తెలంగాణ హాస్టళ్లు: ఇదే భోజనం..! అని అడిగితే వెన్ను వంచుతాను!

నాసిరకం చికెన్, మటన్, గుడ్లు..

హాస్టళ్లు, గురుకులాల్లో ఇదే ఆహారం

తరచూ విద్యార్థులకు అస్వస్థత.. కడుపునొప్పి, ఆయాసం

చదువులపై దృష్టి సారించలేక.. మెనూ గోడలపై బోర్డులకే పరిమితమైంది

సిబ్బందిని బెదిరించి.. మధిర్‌లో విద్యార్థులను కొట్టిన ప్రిన్సిపాల్

ఇంత జరుగుతున్నా ప్రభుత్వం పట్టించుకోవడం లేదు

(ఆంధ్రజ్యోతి న్యూస్ నెట్‌వర్క్):

ఖమ్మం జిల్లా మదిర బీసీ గురుకుల బాలికల హాస్టల్‌, మదిర బీసీ గురుకుల బాలికల హాస్టల్‌లో నెల రోజులుగా భోజనం రుచిగా లేదని, కూరలు సరిగా వండలేదని బాలికలు ఫిర్యాదు చేసినందుకు 20 మంది విద్యార్థినులను కొట్టి చంపారు. హాస్టల్ విషయాలు బయటపెడితే తీవ్ర పరిణామాలు ఉంటాయని హెచ్చరించారు.

…ఇది ఒక్క మధిర గురుకుల పాఠశాలకే పరిమితం కాదు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా (తెలంగాణ) ఇలాంటి ఘటనలు నిత్యకృత్యమయ్యాయి. కొన్ని విషయాలు బయటకు పొక్కుతుండగా మరికొందరిని బయటకు రాకుండా సంక్షేమ హాస్టళ్ల అధికారులు, సిబ్బంది జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నారు. విద్యార్థులకు నాణ్యమైన ఆహారం అందడం లేదని తెలిసినా అధికారులు పట్టిం చుకోనట్లుగా వ్యవహరిస్తున్నారు. హాస్టళ్లలో అన్నంతో భోజనం అందిస్తున్నామని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రగల్భాలు పలుకుతుండగా.. క్షేత్రస్థాయిలో పరిస్థితి అందుకు విరుద్ధంగా ఉంది. విద్యార్థులకు నీళ్ల పులుసు, ఉడకని అన్నం, కుళ్లిన కూరగాయలతో వండిన కూరలు అందజేస్తున్నారు. వీటిని తిన్న విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురవుతున్నారు. అలసట, నిద్రలేమి, కడుపునొప్పి సమస్యలతో ఆసుపత్రుల్లో చేరుతున్నారు. తరగతి గదుల్లో సరిగ్గా ఏకాగ్రత పెట్టలేకపోతున్నారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 1,750 సంక్షేమ హాస్టళ్లు ఉండగా అందులో 650 పోస్ట్‌ మెట్రిక్‌, 1100 ప్రీ మెట్రిక్‌ హాస్టళ్లు ఉన్నాయి. దాదాపు 2.50 లక్షల మంది విద్యార్థులు ఈ హాస్టళ్లలో ఉంటూ స్థానిక పాఠశాలల్లో చదువుతున్నారు.

కొన్ని చోట్ల ప్రభుత్వ భవనాల్లో హాస్టళ్లు ఉన్నా చాలా చోట్ల అద్దె భవనాల్లో కొనసాగుతున్నాయి. ఈ అవసరాలకు అనుగుణంగా మౌలిక వసతులు లేక విద్యార్థులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. వీరికి ప్రభుత్వం చెల్లిస్తున్న మెస్ ఛార్జీలు కూడా అంతంత మాత్రమే. 3-7వ తరగతి విద్యార్థులకు నెలకు రూ.950 చెల్లిస్తున్న ప్రభుత్వం.. 8, 9, 10వ తరగతి విద్యార్థులకు రూ.1100, ఇంటర్, డిగ్రీ విద్యార్థులకు రూ.1500 చెల్లిస్తోంది. అయితే మెస్ బిల్లులు పెండింగ్‌లో ఉన్నాయని, కొందరు వార్డెన్లు తమ చేతివాటం ప్రదర్శిస్తున్నారని, కొందరు ప్రధానోపాధ్యాయులు సహా వార్డెన్లు, సిబ్బంది కుమ్మక్కయ్యి విద్యార్థులకు నాసిరకం భోజనం, కూరలు వడ్డిస్తున్నారనే ఆరోపణలు ఉన్నాయి.

మెనూ నిబంధనలకు నీరు..

నిజానికి హాస్టల్ విద్యార్థులకు అల్పాహారం, మధ్యాహ్న భోజనం, రాత్రి భోజనం మరియు సాయంత్రం స్నాక్స్ ఇవ్వాలి. చికెన్ నెలకు నాలుగుసార్లు, మటన్ రెండుసార్లు తినాలి. రోజూ ఒక గుడ్డు ఇవ్వాలి. కానీ, ఈ మెనూ గోడలపై ఉన్న బోర్డులకే పరిమితమైంది. మాంసం ఇచ్చినప్పుడు గుడ్లు ఇవ్వరు. నాసిరకం కూరలు, నీళ్ల పులుసు, పురుగులున్న అన్నం, నూకలున్న అన్నం ఎక్కువగా వడ్డిస్తున్నారు. నాసిరకం కోడి గుడ్లు, చికెన్ తెచ్చి విక్రయిస్తున్నారు. కొన్ని హాస్టళ్లలో రాత్రి వండిన అన్నం, కూరలు మరుసటి రోజు, మధ్యాహ్నం వండినవి రాత్రి కూరల్లో కలుపుతున్నారు. వీటిని తిన్న విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురై ఆస్పత్రుల్లో చేరారు. కానీ రాష్ట్రవ్యాప్తంగా వేలాది మంది విద్యార్థులు అనారోగ్యం పాలవుతున్నా ప్రభుత్వం పట్టించుకోవడం లేదు. విద్యార్థులను ఆస్పత్రికి పంపి వైద్యం చేయించడమే తప్ప బాధ్యులపై చర్యలు తీసుకోవడం లేదు. అక్కడక్కడా ఒకరిద్దరు వార్డెన్లు, ప్రధానోపాధ్యాయులను సస్పెండ్ చేసినా అది తాత్కాలికమే.

నిబంధనల ప్రకారం.. ప్రతి గురుకులంలో మెస్ కమిటీలు వేయాలి. ఉపాధ్యాయులు, విద్యార్థులతో కూడిన ఈ కమిటీలు ఆహార నాణ్యతను పరిశీలించాలి. ప్రధానోపాధ్యాయులు, ఉపాధ్యాయులు రుచి చూసిన తర్వాత విద్యార్థులకు అందించాలనే నిబంధన కూడా ఉంది. ఇది కూడా పని చేయడం లేదు. ఎక్కడా మెస్ కమిటీలు లేవు. వార్డెన్లు, ప్రధానోపాధ్యాయుల హవా నడుస్తోంది. అపరిశుభ్రంగా ఉన్న స్టోర్ రూమ్‌లు, పాత్రలు, పరికరాలు కూడా వినియోగిస్తున్నారు. ఉన్నతాధికారులతో పాటు స్థానిక ప్రజాప్రతినిధులు హాస్టళ్ల వైపు మొగ్గు చూపడం లేదు. ఎమ్మెల్యేలు కూడా పెద్దగా పట్టించుకోవడం లేదు. దీంతో ఆ హాస్టళ్ల ప్రధానోపాధ్యాయులు, ఉపాధ్యాయులు, వార్డెన్లు, సిబ్బంది ఇష్టానుసారంగా వ్యవహరిస్తున్నారు.

ఆందోళనకరమైన సంఘటనల పరంపర

 • సంక్షేమ హాస్టళ్లలో తరచూ జరుగుతున్న ఘటనలు విద్యార్థులు, తల్లిదండ్రులను ఆందోళనకు గురిచేస్తున్నాయి. ఇటీవల జరిగిన కొన్ని సంఘటనలను పరిశీలిస్తే..

 • గతేడాది నవంబర్‌లో వికారాబాద్ జిల్లా పెద్దేముల్ మండలం మారేడుపల్లి కస్తూర్బా గాంధీ బాలికల గురుకులంలో 11 మంది విద్యార్థినులు కలుషిత ఆహారం తిని వాంతులు, కడుపునొప్పితో ఆస్పత్రిలో చేరారు.

 • సిద్దిపేట జిల్లా కేంద్రంలోని తెలంగాణ మైనార్టీ బాలికల రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలో కొన్ని నెలల క్రితం విద్యార్థినులకు ఒకరోజు వండిన కోడిమాంసాన్ని మరోరోజు వండిన వంకాయ కూరతో వడ్డించారు. దీంతో 128 మంది అస్వస్థతకు గురయ్యారు. రెండు మూడు రోజుల తర్వాత విద్యార్థులు కోలుకున్నారు.

 • నిర్మల్ జిల్లా బాసర ట్రిపుల్ ఐటీలో గతేడాది జూలైలో గుడ్డు కూర పాడైన కారణంగా 500 మందికి పైగా విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు. 20 మంది విద్యార్థుల పరిస్థితి విషమించడంతో నిజామాబాద్‌లోని ఓ ప్రైవేట్‌ ఆస్పత్రికి తరలించి చికిత్స అందిస్తున్నారు.

 • భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లా జూలూరుపాడు మండలం పడమట నర్సాపురం గిరిజన బాలికల ఆశ్రమ ఉన్నత పాఠశాలలో గతేడాది డిసెంబర్‌లో కలుషిత ఆహారం తిని 200 మంది విద్యార్థినులు తీవ్ర అస్వస్థతకు గురయ్యారు.

 • జగిత్యాల జిల్లా కేంద్రంలోని కస్తూర్బా గాంధీ బాలికల విద్యాలయంలో ఈ నెల 14న నాసిరకం ఆహారం అందక 18 మంది విద్యార్థినులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు.

 • సంగారెడ్డి జిల్లా నారాయణఖేడ్‌లోని కస్తూర్బా బాలికల పాఠశాలలో నాలుగు నెలల క్రితం కలుషిత ఆహారం తిని 30 మంది విద్యార్థినులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు. ఈ ఘటనకు బాధ్యుడిగా కేజీబీవీ ప్రిన్సిపాల్‌ను సస్పెండ్ చేశారు.

 • కొన్ని నెలల క్రితం మహబూబాబాద్‌లోని గిరిజన ఆశ్రమ బాలికల పాఠశాలలో 9 మంది బాలికలు అస్వస్థతకు గురయ్యారు. పాలకూరలో వానపాములు ఉన్నా.. కూర వండి తిన్న విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు.

 • కుమ్రం భీమ్ ఆసిఫాబాద్ జిల్లా కౌటాల మండలం మొగద్ దగద్ ఆశ్రమ పాఠశాలలో పురుగులతో అన్నం తినిపించి విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు.

 • గతేడాది డిసెంబర్ 21న యాదాద్రి జిల్లా వలిగొండ మండలం లోత్‌కుంటలోని ఆదర్శ పాఠశాలలోని హాస్టల్‌లో కలుషిత ఆహారం తిని 13 మంది విద్యార్థినులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు. రాత్రి భోజనం చేశాక వాంతులు చేసుకోవడంతో చికిత్స నిమిత్తం ఆస్పత్రికి తరలించారు.

 • హనుమకొండ జిల్లా కమలాపూర్, మహబూబ్ నగర్ జిల్లా బోయపల్లి జెడ్పీ ఉన్నత పాఠశాలలో 12 మంది, కరీంనగర్ జిల్లా చొప్పదండిలోని ఎస్సీ బాలికల హాస్టల్‌లో 10 మంది, నిర్మల్ జిల్లా భైంసాలోని కేజీబీవీలో 9 మంది, జోగులాంబ గద్వాల్ జిల్లా గట్టు మండలం బాలికల గురుకులంలో 100 మంది విద్యార్థులు, కలుషిత ఆహారం తిని 100 మంది విద్యార్థులు అస్వస్థతకు గురయ్యారు.

 • నల్గొండ జిల్లా దామరచర్ల గిరిజన పాఠశాలలో 26 మంది, మహబూబాబాద్ జిల్లా కురవి మండలం సీరోలు ఏకలవ్య గురుకులంలో 40 మంది, సంగారెడ్డి జిల్లా నారాయణఖేడ్‌లోని సాంఘిక సంక్షేమ హాస్టల్‌లో 15 మంది విద్యార్థులు, నలుగురు ఉపాధ్యాయులు, ఖమ్మం జిల్లా తనికెళ్ల గిరిజన మహిళా డిగ్రీ కళాశాలలో 100 మంది విద్యార్థులు కలుషిత ఆహారం తిన్న తర్వాత కూడా అనారోగ్యం పాలయ్యారు.

నిజామాబాద్ జిల్లాలో ఇద్దరు విద్యార్థినులు మృతి చెందారు

నిజామాబాద్ జిల్లాలో రెండు చోట్ల కస్తూర్బా గాంధీ బాలికల విద్యాలయాలకు చెందిన ఇద్దరు విద్యార్థినులు అస్వస్థతకు గురై మృతి చెందారు. ఉట్నూర్ కేజీబీవీలో 10వ తరగతి చదువుతున్న ఆత్రం కవిత తీవ్ర అస్వస్థతకు గురై చికిత్స ఆలస్యం కావడంతో చికిత్స పొందుతూ మృతి చెందింది. అలాగే కుంటాల ఆశ్రమ పాఠశాలలో 6వ తరగతి చదువుతున్న రాథోడ్ భాగ్యశ్రీ అస్వస్థతకు గురై ఇచ్చోడ ఆస్పత్రిలో చికిత్స పొందుతూ మృతి చెందింది. ఈ రెండు ఘటనల్లో అధికారుల నిర్లక్ష్యమే ఎక్కువగా కనిపిస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-20T13:43:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *