సీయూఈటీ నోటిఫికేషన్: సెంట్రల్ యూనివర్సిటీల్లో అడ్మిషన్లు.. ఈ భాషల్లో పరీక్షలు!

కామన్ యూనివర్శిటీ ఎంట్రన్స్ టెస్ట్ (CUET) దేశవ్యాప్తంగా (భారతదేశం) కేంద్రీయ విశ్వవిద్యాలయాలతో సహా పాల్గొనే విశ్వవిద్యాలయాలు, డీమ్డ్ విశ్వవిద్యాలయాలు, స్వయంప్రతిపత్త కళాశాలలు, ప్రభుత్వ/ప్రైవేట్ విశ్వవిద్యాలయాలు అందించే అండర్ గ్రాడ్యుయేట్ ప్రోగ్రామ్‌లలో ప్రవేశాల కోసం ఉద్దేశించబడింది. UG 2023 నోటిఫికేషన్ ముగిసింది. ఈ పరీక్షను నేషనల్ టెస్టింగ్ ఏజెన్సీ (NTA) నిర్వహిస్తుంది. హిందీ, ఇంగ్లీష్, తెలుగు, ఉర్దూ సహా 13 మాధ్యమాల్లో పరీక్ష రాయవచ్చు. అభ్యర్థులు కనీసం మూడు మరియు గరిష్టంగా పది సబ్జెక్టులలో పరీక్ష రాయవచ్చు. సింగిల్ విండో విధానంలో ప్రవేశాలు కల్పిస్తారు.

అర్హత: గుర్తింపు పొందిన బోర్డు నుండి ఇంటర్/ 12/ తత్సమాన కోర్సు ఉత్తీర్ణత/ చివరి సంవత్సరం పరీక్షకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. కనీసం మూడు సంవత్సరాల వ్యవధిలో డిప్లొమా పూర్తి చేయడం; హయ్యర్ సెకండరీ సర్టిఫికేట్ వొకేషనల్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత; జనరల్ సర్టిఫికేట్ ఎడ్యుకేషన్ ఎగ్జామినేషన్ యొక్క అధునాతన స్థాయిని పూర్తి చేసారు; కేంబ్రిడ్జ్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి హైస్కూల్ సర్టిఫికేట్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులైన వారు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. వయోపరిమితి లేదు.

CUTE UG 2023 వివరాలు: ఇది కంప్యూటర్ ఆధారిత పరీక్ష. అన్నీ బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు. ఇందులో మూడు విభాగాలున్నాయి. మొదటి విభాగంలో సెక్షన్ 1A మరియు సెక్షన్ 1B భాషా పరీక్షలు ఉంటాయి. వీటిలో 50 ప్రశ్నలు రీడింగ్ కాంప్రహెన్షన్ మరియు పదజాలానికి సంబంధించినవి ఇవ్వబడతాయి. ఇందులో 40 ప్రశ్నలకు సమాధానాలు రాయాలి. రెండవ విభాగంలో డొమైన్ సబ్జెక్ట్ పరీక్షలు ఉంటాయి. ఇందులో 45 లేదా 50 ప్రశ్నలు ఇంటర్/ XII సిలబస్ ఆధారంగా అడుగుతారు. వీటిలో 35 లేదా 40 ప్రశ్నలకు సమాధానాలు రాయాలి. మూడో విభాగంలో సాధారణ పరీక్ష ఉంటుంది. ఇందులో జనరల్ నాలెడ్జ్, కరెంట్ అఫైర్స్, జనరల్ మెంటల్ ఎబిలిటీ, న్యూమరికల్ ఎబిలిటీ, క్వాంటిటేటివ్ రీజనింగ్, లాజికల్ అండ్ అనలిటికల్ రీజనింగ్ నుంచి 60 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. వీటిలో 50 ప్రశ్నలకు సమాధానాలు రాయాలి.

  • ప్రశ్నకు ఐదు మార్కులు కేటాయించారు. సమాధానం తప్పుగా ఉంటే ఒక మార్కు కోత విధిస్తారు.

  • విభాగం 1A భాషలు: ఇంగ్లీష్, హిందీ, అస్సామీ, బెంగాలీ, గుజరాతీ, కన్నడ, మలయాళం, మరాఠీ, ఒడియా, పంజాబీ, తమిళం, తెలుగు, ఉర్దూ

విభాగం 1B భాషలు: అరబిక్, బోడో, చైనీస్, డోగ్రీ, ఫ్రెంచ్, జర్మన్, ఇటాలియన్, జపనీస్, కాశ్మీరీ, కొంకణి, మైథిలి, మణిపురి, నేపాలీ, పర్షియన్, రష్యన్, సంతాలి, సింధీ, స్పానిష్, టిబెటన్, సంస్కృతం.

డొమైన్ సబ్జెక్ట్‌లు: అకౌంటెన్సీ/ బుక్ కీపింగ్, అగ్రికల్చర్, ఆంత్రోపాలజీ, బయాలజీ/ బయోలాజికల్ స్టడీస్/ బయోటెక్నాలజీ/ బయోకెమిస్ట్రీ, బిజినెస్ స్టడీస్, కెమిస్ట్రీ, ఎన్విరాన్‌మెంటల్ స్టడీస్, కంప్యూటర్ సైన్స్/ ఇన్ఫర్మేటిక్స్ ప్రాక్టీసెస్, ఎకనామిక్స్/ బిజినెస్ ఎకనామిక్స్, ఇంజినీరింగ్ గ్రాఫిక్స్, విజువల్ ఆర్ట్‌మర్/కమ్‌షిప్ భౌగోళిక శాస్త్రం/ భూగర్భ శాస్త్రం, చరిత్ర, హోమ్ సైన్స్, భారతదేశంలో నాలెడ్జ్ ట్రెడిషన్ ప్రాక్టీసెస్, లీగల్ స్టడీస్, మాస్ మీడియా/ మాస్ కమ్యూనికేషన్, మ్యాథమెటిక్స్/ అప్లైడ్ మ్యాథమెటిక్స్, పెర్ఫార్మింగ్ ఆర్ట్స్, ఫిజికల్ ఎడ్యుకేషన్/ నేషనల్ క్యాడెట్ కోర్/ యోగా, ఫిజిక్స్, పొలిటికల్ సైన్స్, సైకాలజీ, సంస్కృతం, సోషియాలజీ, టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్.

ఇది కూడా చదవండి: కారు పొగ: కారు నుండి పొగ నీలం రంగులోకి మారితే దాని అర్థం ఏమిటి? తెలుపు, నలుపు రంగుల్లో కనిపిస్తే..

ముఖ్యమైన సమాచారం

దరఖాస్తు రుసుము:

  • మూడు సబ్జెక్టులకు జనరల్ అభ్యర్థులకు రూ.750; OBC/EWS అభ్యర్థులకు రూ.700; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులు రూ.650 చెల్లించాలి

  • ఏడు సబ్జెక్టులకు జనరల్ అభ్యర్థులకు రూ.1500; OBC/EWS అభ్యర్థులకు రూ.1400; పీడబ్ల్యూడీ, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు రూ.1300

  • పది సబ్జెక్టులకు జనరల్ అభ్యర్థులకు 1750; OBC/EWS అభ్యర్థులకు 1650; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులు రూ.1550 చెల్లించాలి

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: మార్చి 12

దిద్దుబాటు విండో తెరవబడింది: మార్చి 15 నుండి 18 వరకు

పరీక్ష కేంద్రం వివరాలు వెల్లడి: ఏప్రిల్ 30న

అడ్మిట్ కార్డ్‌ల డౌన్‌లోడ్: మే రెండో వారంలో

అందమైన UG 2023 తేదీలు: మే 21 నుండి 31 వరకు (రిజర్వ్ చేసిన తేదీలు జూన్ 1 నుండి 7 వరకు)

వెబ్‌సైట్: https://cuet.samarth.ac.in/

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-11T16:50:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *