీఆర్‌ఎస్‌కే లాభం చేకూరుతుందని గులాబీ నేతలు భావిస్తున్నారు. 50 స్థానాల్లో పోటీ చేస్తామని ప్రకటించిన మజ్లిస్.. పొత్తులో భాగంగా ఆ స్థాయిలో సీట్లు అడిగే అవకాశం ఉంది. ముస్లింలు ఎక్కువగా సెక్యులర్ పార్టీ కాంగ్రెస్‌కు మద్దతిస్తున్నారు. అయితే.. మజ్లిస్ బరిలో ఉంటే.. కాంగ్రెస్ ఓటు బ్యాంకు చీలిపోయి టీఆర్ ఎస్ కు కలిసొచ్చే అవకాశం లేకపోలేదు. ఈ నేప థ్యంలో మజ్లిస్-బీఆర్ఎస్ మ ధ్య గ్యాప్ ఏర్ప డింద నే వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. రాజకీయాల్లో శాశ్వత మిత్రులు ఉండరు కాబట్టి.. శాశ్వత శత్రువులు ఉండరు. గాలిపటం ఎక్కడ ఎగురుతుంది? లేక ‘చేతి’ పట్టుకుంటారా? తెలియాలంటే.. ఎన్నికల నోటిఫికేషన్ వచ్చే వరకు ఆగాల్సిందే..!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *