బెండపూడి అమెరికన్ ఇంగ్లీష్: బెండపూడి ‘బడాయేనా’.. నిగ్గుతేల్చిన రిటైర్డ్ ఐఏఎస్!

అమెరికన్ ఇంగ్లీష్ బాగుంది

కొత్త విషయాల గురించి మాట్లాడటం అంటే మౌనం

మానవ వనరుల శాఖ కార్యదర్శి ఉషాకుమారి పరిశీలన

పబ్లిసిటీ కోసం పిల్లల భవిష్యత్తుతో ఆటలా?

ఉపాధ్యాయులపై అధికారి ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు

(కాకినాడ – ఆంధ్రజ్యోతి): 7వ మరియు 8వ తరగతి పిల్లలు అమెరికన్ యాసతో ఆంగ్లంలో అనర్గళంగా మాట్లాడుతున్నారు. ‘బెండపూడి పిల్లలు బాగున్నారు’ అని కొనియాడారు. ఇక… వైసీపీ నేతలు ‘ఇదంతా మా ఘనత. జగన్‌ ఇంగ్లిష్‌ మీడియం ఇచ్చాడన్నమాట’ అన్నారు. అది చూస్తే… బెండపూడికి ఇంగ్లీషు బాగా రాదని తేలింది. రాజకీయ నేతలు, మీడియా ముందు పేరు తెచ్చుకోవడానికే పిల్లల చేత కొన్ని వాక్యాలను ఎత్తుకెళ్లినట్లు తేలింది. విశ్వసనీయ సమాచారం మేరకు… రిటైర్డ్ ఐఏఎస్, మానవ వనరుల అభివృద్ధి శాఖ(హెచ్‌ఆర్‌డీ) కార్యదర్శి ఉషాకుమారి గురువారం కాకినాడ జిల్లా బెండపూడి పాఠశాలను సందర్శించారు. స్టేట్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ ట్రైనింగ్ అండ్ రీసెర్చ్ (ఎన్‌సీఈఆర్‌టీ)కి చెందిన సబ్జెక్ట్ ఎక్స్‌పర్ట్ శ్రీలక్ష్మి కూడా ఆమె వెంట ఉన్నారు. గతంలో ఉషాకుమారి ఇంగ్లీషులోనే మాట్లాడే కొంతమంది పిల్లలతో స్నేహంగా ఉండేవారు. వారు కొన్ని సాధారణ అంశాలపై అసాధారణ స్వరాలతో మాట్లాడారు. అయితే ఇదంతా ముందస్తుగా జరిగిన వ్యవహారమని ఉషాకుమారి గ్రహించారు. అప్పుడప్పుడూ ఏదో ఒక కొత్త విషయం గురించి మాట్లాడమని అడిగారు. ‘నేను, మీ హెడ్‌మాస్టర్‌ క్రికెట్‌ ఆడుతున్నాం. ఒంటరిగా వదిలేయమని అడిగితే పిల్లలెవరూ మాట్లాడలేకపోయారు. ‘మీ స్కూల్లో ఓ కార్యక్రమం జరుగుతోంది. సాంస్కృతిక కార్యక్రమాలు ప్రారంభించాలి. స్టేజి మీద ఉన్నవాళ్లను కిందకి దిగమని ఎలా చెబుతారు?’ మరో ప్రశ్న అడిగారు. దీనిపై కూడా విద్యార్థులు స్పందించలేదు. దీంతో ఉషాకుమారి మనస్తాపానికి గురయ్యారు. వీరికి బట్టీపట్టీ, వ్యాకరణ దోషాలూ ఉన్నాయి తప్ప ఇంగ్లీషులో ప్రావీణ్యం లేదని తేలింది. “ఇక్కడ ఇంత జరుగుతున్నాయా.. మీ ప్రచారానికి పిల్లల భవిష్యత్తుతో ఆడుకుంటున్నారా? భాషలో ఫొనెటిక్స్ ముఖ్యమా! అమెరికా యాసతో ఏం చేస్తాం?” అని ప్రశ్నించగా.. పిల్లలను ‘మగ్గింగ్’ చేశారని ఆరోపించారు.. ప్రసాద్, ఉపాధ్యాయుడు అమెరికన్ ఇంగ్లీషులో ప్రత్యేక శిక్షణ ఇచ్చి మెప్పించిన అతడిని కూడా మందలించారు.అంతేకాకుండా ‘ఇంగ్లీష్ క్రెడిట్’ ముసుగులో జూన్ నుంచి విధులు సక్రమంగా నిర్వహించడం లేదని గుర్తించారు.

ఇది కూడా చదవండి: కాల్గర్ల్ బుక్ చేసిన ఇద్దరు కుర్రాళ్లకు షాక్ తగిలింది.

తప్పుడు ప్రతిష్టను సృష్టిస్తూ…

చంద్రబాబు ప్రభుత్వం నుంచి బెండపూడి పాఠశాల ఇంగ్లీషు మీడియం వినియోగిస్తోంది. అయితే… 8, 9, 10 తరగతులకు ఎంపికైన కొందరు విద్యార్థులు గతేడాది నుంచి అమెరికన్ ఇంగ్లిష్ ఉచ్ఛారణలో శిక్షణ పొందారు. అమెరికాలోని విద్యార్థులతో ఆన్‌లైన్ డిబేట్‌లలో పాల్గొంటున్నారు. ఇది బాగుంది! కానీ… వీళ్లంతా అమెరికన్ ఇంగ్లిష్ యాసను కోల్పోయి సోషల్ మీడియా, మీడియా ద్వారా విపరీతంగా ప్రచారం చేసుకున్నారు. ఆ వెంటనే… విద్యాశాఖ రంగంలోకి దిగింది. గతేడాది మే 19న ఎంపిక చేసిన కొందరు విద్యార్థులను సీఎం జగన్‌ వద్దకు తీసుకెళ్లారు. ‘‘ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయం వల్ల మాలాంటి మారుమూల పాఠశాలల విద్యార్థులు కూడా ఇంగ్లీషులో అద్భుతంగా మాట్లాడగలుగుతున్నారు.. మీరు గొప్ప ముఖ్యమంత్రి.. మీ విధానాలు అద్భుతం’’ అంటూ జగన్ ను విద్యార్థులు అమెరికన్ ఇంగ్లీషులో కొనియాడారు.. అయితే… ఇప్పుడు సందర్భాన్ని బట్టి కొన్ని వాక్యాలు ముందే ఎంచుకుని చెబుతున్నారని ఉషాకుమారి పరిశీలనలో స్పష్టమైంది.

ఇది కూడా చదవండి: ఆర్టీసీ బస్సులో ఓ యువతిపై 25 ఏళ్ల యువకుడు మూత్ర విసర్జన చేశాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-24T12:04:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *