సంక్షేమ హాస్టళ్ల బిల్లులు ఆగిపోయాయి: ఆహార బిల్లు వెనక్కి తగ్గదు!

సంక్షేమ హాస్టళ్లకు చెల్లింపులు నిలిచిపోయాయి

సీఎఫ్‌ఎంఎస్‌లోనే 150 కోట్లు పెండింగ్‌లో ఉన్నాయి

ఆర్థిక శాఖ చుట్టూ కాంట్రాక్టర్ల ప్రదక్షిణ

చెల్లించకపోతే సరఫరా చేయలేమనే భావన

ఇదీ బీసీ, ఎస్సీ, మైనార్టీ హాస్టళ్ల దుస్థితి

సాదాసీదా గిరిజన గురుకులాలు చాలా దయనీయంగా ఉన్నాయి

ప్రధానోపాధ్యాయులు మరియు వస్తువుల సరఫరా

కొన్ని నెలల నుంచి బిల్లులు పెండింగ్‌లో ఉన్నాయి

దానికి ‘మేనమామను నేను’ అని పేరు. ముద్దులు! కానీ… ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ హాస్టళ్లలో వేలాది మంది విద్యార్థులు పట్టించుకోవడం లేదు! విద్యార్థుల నోటి పరిశుభ్రతకు సంబంధించిన బిల్లులు కూడా నెలల తరబడి పెండింగ్‌లో ఉంచారు! ఇదీ జగన్ ప్రభుత్వ తీరు!

గుంటూరు జిల్లాలో వందకు పైగా సాంఘిక సంక్షేమ హాస్టళ్లు ఉన్నాయి. వీరికి సరుకులు సరఫరా చేసే ఇద్దరు కాంట్రాక్టర్లు ఉన్నారు. బిల్లుల చెల్లింపులో జాప్యం కారణంగా సరఫరా నిలిచిపోయింది. అధికారులు సమావేశం నిర్వహించి సరుకులు పంపించాలని విన్నవించినా ఫలితం లేకుండా పోయింది. దీంతో కొన్ని చోట్ల వార్డెన్లు తమ సొంత నిధులు వెచ్చించి నిత్యావసర సరుకులు కొనుగోలు చేయాల్సి వస్తోంది.

నెల్లూరు జిల్లా ఎస్టీ గురుకులాల్లో నిత్యావసరాల సరఫరా టెండర్ దక్కించుకున్న కాంట్రాక్టర్లు ధరలు పెరిగినప్పుడల్లా సరఫరా నిలిపివేస్తున్నారు. రోజురోజుకూ సరుకులు రాకపోతే వార్డెన్లు కొనుగోలు చేయాల్సి వస్తోంది. జిల్లాలోని గిరిజన హాస్టళ్లకు గతేడాది ఆగస్టు వరకు డైట్ బిల్లులు… బీసీ, ఎస్సీ హాస్టళ్లకు డిసెంబర్ వరకు మాత్రమే డైట్ బిల్లులు అందాయి.

విశాఖ జిల్లాలోని సాంఘిక సంక్షేమ శాఖ హాస్టళ్ల నిర్వహణ భారమంతా వార్డెన్లపైనే ఉంది. నగరంలోని ఓ హాస్టల్ వార్డెన్ తన సొంత పూచీకత్తుపై సామగ్రి కొని తెచ్చి విద్యార్థులకు భోజనం పెడుతున్నారు. నాలుగు నెలల నుంచి డబ్బులు చెల్లించకపోవడంతో దుకాణదారుడు ‘ఇక ఇవ్వలేను సార్’ అంటూ చేతులెత్తేశాడు. దీంతో సరుకుల కోసం వార్డెన్ మరో దుకాణదారుడిని కొట్టాల్సి వచ్చింది. ఈ వసతి గృహంలో దాదాపు వంద మంది పోస్ట్ మెట్రిక్ విద్యార్థులు ఉంటున్నారు.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): జీతాలు, పింఛన్లు సకాలంలో ఇవ్వడం లేదు. అభివృద్ధి పనులకు సంబంధించిన బిల్లులు చెల్లించడం లేదు. వైసీపీ ప్రభుత్వంలో చాలా మంది కాంట్రాక్టర్లు బిల్లుల కోసం కోర్టును ఆశ్రయించాల్సి వస్తోంది. చివరకు గురుకులాలు, సంక్షేమ హాస్టళ్లకు పాలు, కూరగాయలు, గుడ్లు, సరుకులు సరఫరా చేసిన కాంట్రాక్టర్లకు కూడా ప్రభుత్వం బిల్లులు పెండింగ్‌లో ఉంచింది. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా బీసీ, ఎస్సీ, ఎస్టీ, మైనార్టీ హాస్టళ్లకు సరుకులు సరఫరా చేసిన కాంట్రాక్టర్లకు గత నవంబర్ నుంచి బిల్లులు ఇవ్వలేదు. దీంతో వచ్చే నెలలో సరుకులు సరఫరా చేసే అవకాశం లేదని వాపోతున్నారు. మైదాన ప్రాంతంలోని 81 గిరిజన హాస్టళ్లకు గత జూన్ నుంచి సరుకుల బిల్లులు ఇవ్వకపోవడంతో వాటిని ఎలా నెట్టుకొస్తారని ప్రధానోపాధ్యాయులు ప్రశ్నిస్తున్నారు. బీసీ, ఎస్సీ, మైనార్టీ హాస్టళ్లకు నిత్యావసర సరుకులు సరఫరా చేసేందుకు ఆ జిల్లా జాయింట్ కలెక్టర్లు టెండర్లు నిర్వహించారు. కానీ జిల్లా యంత్రాంగంతో సంబంధం లేకుండా సీఎఫ్‌ఎంఎస్‌ ద్వారా బిల్లులు అప్‌లోడ్‌ చేస్తున్నారు. నేరుగా కాంట్రాక్టర్ల ఖాతాల్లోకే బిల్లులు వస్తాయని అధికారులు చెబుతున్నారు. అయితే సకాలంలో బిల్లులు రాకపోవడంతో ఎవరిని అడగాలో తెలియక సరఫరాదారులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. ఒక్క సీఎఫ్‌ఎంఎస్‌లోనే దాదాపు రూ.150 కోట్ల బిల్లులు పెండింగ్‌లో ఉన్నాయి.

బిల్లుల కోసం తిప్పలు

బీసీ, ఎస్సీ, ఎస్టీ, మైనార్టీ సంక్షేమ హాస్టళ్లకు సరుకులు సరఫరా చేసిన కాంట్రాక్టర్లు బిల్లుల కోసం సచివాలయంలోని ఆర్థిక శాఖ చుట్టూ తిరుగుతున్నారు. నెల నెలా అప్పులు చేసి హాస్టళ్లకు సరుకులు పంపిణీ చేస్తున్నారని వాపోతున్నారు. రోజురోజుకు పెరుగుతున్న నిత్యావసర ధరలతో నష్టాల్లో అనేక సరుకులు సరఫరా చేయాల్సి వస్తోందని, దీనికి తోడు నెలల తరబడి బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నామని వాపోతున్నారు. ఏ నెలలోనైనా సకాలంలో సరుకులు అందకపోతే అధికారులు మామూళ్లు రాసి ఇబ్బందులు పెడుతున్నారని వాపోతున్నారు. గతంలో పెండింగ్ బిల్లులను పెద్ద మొత్తంలో సరఫరా చేసిన బడా కాంట్రాక్టర్లు పైరవీలను ఆశ్రయించి సాధించుకునేవారు. ఇప్పుడు అన్ని జిల్లాల్లో హాస్టళ్లకు వేర్వేరుగా టెండర్లు పిలవడంతో చిన్న తరహా సరఫరాదారులు సరుకులు సరఫరా చేస్తున్నారు. రాజకీయ మద్దతు లేకపోవడంతో బిల్లులు ఆమోదం పొందలేకపోతున్నారు.

సమస్యలను ఎదుర్కొన్నారు

రాష్ట్రంలోని మైదాన ప్రాంత గిరిజన విద్యార్థుల హాస్టళ్ల పరిస్థితి ఇద్దరికీ పీడకలగా మారింది. 2016లో గిరిజన హాస్టళ్లను గురుకులాలుగా మార్చిన తర్వాత వాటి అభివృద్ధిలో పురోగతి లేదు. 81 గురుకులాల పరిస్థితి అధ్వానంగా మారిందని, అక్కడి పిల్లల భవిష్యత్తు ప్రశ్నార్థకంగా మారిందని వాపోతున్నారు. గురుకులాలుగా మార్చినప్పటికీ అక్కడ అలాంటి వాతావరణం లేదు. అన్ని సబ్జెక్టులకు ఉపాధ్యాయుల కొరత ఉండడంతో 100 మంది వసతి గల హాస్టల్ భవనాల్లో 200 మందికి పైగా వసతి కల్పించాల్సి ఉంది. సరుకుల సరఫరాకు సంబంధించి టెండర్లు పిలవకుండా ఆయా గురుకులాల ప్రధానోపాధ్యాయులు సరుకులు సరఫరా చేయాలని ప్రభుత్వం సూచించింది. దీంతో ప్రధానోపాధ్యాయులు పెట్టుబడి పెట్టి సరుకులు సరఫరా చేస్తున్నారు. 7 నెలలుగా బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో అప్పులపాలయ్యారు. పట్టించుకోకుంటే పిల్లలు నానా అవస్థలు పడాల్సి వస్తుందని, బిల్లుల గురించి అడిగితే ప్రభుత్వం కన్నెర్ర చేస్తుందని, అడగకుంటే సరుకులు ఎలా తెస్తారని ప్రధానోపాధ్యాయులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

పెంచని డైట్ ఛార్జీలు

చంద్రబాబు ప్రభుత్వంలో 2018లో సంక్షేమ విద్యార్థుల డైట్ ఛార్జీలు పెంచారు. ఆ తర్వాత డైట్ ఛార్జీలు పెంచలేదు. అప్పట్లో సంక్షేమ గురుకులాలు, హాస్టళ్లలో చదువుతున్న 3, 4 తరగతుల విద్యార్థులకు నెలవారీ డైట్ ఛార్జీలు రూ.750 నుంచి రూ.1000కు పెంచారు. అదేవిధంగా 5 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు రూ.750 నుంచి రూ.1250కి, ఇంటర్ విద్యార్థులకు రూ.1200 నుంచి రూ.1400కి పెంచారు. డైట్ చార్జీలపై సమీక్షించేందుకు ఏటా ఏప్రిల్ 15న ఉన్నతస్థాయి కమిటీ సమావేశం కావాలని సీఎస్ అప్పట్లో ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. కానీ ఈ ప్రభుత్వంలో ఒక్క ఏడాది కూడా అమలు కాలేదు. ప్రభుత్వం కేటాయించిన బడ్జెట్ కూడా ధరల ప్రకారం పెరగలేదు. ఉన్న బడ్జెట్‌లోనే సర్దుబాటు చేయాల్సిన దుస్థితి నెలకొంది. ప్రతి ఏటా కేటాయింపులు తగ్గించి బిల్లులు సక్రమంగా ఇవ్వక, కేటాయించిన ఖర్చు ఖర్చు చేయడం లేదు. కాంట్రాక్టర్లకు సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించకపోతే ఏ క్షణంలోనైనా సరఫరా నిలిపివేసే అవకాశం ఉందని హాస్టళ్ల అధికారులు ఆందోళన చెందుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-17T13:40:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *