వైద్య విద్య: పాస్ అయితే పాస్! లేట్ లైట్!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-16T13:03:34+05:30 IST

డైరెక్టరేట్ ఆఫ్ మెడికల్ ఎడ్యుకేషన్ పరిధిలోని నర్సింగ్ విభాగంలో భారీ కుంభకోణం వెలుగు చూసింది. ఏఎన్‌ఎంలకు జీఎన్‌ఎంలుగా శిక్షణ ఇచ్చే కార్యక్రమంలో భారీ వసూళ్ల వ్యవహారం తెరపైకి వచ్చింది

వైద్య విద్య: పాస్ అయితే పాస్! లేట్ లైట్!

 • ANMలను పాస్ చేయడానికి సేకరణలు

 • ఒక్కొక్కరికి రూ.20-30 వేలకు ఒప్పందం

 • 200 మంది ఏఎన్‌ఎంల నుంచి లక్షల్లో వసూళ్లు

 • DME కార్యాలయంలోని నర్సింగ్ విభాగంలో అవినీతి

 • నర్సింగ్ కాలేజీల ప్రిన్సిపాల్స్ సహాయంతో ఉన్నతమైన ఒప్పందం

 • పరీక్షల్లో మాస్ కాపీయింగ్.. పుస్తకాలు, రాతలు

 • తప్పిపోయినట్లయితే మూల్యాంకనంలో మార్కులు

 • నర్సింగ్ విభాగం చెల్లింపు అభ్యర్థులను ఉత్తీర్ణులైంది

 • ఆలస్యంగా వెలుగులోకి వచ్చింది.. రంగంలోకి దిగిన విజిలెన్స్ అధికారులు

 • ఫలితాలు వెలువడే సమయానికి.. ఆరోగ్య శాఖలో వణుకు

అమరావతి, అక్టోబరు 15 (ఆంధ్రజ్యోతి): డైరెక్టరేట్ ఆఫ్ మెడికల్ ఎడ్యుకేషన్ పరిధిలోని నర్సింగ్ విభాగంలో భారీ కుంభకోణం వెలుగు చూసింది. ఏఎన్‌ఎంలకు జీఎన్‌ఎంలుగా శిక్షణ కార్యక్రమంలో భారీ వసూళ్ల వ్యవహారం వెలుగులోకి వచ్చింది. జీఎన్‌ఎం శిక్షణ అనంతరం ఫైనల్ పరీక్షల్లో ఉత్తీర్ణులవుతామని చెప్పి భారీగా వసూలు చేశారు. ఒకరు కాదు ఇద్దరు కాదు దాదాపు 200 మంది ఏఎన్ ఎంలు రూ.20 వేల నుంచి రూ.30 వేల వరకు వసూలు చేశారు. ఈ వ్యవహారాన్ని డీఎంఈ ఆధ్వర్యంలోని నర్సింగ్ విభాగం కేంద్రంగా నిర్వహించింది. పరీక్షల నిర్వహణ, పేపర్ల దిద్దుబాటు వ్యవహారాలను అత్యంత రహస్యంగా, చిత్తశుద్ధితో నిర్వహించాల్సిన అధికారులు ఫీజుల వసూళ్లలో నిమగ్నమయ్యారు. నర్సింగ్ విభాగం అధికారుల పర్యవేక్షణలో పరీక్ష మరియు పేపర్ కరెక్షన్ (మూల్యాంకనం) జరుగుతుంది. ఈ నేపథ్యంలో డబ్బులు వసూలు చేయాలని నిర్ణయించారు. అందుకు తగ్గట్టుగానే ప్లాన్ చేశారు. ‘‘నిన్ను పాస్ చేయించడం మా బాధ్యత.. అయితే అందరూ రూ.20 నుంచి రూ.30 వేలు ఇవ్వాలి.. ముందుగా పుస్తకాలు ఇచ్చి పరీక్షా కేంద్రంలోనే రాస్తాం.. మిస్ అయితే మేం అని ఏఎన్‌ఎంలతో ఒప్పందం చేసుకున్నారు. మూల్యాంకనం సమయంలో మార్కులను గుర్తించే బాధ్యతను తీసుకుంటారు.తదనుగుణంగా మొత్తం ప్రణాళికను అమలు చేశారు.గత నెలలో నిర్వహించిన GNM ఫైనల్ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులైన అభ్యర్థులందరికీ ప్రత్యేక గదులు కేటాయించబడ్డాయి. వారికి ముందుగానే పుస్తకాలు ఇవ్వబడ్డాయి మరియు వారు పరీక్షకు హాజరయ్యారు. .జిల్లాలలోని నర్సింగ్ ప్రిన్సిపాళ్లు, ఇతర సిబ్బంది కూడా దీనికి పూర్తి మద్దతు పలికారు.అధికారులు ప్లాన్ మొత్తం పక్కాగా అమలు చేసి మూడో కంటికి తెలియకుండా వ్యవహారాన్ని నిర్వహించారు.పరీక్ష ముగియగానే సమాధాన పత్రాలన్నీ విజయవాడలోని నర్సింగ్ కార్యాలయానికి చేరాయి.దిద్దుబాటు పేపర్లను కూడా యుద్ధప్రాతిపదికన పూర్తి చేశారు.అదే సమయంలో పరీక్షా కేంద్రాల్లో సరిగ్గా సమాధానాలు రాయని వారి వివరాలను ముందుగానే సేకరించి అధికారులు వారి సమాధాన పత్రాల్లో ఖాళీ సమాధానాలను నింపి మార్కులు వేశారు. ఈ మొత్తం వ్యవహారం చూస్తుంటే అధికారులు ఎంత అవినీతికి పాల్పడ్డారో స్పష్టంగా అర్థమవుతోంది. అంతా బాగానే జరిగింది. అయితే ఈ విషయాన్ని కాకినాడలోని కొందరు ఏఎన్ఎంలు లీక్ చేశారు. దీంతో అవినీతి మొత్తం బయటపడింది. విషయం తెలుసుకున్న విజిలెన్స్ అధికారులు ఘటనాస్థలికి చేరుకుని విచారణ చేపట్టారు. ఈ క్రమంలో ఏఎన్ ఎంలతో కుదిరిన అగ్రిమెంట్ నుంచి వసూళ్ల వరకు అన్నీ వెలుగులోకి వచ్చాయి. ఈ కార్యక్రమంలో నర్సింగ్‌ శాఖ అధికారులను విజిలెన్స్‌ అధికారులు ప్రశ్నించారు. ఇదిలావుంటే, ఒప్పందం ప్రకారం ఫలితాలు విడుదల చేయాలని నర్సింగ్ అధికారులు నిర్ణయించారు. అయితే విషయం బయటకు పొక్కడంతో విజిలెన్స్ అధికారులు రంగంలోకి దిగి పరీక్ష ఫలితాల విడుదలను నిలిపివేశారు.

ANM నుండి GNM వరకు

గ్రామాల్లో ఏఎన్‌ఎంలుగా పనిచేస్తున్న వారికి ప్రత్యేక శిక్షణ ద్వారా జీఎన్‌ఎం కోర్సులను పూర్తి చేసి స్టాఫ్ నర్సులు, ఎంఎల్‌హెచ్‌పీలుగా నియమించాలనే లక్ష్యంతో ప్రభుత్వం ఈ కార్యక్రమాన్ని చేపట్టింది. ANMలుగా విధులు నిర్వహిస్తూనే GNM కోర్సుల్లో అర్హులైన వ్యక్తులను ఎంపిక చేసి శిక్షణ ఇస్తారు. జీఎన్‌ఎం శిక్షణ కోసం ఆరోగ్య శాఖ దాదాపు 2 వేల మందిని ఎంపిక చేసింది. వారికి వివిధ నర్సింగ్ కాలేజీలు కేటాయించి, ఏడాదిన్నర పాటు శిక్షణ ఇచ్చారు. చివరిగా ఫైనల్ ఎగ్జామ్ రాస్తే జిఎన్ ఎం కోర్సు పూర్తవుతుంది. ఆ తర్వాత స్టాఫ్ నర్సు, ఎంఎల్‌హెచ్‌పీగా అవకాశం కల్పిస్తారు. కొన్నేళ్లుగా గ్రామస్థాయిలో పనిచేస్తున్న ఏఎన్‌ఎంలు అకస్మాత్తుగా శిక్షణ పేరుతో చదివి పరీక్షలు రాయాల్సిన పరిస్థితి ఏర్పడింది. వారు శిక్షణ తీసుకుంటారు కానీ వారు పరీక్షలు కష్టంగా భావిస్తారు. ఏఎన్‌ఎంల సమస్యలను గమనించిన అధికారులు సొమ్ము చేసుకోవాలని భావించారు. నర్సింగ్ విభాగంలోని కీలక అధికారి, ప్రధానోపాధ్యాయులకు వసూళ్ల బాధ్యతలు అప్పగించారు. కొన్ని చోట్ల తనకు అనుకూలమైన వారికే ఆ బాధ్యతను అప్పగించారు. మంచి పేరున్న వారిని, శిక్షణలో ఇబ్బందులు ఉన్న వారిని ఎంపిక చేశారు. సుమారు 200 మంది నుంచి ముందస్తుగా డబ్బులు వసూలు చేశారు. మాస్ పేయింగ్ కూడా అయిపోయింది. పేపర్ల మూల్యాంకనం సమయంలో, కొంతమందికి మార్కులు జోడించబడ్డాయి. ఇక పరీక్ష ఫలితాలు విడుదల చేయడమే మిగిలింది. చివరకు విషయం వెలుగులోకి రావడంతో విషయం గుసగుసలాడింది. ఇదిలా ఉండగా డీఎంఈ కార్యాలయంలో నర్సింగ్ విభాగం అవినీతి మయంగా మారిందన్న విమర్శలున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-16T13:03:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *