ప్రభుత్వ పాఠశాలలు: ఆ పాఠశాలలు కనుమరుగవుతున్నాయా? సీఎం ప్రయోగాలకు పిల్లలు దూరం!

విలీనం.. విద్యా వైపరీత్యం!

10 మంది కంటే తక్కువ విద్యార్థులు ఉన్న ప్రాథమిక పాఠశాలలు

సీఎం జగన్ ప్రయోగాలు పిల్లలను పాఠశాలలకు దూరం చేస్తున్నాయి

ఇష్టానుసారంగా 3, 4, 5 తరగతుల బదిలీ

1, 2 తరగతులు ఉన్న పాఠశాలలు విలీనం దిశగా సాగుతున్నాయి

ఆ పాఠశాలలన్నీ కనుమరుగవుతాయా?

ఓ స్కూల్లో టీచర్.. ముగ్గురు పిల్లలు. మరో స్కూల్లో ఒక టీచర్.. ఐదుగురు పిల్లలు. మొదటి తరగతిలో ఇద్దరు, రెండవ తరగతిలో ముగ్గురు. ఒక్కొక్కరు సెలవు తీసుకుంటే తరగతి గదిలో రోజుకి ఒక్కరే మిగిలారు. అసలు టీచర్ సెలవు తీసుకుంటే ఆ రోజంతా సెలవు! ఇదీ రాష్ట్రంలోని ప్రాథమిక పాఠశాలల పరిస్థితి. వైసీపీ ప్రభుత్వం తీసుకున్న ‘విలీన’ నిర్ణయంతో ప్రాథమిక విద్య మిథ్యగా మారింది.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఒకప్పుడు పదుల సంఖ్యలో విద్యార్థులతో కళకళలాడే ప్రభుత్వ ప్రాథమిక పాఠశాలలు ఇప్పుడు విద్యార్థులే లేకుండా కనుమరుగు కానున్నాయి. ‘మీకు పిల్లలుంటే మా బడిలో చేర్పించండి’ అని ఉపాధ్యాయులు చెప్పే స్థాయికి ప్రాథమిక విద్య దిగజారింది. ఇప్పటికే ప్రైవేటు పాఠశాలల ప్రభావంతో ప్రభుత్వ ప్రాథమిక పాఠశాలలు నిర్వీర్యమైపోతే.. తరగతుల విలీనం పేరుతో జగన్ ప్రభుత్వం చేస్తున్న ప్రయోగాలు ఒక్కసారిగా పాఠశాలలు కనుమరుగయ్యే పరిస్థితి తెచ్చిపెట్టాయి. ఈ విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలోనే అకస్మాత్తుగా తరగతుల విలీనం ప్రాథమిక పాఠశాలలపై తీవ్ర ప్రభావం చూపింది. దీంతో వేలాది పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య భారీగా పడిపోయింది. తాజా అంచనాల ప్రకారం ప్రకాశం జిల్లాలో 111, అల్లూరి సీతారామరాజు జిల్లాలో 87, నెల్లూరులో 249, ఏలూరులో 84, అనంతపురంలో 128, అన్నమయ్యలో 157, శ్రీసత్యసాయిలో 192, చిత్తూరులో 205, విశాఖపట్నంలో 20, విశాఖపట్నంలో 151 పాఠశాలలు ఉన్నాయి. అనకాపల్లి, కడపలో 177, పార్వతీపురం మన్యంలో 95, పశ్చిమగోదావరిలో 75, కృష్ణాలో 125 మంది విద్యార్థులు పది మంది కూడా లేరు. అలాగే, 2022-23 విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభానికి ముందు ఈ పాఠశాలల్లో 20 నుండి 30 మంది విద్యార్థులు ఉన్నారు.

విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలో, ప్రభుత్వం సమీపంలోని ప్రాథమిక పాఠశాలల్లోని 3, 4 మరియు 5 తరగతులను కిలోమీటరు పరిధిలోని ప్రాథమిక మరియు ఉన్నత పాఠశాలల్లో విలీనం చేసింది. 4,250 పాఠశాలల్లో తరగతులను విలీనం చేసింది. అప్పటి వరకు ఒక్కో తరగతికి కనీసం 25 మంది విద్యార్థులు ఉండగా విలీనం తర్వాత రెండు తరగతులు మాత్రమే మిగిలిపోవడంతో విద్యార్థుల సంఖ్య పదికి పడిపోయింది. దీంతో అప్పటి వరకు ఇద్దరు ఉపాధ్యాయులు ఉంటే ఒక ఉపాధ్యాయుడిని ఇతర పాఠశాలలకు పంపి ఒకరితో పాఠశాలను నడిపేవారు.

ఉన్నత పాఠశాలల పరిస్థితి కొంత మెరుగ్గా ఉన్నప్పటికీ ప్రాథమిక పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య తగ్గుతూ కాలం వెళ్లదీస్తోంది. ఆర్థిక స్థోమతతో నిమిత్తం లేకుండా తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను ప్రైవేటు పాఠశాలలకు పంపుతున్నారు. ప్రాథమిక పాఠశాలల్లో టీసీలు తీసుకున్న తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను ప్రభుత్వ ఉన్నత పాఠశాలలకు వెళ్లకుండా ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో చేర్పించారు. మరోవైపు ఒకే టీచర్‌తో తమ పిల్లలకు ఎలా బోధిస్తారనే సందేహంతో తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను 1, 2వ తరగతి ప్రైవేట్‌ పాఠశాలల్లో చేర్పిస్తున్నారు. దీంతో ఈ ఏడాది ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య 3 లక్షలకు పైగా పెరిగినట్లు అంచనా.

మళ్లీ విలీనం?

ఇప్పుడు పది మందిలోపు విద్యార్థులున్న పాఠశాలల వివరాల సేకరణను పాఠశాల విద్యాశాఖ ప్రారంభించింది. కనీస పిల్లలు లేనప్పుడు టీచర్ సహా నిర్వహణ ఖర్చులు వృథా అవుతున్నట్లు సమాచారం. ఇప్పటి వరకు తరగతులను విలీనం చేయగా, ఇప్పుడు పాఠశాలలను విలీనం చేసే అవకాశాలు కనిపిస్తున్నాయి. వచ్చే విద్యాసంవత్సరంలో పరిమితిని కిలోమీటరు మేర పెంచి అత్యల్ప స్థాయి పిల్లలున్న ప్రాథమిక పాఠశాలలను పూర్తిగా మూసివేస్తారనే వాదన వినిపిస్తోంది.

ఈరోజు వ్యర్థం!

‘నాడు-నేడు’ పథకానికి కోట్లాది రూపాయలు వెచ్చించిన ప్రభుత్వం పాఠశాలలకు మరమ్మతులు చేసి తరగతులను విచిత్రంగా విలీనం చేసింది. మొదటి దశలో 15 వేలకు పైగా పాఠశాలలను అభివృద్ధి చేశారు. ఆ పనులు పూర్తయిన తర్వాత వందలాది పాఠశాలల్లో విలీనం పేరుతో తరగతులను తరలించారు. ఆ నిధులన్నీ వృథా అవుతున్నాయని విద్యారంగ నిపుణులు అంటున్నారు.

డీఎస్సీ లేకుండానే ప్లాన్!

ప్రతిపక్ష నేతగా ఉన్నప్పుడు 25 వేల ఉపాధ్యాయ ఖాళీలను భర్తీ చేయాలని డిమాండ్ చేసిన ప్రస్తుత సీఎం జగన్ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత డీఎస్సీని మరిచిపోయారు. తాము అధికారంలోకి రాగానే మెగా డీఎస్సీ నోటిఫికేషన్ ఇచ్చి ఖాళీలన్నింటినీ భర్తీ చేస్తామని అప్పట్లో హామీ ఇచ్చారు. మెగా డీఎస్సీ కాకపోయినా సాధారణ స్థాయిలో ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేసే ఆలోచన లేదు. అంతేకాదు, తరగతుల విలీనం, హేతుబద్ధీకరణ పేరుతో ఉపాధ్యాయ పోస్టులను తగ్గించే ప్రయత్నం చేస్తున్నారు.

జామి మరీచారా జగన్?: విద్యా పరిరక్షణ కమిటీ

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం (ఏపీ ప్రభుత్వం) నాలుగేళ్లుగా పాఠశాల విద్యను నాశనం చేస్తోందని ఏపీ విద్యా పరిరక్షణ కమిటీ కన్వీనర్ రమేష్ పట్నాయక్ ఆరోపించారు. ఇప్పటికే 3, 4, 5 తరగతులను తరలించి రాష్ట్రంలో విద్యా ప్రమాణాలు దిగజారిపోయాయని విమర్శించారు. ఇప్పుడు పది మందిలోపు విద్యార్థులున్న పాఠశాలలను విలీనం చేసే ప్రక్రియ కూడా ప్రారంభమైంది. ఒక్క పాఠశాలను కూడా మూసేసే ప్రసక్తే లేదని అధికారంలోకి వచ్చిన జగన్.. ఇప్పుడు పాఠశాలలను చిన్నాభిన్నం చేస్తున్నారని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. ఇలాంటి చర్యలను ఉపసంహరించుకోవాలని డిమాండ్ చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-20T15:18:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *