వందే భారత్ రైళ్లు ఇక ప్రైవేట్.. కేంద్రం సంచలన నిర్ణయంఇటీవల దేశవ్యాప్తంగా ప్రారంభించిన అత్యాధునిక వందే భారత్ ఎక్స్ ప్రెస్ రైళ్లకు ప్రయాణికుల నుంచి అపూర్వ స్పందన లభిస్తోంది. ఏపీ-తెలంగాణ సహా వివిధ రాష్ట్రాల్లో ఈ రైళ్లకు రోజురోజుకూ డిమాండ్ పెరుగుతోంది. ఇప్పటివరకు వివిధ రాష్ట్రాల్లోని వివిధ నగరాల మధ్య 10 రైళ్లు తిరుగుతున్నాయి. ఇతర ఎక్స్‌ప్రెస్ రైళ్లతో పోలిస్తే టికెట్ ధరలు రెట్టింపు అయినప్పటికీ ప్రయాణికులు పెద్దగా పట్టించుకోవడం లేదు. సమయం మరియు వేగానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడుతుంది.

వందే భారత్ రైళ్లకు ఉన్న ఆదరణ, పెరుగుతున్న ఆక్యుపెన్సీ రేటు మరియు డిమాండ్‌ను దృష్టిలో ఉంచుకుని, దేశంలో 400 కొత్త వందే భారత్ రైళ్లను తయారు చేయడానికి ప్రభుత్వం సిద్ధంగా ఉంది. కోచ్‌ల తయారీ, నిర్వహణను ప్రైవేటీకరించాలని నిర్ణయించిన కేంద్ర ప్రభుత్వం ఇందులో భాగంగా బిడ్లను ఆహ్వానించింది. దేశీయ మరియు విదేశీ కంపెనీలు ఆసక్తి వ్యక్తీకరణ (EOI) జారీ చేశాయి. ఈ 400 రైళ్లలో సగం స్లీపర్ క్లాస్‌కు చెందినవి. మిగిలిన 200.. చైర్ కార్ సర్వీసులు. స్లీపర్ క్లాస్ వందే భారత్ రైళ్లు గరిష్టంగా 200 నుండి 220 కిమీ వేగంతో నడిచేలా డిజైన్ చేయబడే అవకాశం ఉంది.

వందే భారత్ కోచ్‌లను ప్రస్తుతం చెన్నైలోని రైల్వే మంత్రిత్వ శాఖకు చెందిన ఇంటిగ్రల్ కోచ్ ఫ్యాక్టరీలో తయారు చేస్తున్నారు. ఇప్పుడు ఈ బాధ్యతల నుంచి ఐసీఎఫ్‌ని కేంద్రం విడుదల చేయనుంది. కొత్త కోచ్‌ల తయారీ, వాటి నిర్వహణను ప్రైవేట్‌ కంపెనీలకు అప్పగించనున్నారు. ఇందుకోసం ఇప్పటికే టెండర్ల ప్రక్రియను చేపట్టింది. దీని కోసం ఫ్రాన్స్‌కు చెందిన అల్ స్టార్మ్ కన్సార్టియం, ఇండియా-స్విట్జర్లాండ్‌కు చెందిన మేధా-స్టాడ్లర్ రైల్ కన్సార్టియం బిడ్‌లు దాఖలు చేశాయి. ఈ కన్సార్టియం 35 ఏళ్లపాటు వందే భారత్ రైళ్లకు అల్యూమినియం కోచ్‌లను తయారు చేస్తుంది. అలాగే, ఈ కన్సార్టియం వారి నిర్వహణ బాధ్యతలను చూసుకుంటుంది. ఈ ఒప్పందం విలువ 30 వేల కోట్లు. బిడ్ల సమర్పణకు 45 రోజులు. లేకుంటే వందేభారత్ కోచ్ ల తయారీని ప్రైవేట్ కంపెనీలకు అప్పగించేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం సన్నాహాలు చేయడంపై వ్యతిరేకత వ్యక్తమవుతోంది.Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *