పరీక్ష ప్రత్యేకం: తెలంగాణలో ప్రత్యేక రిజర్వేషన్ విధానం జోనల్ వ్యవస్థ

గ్రూప్-1 మెయిన్స్ ప్రత్యేకం

పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు, ప్రధానంగా గ్రూప్-1 స్థాయి పరీక్షకు చదువుతున్న అభ్యర్థులు తెలంగాణ రాష్ట్రంలోని జోనల్ వ్యవస్థపై పూర్తి అవగాహన కలిగి ఉండాలి. నిజానికి తెలంగాణ రాష్ట్ర ఉద్యమాన్ని ‘ఉద్యోగాల కోసం ఉద్యమం’గా గుర్తించాలి. ఉద్యోగుల ప్రాసెసింగ్ సిస్టమ్ జోనల్ నిబంధనల ప్రకారం పనిచేస్తుంది. ఈ నేపథ్యంలో జోనల్ వ్యవస్థ ఏర్పడిన తీరు, పని తీరు, పరిణామ క్రమం వంటి అంశాలను అభ్యర్థులు విశ్లేషించుకోగలగాలి. అదేవిధంగా ప్రస్తుత తెలంగాణ రాష్ట్రంలో ఏర్పాటైన జోనల్ వ్యవస్థను అర్థం చేసుకుని అప్పటి, ఇప్పటి వ్యవస్థలను తులనాత్మక కోణంలో పరిశీలించగలగాలి.

చారిత్రక నేపథ్యం

1868లో నిజాం పరిపాలనలో స్థానికులకు ఉపాధి కల్పించేందుకు ఫర్మానా లేదా ప్రభుత్వ ఉత్తర్వు వెలువడినప్పుడు ‘ముల్కీ’ అనే పదాన్ని తొలిసారిగా ఉపయోగించారు. ఈ ముల్కీల రక్షణ కోసం, వారి డిమాండ్ల మేరకు అనేక ఉద్యమాలు మరియు ఆదేశాలు జారీ చేయబడ్డాయి. 1919లో ముల్కీ నియమాలను అలీ ఇమామ్ రూపొందించారు. కానీ తర్వాత కాలంలో ముల్కీ నిబంధనలు, ముల్కీల రక్షణకు అనేక సూత్రాలు ప్రతిపాదించబడ్డాయి. 1930లో కొత్త ఉపాధి విధానం స్థానికులకు ఉద్యోగాలు అనే నినాదాన్ని కాపాడేందుకు ప్రయత్నించింది.

స్వాతంత్య్రానంతరం, ముఖ్యంగా హైదరాబాద్ రాష్ట్రం ఇండియన్ యూనియన్‌లో విలీనమైన తర్వాత, సైనిక ప్రభుత్వ పాలనలో మరియు పౌర ప్రభుత్వ పాలనలో అవసరమైన గుర్తింపు పొందలేకపోయింది. ఒప్పందాల ఫలితంగా 1956 నవంబర్ 1న ఏర్పడిన ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రం తెలంగాణ వాసుల ఉద్యోగ రక్షణను విస్మరించింది. ఈ నేపథ్యంలోనే 1969 నాటి రక్షణవాద ఉద్యమం ఉద్భవించింది. అష్ట సూత్రాలు మరియు పంచ సూత్రాల ద్వారా ముల్కీల రక్షణ కోసం కొన్ని హామీలను ప్రకటించారు.

1971 మరియు 1972 మధ్య జై ఆంధ్ర ఉద్యమం ఆరు సూత్రాల పథకం ప్రకటనకు దారితీసింది. ఈ సందర్భంగా ప్రొఫెసర్ జయశంకర్ తన ‘తెలంగాణ రాష్ట్రం-ఎ డిమాండ్’ పుస్తకంలో ఈ ఆరు సూత్రాల పథకం తెలంగాణ రక్షణకు శాశ్వత సమాధినిచ్చిందని పేర్కొన్నారు.

ఆరు సూత్రాల పథకం అమలుపై తెలంగాణ ప్రజలు తమ నిరసన, అసంతృప్తి, ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. ఈ నేపథ్యంలో ఉమ్మడి రాష్ట్రంలోని అన్ని ప్రాంతాల ఉద్యోగులను రీజియన్లు, శాఖల వారీగా భర్తీ చేసేలా జోనల్ వ్యవస్థను రూపొందించారు.

కాబట్టి అభ్యర్థులు… తెలంగాణ ప్రాంత ఉద్యోగ అవకాశాలు, రిక్రూట్‌మెంట్ అర్హతలు మరియు ప్రక్రియలను అర్థం చేసుకోకుండా తెలంగాణ రాష్ట్ర ఉద్యోగ అవకాశాల గురించి జ్ఞానాన్ని పొందలేరు. జోనల్ వ్యవస్థ పూర్వాపరాలు, అమలు తీరుపై అధ్యయనం చేయాలి. అదేవిధంగా ఉద్యమ ఫలితంగా ఏర్పడిన తెలంగాణ రాష్ట్రంలో కొత్త జోనల్ వ్యవస్థతో పాత వ్యవస్థను పోల్చాలి. ఈ అధ్యయనం 1975 ప్రెసిడెన్షియల్ ఆర్డర్ యొక్క అవగాహనతో కొనసాగాలి.

రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వులు-1975

భారత పార్లమెంటు ముల్కీ నిబంధనలను రద్దు చేసింది. 32వ రాజ్యాంగ సవరణ ద్వారా, కేంద్రం సవరణ ద్వారా 7వ షెడ్యూల్‌లోని మొదటి జాబితాలోని 63వ అంశంలో 371(1)కి ఉప-నిబంధనలను d మరియు e జోడించింది. రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వులతో ఈ సవరణ చట్టంగా ఆమోదించబడింది. 3 మే 1974న రాష్ట్రపతి ఆమోదం పొందింది. అక్టోబర్ 18, 1975న రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వు (ప్రెసిడెన్షియల్ ఆర్డర్) JIV పేరుతో పూర్తి స్థాయిలో అమల్లోకి వచ్చింది.

371(డి) ముఖ్యాంశాలు

1. రాష్ట్ర అవసరాల దృష్ట్యా, విద్య మరియు ఉపాధి అవకాశాలలో ప్రత్యేక కేటాయింపులు మరియు సౌలభ్యం కల్పించడానికి రాష్ట్రపతికి అవకాశం కల్పించబడింది.

2. స్థానిక కేడర్ మరియు స్థానికతను నిర్ధారించడానికి రాష్ట్రపతికి అవకాశం ఇవ్వబడింది.

3. మునుపటి నియామకాల చట్టబద్ధత.

4. అడ్మినిస్ట్రేటివ్ ట్రిబ్యునల్ రాజ్యాంగం యొక్క అవకాశం.

5. ఈ నిబంధన ప్రకారం, విద్యావకాశాల విస్తరణ కోసం సెంట్రల్ యూనివర్శిటీ అందించబడింది.

6. రాష్ట్రంలోని అన్ని ప్రాంతాలు ఉద్యోగ నియామకాల కోసం జోన్‌లుగా విభజించబడ్డాయి మరియు అన్ని ఉద్యోగాలు లోకల్-జోనల్-స్టేట్ కేడర్‌గా విభజించబడ్డాయి.

జోనల్ వ్యవస్థ

1. కోస్టల్ ఆంధ్ర 2. కోస్టల్ ఆంధ్ర

3. కోస్తా ఆంధ్ర 4. రాయలసీమ

5. ఆదిలాబాద్, కరీంనగర్, వరంగల్, ఖమ్మం

6. నిజామాబాద్, మెదక్, హైదరాబాద్, మహబూబ్ నగర్, నల్గొండ. (తరువాత రంగారెడ్డి జిల్లా చేర్చబడింది)

ఆర్టికల్ 371(డి)లోని సెక్షన్ 14 హైదరాబాద్‌లోని కొన్ని ప్రభుత్వ శాఖలను స్థానిక రిజర్వేషన్ల నుండి మినహాయించింది.

  • 14A – సెక్రటేరియట్

  • 14B- విభాగాల అధిపతులు (51)

  • 14C- రాష్ట్ర స్థాయి కార్యాలయాలు (51)

  • 14D- ప్రత్యేక కార్యాలయాల ప్రత్యేక అధికారి (28)

  • 14E- ప్రధాన అభివృద్ధి ప్రాజెక్టులు (33)

  • 14F- హైదరాబాద్ సిటీ పోలీస్ చట్టంలో పేర్కొన్న నిర్దిష్ట పోలీసు అధికారుల ఉద్యోగాలు (11 జనవరి 1975 నాటి జియో నెం. 728 ప్రకారం పై వారికి సమాన వాటా ఉండాలి). కార్పొరేషన్లు, విశ్వవిద్యాలయాలు మరియు ప్రభుత్వ-ఎయిడెడ్ పాఠశాలల సమస్యలను ఈ ఉత్తర్వు ప్రస్తావించలేదు.

ఉద్యోగ కేడర్లు – రాష్ట్రంలోని మొత్తం ఆరు జోన్‌లు

1. జిల్లా కేడర్/లోకల్ కేడర్

జిల్లాను ఒక యూనిట్‌గా పరిగణించి జిల్లా స్థాయి పోస్టులను మాత్రమే నియమించాలనేది విధానం. జిల్లా కేడర్‌లో 80 శాతం స్థానిక రిజర్వేషన్‌, మిగిలిన 20 శాతం బహిరంగ పోటీ. దీని ప్రకారం నాలుగేళ్లు చదివితే స్థానికుడే.

2. NGO- జోనల్ స్థాయి

ఈ ఉద్యోగాలు LDC యొక్క ఉన్నత స్థాయికి సంబంధించినవి. అంటే ప్రమోషన్ అవకాశం ఉన్న ఎన్జీవో ఉద్యోగాలు, కొన్ని గెజిటెడ్ ఆఫీసర్ ఉద్యోగాలు. వీటిలో 70 శాతం స్థానికులకు, 30 శాతం బహిరంగ పోటీకి కేటాయించబడతాయి.

3. జోనల్ స్థాయి గెజిటెడ్

ఇందులో స్థానికులకు 60 శాతం, ఓసీలకు 40 శాతం రిజర్వేషన్లను గుర్తించారు. అయితే చివరిది రాష్ట్ర కేడర్. దీనికి స్థానిక రిజర్వేషన్లు వర్తించవు. ఆరు సూత్రాలు ప్రకటించిన కాలంలో ఏపీలో రాష్ట్రపతి పాలన అమల్లో ఉంది. రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వులు వెలువడిన సమయంలో జలగం వెంగళరావు రాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నారు. 1969 ఉద్యమ వైఫల్యంతో తెలంగాణ ప్రజలు సతమతమయ్యారు. ఈ నేపథ్యంలో రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వుల అమలులో అనేక ఉల్లంఘనలు చోటుచేసుకున్నాయి.

రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వులను వక్రీకరించడం

ఓపెన్ కేటగిరీ రిక్రూట్‌మెంట్‌లో అక్రమాలు: ఓపెన్ కేటగిరీ విభాగాన్ని నాన్‌లోకల్‌గా మార్చి సీమెన్‌లతో భర్తీ చేశారు.

అశాస్త్రీయ నియామక ప్రక్రియ: రిజర్వేషన్ విధానంలో ముందుగా ఓసీని భర్తీ చేయాలి. ఆ తర్వాత రిజర్వేషన్ భర్తీ చేయాలి. కానీ ఇది తారుమారు చేయబడింది.

ఉద్యోగాల ప్రమోషన్ (బహిరంగ పోటీ): ఓసీ ఉద్యోగాలను రకరకాలుగా పెంచి నాన్ లోకల్ చేశారు. తెలంగాణ వారికి ఉద్యోగాలు నిరాకరించింది.

ఈక్విటబుల్ షేర్ల ప్రయోజనాలు: జనాభా ప్రకారం మినహాయించబడిన విభాగాలలో ప్రాతినిధ్యం ఉండాలి. 728 Jio 1975 ఈ విషయాన్ని నిర్ధారిస్తుంది. కానీ ఆచరణ వేరు. తెలంగాణ జనాభా 40 శాతం ఉన్నప్పటికీ ప్రాతినిధ్యం 15 శాతానికి మించలేదు. బోర్డులు, కార్పొరేషన్లలో పక్షపాతం: డెయిరీ బోర్డు, ఇంటర్, ఎస్‌ఎస్‌సీ బోర్డులు, ఆర్టీసీ, విద్యుత్ వంటి కార్పొరేషన్లలో తెలంగాణకు ప్రాతినిధ్యం లభించలేదు.

డిప్యుటేషన్ల పేరుతో అక్రమాలు: హైదరాబాద్‌లోని పలు ప్రభుత్వ కార్యాలయాల్లోకి స్థానికేతరులు డిప్యూటేషన్ల పేరుతో అక్రమంగా ప్రవేశించారు. వీరి వల్ల తెలంగాణలో ఉద్యోగావకాశాలు తగ్గిపోయాయి.

బోగస్ సర్టిఫికెట్లు: ముల్కీ నిబంధనలో స్థానికతను 15 నుంచి నాలుగేళ్లకు తగ్గించడంతో సర్టిఫికెట్లు పొందడం సులభతరం చేసింది. ఈ అక్రమ నియామకాలు ఆదిలాబాద్, రంగారెడ్డి, ఖమ్మం జిల్లాల్లోనే ఎక్కువగా జరిగాయి. పై వక్రీకరణ కారణంగా 1975 రాష్ట్రపతి ఉత్తర్వులు తెలంగాణ ప్రాంత నిరుద్యోగులకు సంతోషం కలిగించలేకపోయాయి.

ఆరు సూత్రాల పథకం అమలు-రాజకీయ పరిణామాలు

1973 జనవరి 18 నుండి డిసెంబర్ 10 వరకు ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రపతి పాలనలో ఉంది. రాష్ట్రపతి పాలన ఎత్తివేయడంతో జలగం వెంగళరావు ముఖ్యమంత్రి అయ్యారు. జూన్ 25, 1975 నుండి మార్చి 1977 వరకు జాతీయ అత్యవసర పరిస్థితి విధించబడింది. ఇందిరా గాంధీ ఎన్నికకు వ్యతిరేకంగా అలహాబాద్ కోర్టు తీర్పునిచ్చింది. ఎమర్జెన్సీ తర్వాత కాంగ్రెస్ పార్టీ ఓడిపోయి జనతా పార్టీ అధికారంలోకి వచ్చింది. అయితే ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో కాంగ్రెస్ మెజారిటీ సీట్లు గెలుచుకుంది.

1978 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఇందిరా కాంగ్రెస్ విజయం సాధించింది. చెన్నారెడ్డి ముఖ్యమంత్రి అయ్యారు. ఆయన హయాంలో 1978లో రంగారెడ్డి జిల్లా, 1979లో విజయనగరం జిల్లా ఏర్పాటైంది. వారానికి ఐదు రోజుల పనిదినాలు అమలులోకి వచ్చాయి. 1980 మధ్యంతర లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో ఇందిరా గాంధీ మెదక్ నుంచి ఎంపీగా గెలుపొందారు. 1980లో చెన్నా రెడ్డి సీఎం పదవికి రాజీనామా చేశారు.

తెలంగాణ జోన్స్ 2021

తెలంగాణలో గతంలో 10 జిల్లాలు ఉండగా, రాష్ట్రం ఏర్పడిన తర్వాత ఈ జిల్లాల సంఖ్యను 31కి పెంచగా.. ఆ తర్వాత మరో రెండు జిల్లాలు ఏర్పాటయ్యాయి. తెలంగాణ ప్రభుత్వం మొత్తం 33 జిల్లాల్లో 7 జోన్లను ఖరారు చేసింది. ఈ మేరకు నారాయణపేట జిల్లాను జోగులాంబ మండలంలో చేర్చారు. వికారాబాద్ జిల్లాను చార్మినార్ జోన్‌లో చేర్చారు. ప్రభుత్వ శాఖలు మరియు పోలీసు శాఖలకు ప్రత్యేక జోన్లు ఉన్నాయి. జిల్లా స్థాయి నుంచి మల్టీజోన్ వరకు 95 ఉద్యోగాలు స్థానికులకే కేటాయించారు. ఓపెన్ కోటా కింద 5% ఉద్యోగాలు మాత్రమే అందించబడతాయి.

ఒకటి నుంచి ఏడో తరగతి వరకు ఏ జిల్లాలో ఎక్కువ కాలం చదివితే ఆ జిల్లా వాసులుగా లెక్కిస్తారు. కొత్త జోనల్ విధానానికి రాష్ట్రపతి ఆమోదం తెలపడంతో తెలంగాణ ప్రభుత్వం 33 జిల్లాలతో కూడిన 7 జోన్లను ప్రకటిస్తూ ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. మల్టీజోన్-1లో కాళేశ్వరం, బాసర, రాజన్న సిరిసిల్ల, భద్రాద్రి, మల్టీజోన్-2లో యాదాద్రి, చార్మినార్, జోగులాంబ మండలాలు ఉన్నాయి.

జోన్-1 (కాళేశ్వరం): ఆసిఫాబాద్- కొమరం భీమ్, మంచిర్యాల, పెద్దపల్లి, జయశంకర్- భూపాలపల్లి, ములుగు

జోన్-2 (బాసర): ఆదిలాబాద్, నిర్మల్, నిజామాబాద్, జగిత్యాల

జోన్-3 (రాజన్న సిరిసిల్ల): కరీంనగర్, సిరిసిల్ల- రాజన్న, సిద్దిపేట, మెదక్, కామారెడ్డి

జోన్-4 (భద్రాద్రి) కొత్తగూడెం: భద్రాద్రి, ఖమ్మం, మహబూబాబాద్, వరంగల్ రూరల్, వరంగల్ అర్బన్

జోన్-5 (యాదాద్రి): సూర్యాపేట, నల్గొండ, భువనగిరి-యాదాద్రి, జనగాం

జోన్-6 (చార్మినార్): మేడ్చల్-మల్కాజిగిరి, హైదరాబాద్, రంగారెడ్డి, సంగారెడ్డి, వికారాబాద్

జోన్-7 (జోగులాంబ): మహబూబ్ నగర్, నారాయణపేట్, జోగులాంబ-గద్వాల్, వనపర్తి, నాగర్ కర్నూల్

జిల్లా కేడర్ పోస్టులు: ఆఫీస్ సబార్డినేట్, శానిటరీ వర్కర్, స్వీపర్, వాచ్‌మెన్, ఫోర్‌మెన్, కార్పెంటర్, మేసన్, గార్డనర్, మిల్లిమలన్, చౌకీదార్, ప్రింటింగ్ టెక్నీషియన్, కానిస్టేబుల్, టైపిస్ట్, జూనియర్ అసిస్టెంట్, జూనియర్ స్టెనో, డ్రైవర్, రికార్డ్ అసిస్టెంట్, రెనాల్ట్ ఆపరేటర్, జుమేదార్, చైన్‌మెన్, కోక్ , జూనియర్ పంచాయతీ కార్యదర్శి, పంచాయతీ కార్యదర్శి, గ్రేడ్-4 మరియు ఇతర పోస్టులు

జోనల్ కేడర్ పోస్టులు: హెడ్ ​​కానిస్టేబుల్, ASI, SI, అసిస్టెంట్ కమర్షియల్ టాక్స్ ఆఫీసర్, సీనియర్ డ్రైవర్, నాయబ్ తహశీల్దార్, సీనియర్ అసిస్టెంట్, MRI, ARI, సీనియర్ స్టెనోగ్రాఫర్, డిప్యూటీ ఇన్స్పెక్టర్ ఆఫ్ సర్వే, నాన్-టెక్నికల్ పర్సనల్ అసిస్టెంట్, అసిస్టెంట్ టెక్నికల్ ఆఫీసర్, టెక్నికల్ అసిస్టెంట్, అగ్రికల్చర్ ఎక్స్‌టెన్షన్ ఆఫీసర్, పంచాయతీ కార్యదర్శి గ్రేడ్-1, 2, 3, సబ్-రిజిస్ట్రార్ గ్రేడ్-2, తదితర పోస్టులు

మల్టీ జోనల్ క్యాడర్ పోస్టులు: డిప్యూటీ కలెక్టర్, RDO, అసిస్టెంట్ సెక్రటరీ, సూపరింటెండెంట్, తహసీల్దార్, ఇన్స్పెక్టర్ ఆఫ్ సర్వే, డిప్యూటీ కమర్షియల్ టాక్స్ ఆఫీసర్, అసిస్టెంట్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఇంజనీర్, CI, DSP, కమర్షియల్ ట్యాక్స్ ఆఫీసర్, డివిజనల్ అకౌంట్స్ ఆఫీసర్ గ్రేడ్-1, 2, అసిస్టెంట్ ఇంజనీర్, టెక్నికల్ ఆఫీసర్, మెడికల్ ఆఫీసర్ , అసిస్టెంట్ డైరెక్టర్, జిల్లా పంచాయతీ అధికారి, డివిజనల్ పంచాయతీ అధికారి, MPDO, మండల పంచాయతీ అధికారి, వ్యవసాయ అధికారి, సబ్ రిజిస్ట్రార్ గ్రేడ్-1, జిల్లా రిజిస్ట్రార్, మున్సిపల్ కమీషనర్ గ్రేడ్-2, 3 మొదలైన అన్ని పోస్టులు జిల్లా, జోనల్ మరియు బహుళ పరిధిలో పరిగణించబడలేదు. అన్ని శాఖల పరిధిలోని జోనల్‌ను రాష్ట్ర స్థాయి పోస్టులుగా పరిగణించాలి.

ఆరు అంశాల పథకం తెలంగాణ రక్షణను శాశ్వతంగా సమాధి చేసిందని ప్రొఫెసర్ జయశంకర్ తన ‘తెలంగాణ రాష్ట్రం – ఒక డిమాండ్’ పుస్తకంలో పేర్కొన్నారు.

జిల్లాలతో 7 యూనిట్లు…

కొన్ని జిల్లాలు వివిధ ప్రభుత్వ శాఖలలో 7 యూనిట్లుగా విభజించబడ్డాయి.

1. ఆసిఫాబాద్, మంచిర్యాల, పెద్దపల్లి, భూపాలపల్లి, ములుగు; 2. ఆదిలాబాద్

2. ఆదిలాబాద్, నిజామాబాద్, జగిత్యాల

3. కరీంనగర్, సిరిసిల్ల, సిద్దిపేట, మెదక్, కామారెడ్డి

4. కొత్తగూడెం, ఖమ్మం, మహబూబాబాద్, వరంగల్

5. సూర్యాపేట, నల్గొండ, భువనగిరి, జనగామ

6. మల్కాజిగిరి, హైదరాబాద్, రంగారెడ్డి, సంగారెడ్డి, వికారాబాద్

7. మహబూబ్ నగర్, గద్వాల, వనపర్తి, నాగర్ కర్నూల్, నారాయణపేట

lj.jpg

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-21T16:10:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *