సోనియా గాంధీ: అడుగడుగునా ఎదురుతిరిగిన సోనియా…

ఇంటర్నెట్ డెస్క్: సోనియా గాంధీ.. ఈ పేరు భారత రాజకీయాల్లో సంచలనం. ఇటలీకి చెందిన సోనియా భారత రాజకీయాల్లో చక్రం తిప్పారు. అప్పటి ప్రధాని మన్మోహన్ సింగ్ వేసే ప్రతి అడుగు వెనుక ఆమె ఉన్నారు. కేంబ్రిడ్జ్ యూనివర్శిటీలో చదువుతున్నప్పుడు, ఆమె మాజీ ప్రధాని ఇందిరా గాంధీ కుమారుడు రాజీవ్ గాంధీని కలుసుకుంది, ఇది ప్రేమ మరియు వివాహానికి దారితీసింది. 1968లో, సోనియా హిందూ సంప్రదాయ పద్ధతిలో న్యూఢిల్లీలో వివాహం చేసుకున్న తర్వాత, భారతదేశం కొచ్చి, అప్పటి ప్రధాని ఇందిరా గాంధీ నివాసంలో అడుగు పెట్టింది. సుదీర్ఘ కాలంగా రాజకీయాల్లో ఉంటూ దేశ రాజకీయాలను శాసించే స్థాయికి ఎదిగిన సోనియా.. భారత్ జోడో యాత్రతో తన ఇన్నింగ్స్ పూర్తి చేసుకోవడం ఆనందంగా ఉందని ఆమె వ్యాఖ్యానించిన నేపథ్యంలో ప్రత్యేక కథనం.

మొదటి చూపులోనే ప్రేమ

రాజీవ్-తో-సోనియా.jpg

రాజీవ్ గాంధీ 1956లో కేంబ్రిడ్జ్ యూనివర్సిటీలో చదువుతున్నప్పుడు ఒకసారి తన స్నేహితులతో కలిసి యూనివర్సిటీ రెస్టారెంట్‌కి వెళ్లాడు. అదే యూనివర్సిటీలో చదువుతున్న సోనియా గాంధీ ఆ రెస్టారెంట్‌లో వెయిట్రెస్‌గా పార్ట్‌టైమ్‌గా పనిచేస్తోంది. అప్పుడు రాజీవ్ సోనియాను మొదటిసారి చూసి ఆలస్యం చేయకుండా ఆమెతో ప్రేమలో పడ్డాడు. ఆ తర్వాత వీరి ప్రేమ పెరిగి పెళ్లికి దారి తీసింది.

ఇందిర ఇష్టం లేకుండా..

sonia-indira.jpg

రాజీవ్ గాంధీ ఇటాలియన్ అమ్మాయిని ప్రేమించడం, పెళ్లి చేసుకోవాలని పట్టుబట్టడం ఇందిరకు ఇష్టం ఉండదని అంటారు. దివంగత బాలీవుడ్ నటుడు రాజ్ కపూర్ కుమార్తెతో ఇందిర తన కుమారుడిని వివాహం చేసుకోవాలనుకుంటోంది. దీనికి కారణం ఉంది. ఇందిర తండ్రి జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ మరియు రాజ్ కపూర్ తండ్రి పృథ్వీరాజ్ కపూర్ మధ్య మంచి స్నేహ సంబంధాలు ఉన్నాయి. ఈ కారణంగానే ప్రముఖ జర్నలిస్టు రషీద్ కిద్వాయ్ తన ‘లీడర్ యాక్టర్: బాలీవుడ్ స్టార్ పవర్ ఇన్ ఇండియన్ పాలిటిక్స్’ అనే పుస్తకంలో రాజ్ కపూర్ పెద్ద కూతురు రీతూను పెళ్లి చేసుకోవాలని ఇందిర భావించారని రాశారు. అయితే రాజీవ్ గాంధీ సోనియాను ప్రేమించడంతో ఆమె కోరిక నెరవేరలేదు. కొడుకు కోరిక మేరకే ఆమె సోనియాను పెళ్లి చేసుకుంది. వారికి రాహుల్ గాంధీ 1970లో మరియు ప్రియాంక గాంధీ 1972లో జన్మించారు. సోనియా గాంధీ తన ద్వంద్వ పౌరసత్వంపై విమర్శల కారణంగా 1983లో ఇటలీ పౌరసత్వాన్ని వదులుకున్నారు.

రాజీవ్ కోసం ప్రచారం

sonia-with-rajiv.jpg

ఇందిర హత్య తర్వాత రాజీవ్ ప్రధాని అయ్యారు. సోనియాకు రాజకీయాలు ఇష్టం లేకపోయినా ప్రజలతో మమేకం కావాల్సి వచ్చింది. భర్తతో కలిసి చాలా రాష్ట్రాలను సందర్శించారు. 1984లో రాజీవ్ గాంధీ అమేథీ నుంచి బరిలోకి దిగారు. అప్పుడు ఆమె కోడలు మేనకా గాంధీ అతనికి వ్యతిరేకంగా నిలిచారు. అప్పుడు సోనియా తన భర్త తరపున అమేథీలో ప్రచారం చేశారు.

రాజీవ్ హత్యపై సోనియా గుండెలవిసేలా రోదించారు

రాజీవ్ హత్య.jpg

రాజీవ్ గాంధీ 1991 మే 21న తమిళనాడులోని శ్రీపెరంబుదూర్‌లో ఎన్నికల ప్రచారంలో ఉండగా ఆత్మాహుతి దాడిలో మరణించారు. ఈ విషయాన్ని టీవీల్లో చూసిన దేశ ప్రజలు షాక్‌కు గురయ్యారు. రాజీవ్ గాంధీ సజీవంగా ఉండాలని ప్రార్థించారు. కానీ, అవేవీ పని చేయలేదు. అదే సమయంలో ఢిల్లీలోని రాజీవ్ గాంధీ నివాసంలో నిశ్శబ్దం రాజ్యమేలింది. చెన్నైలోని రాజీవ్ గాంధీ ఇంట్లో బాంబు పేలుడు జరిగిందని రాజీవ్ ప్రైవేట్ సెక్రటరీ విన్సెంట్ జార్జ్‌కు ఫోన్ కాల్ వచ్చింది. ఫోన్ పెట్టగానే 10 జన్‌పథ్‌కి పరిగెత్తాడు. అప్పటికే సోనియా, ప్రియాంక నిద్రకు ఉపక్రమించారు. ఆ తర్వాత పి.చిదంబరం భార్య నళినితో జార్జ్ మాట్లాడారు. పేలుడు రాజీవ్‌ను లక్ష్యంగా చేసుకున్నట్లు ఆమె జార్జ్‌కి చెప్పినప్పుడు, కేడు అనుమానిస్తాడు.

ఆ తర్వాత రాత్రి 10.50 గంటల సమయంలో ఓ అధికారి ఇంటెలిజెన్స్ డిపార్ట్‌మెంట్‌కు చెందిన వ్యక్తినని చెప్పుకుంటూ ఫోన్ చేసి రాజీవ్ ఎలా ఉన్నారని అడిగారు. అవతలి వ్యక్తి “సార్ మనకిక లేరు” అని గద్గద స్వరంతో అనడంతో జార్జ్ విసుగు చెందాడు. ఫోన్ పెట్టేసి ‘మేడమ్’ అని గట్టిగా పిలిచి లోపలికి వెళ్లిపోయారు. ఆ సమయంలో నైట్ గౌనులో ఉన్న సోనియా వెంటనే బయటకు వచ్చారు. జార్జ్ వణుకుతున్న స్వరంతో “చెన్నైలో దాడి జరిగింది మేడమ్” అని మాత్రమే చెప్పగలిగాడు. “బతికే ఉన్నాడా” అని సోనియా అడిగిన వెంటనే, జార్జ్ మౌనంగా ఉండి, ఏదో చెడు జరిగిందని అర్థం కావడంతో సోనియా బిగ్గరగా ఏడ్చింది. బయట గెస్ట్ రూమ్‌కు చేరుకుంటున్న కాంగ్రెస్ నేతలందరికీ ఆ కేకలు స్పష్టంగా వినిపించాయని జర్నలిస్ట్ రషీద్ కిద్వాయ్ తన పుస్తకంలో రాశారు.

ప్రత్యక్ష రాజకీయాల్లోకి విడిపోవడంతో..

2.jpg

రాజీవ్ మరణం దేశ రాజకీయాల్లో రాజకీయ అస్థిరతకు కారణమైంది. సోనియా గాంధీని ప్రధానిని చేయాలని కాంగ్రెస్ నేతలు భావించినా ఆమె అంగీకరించలేదు. దీంతో పీవీ నరసింహారావును ప్రధాని పీఠంపై కూర్చోబెట్టారు. 1996లో ఓటమి తర్వాత కాంగ్రెస్ పార్టీలో చీలిక మొదలైంది. మాధవరావు సింధియా, రాజేష్ పైలట్, నారాయణ్ దత్ తివారీ, అర్జున్ సింగ్, మమతా బెనర్జీ, జికె ముపనార్, పి. చిదంబరం, జయంతి నటరాజన్ వంటి సీనియర్ నేతలు అప్పటి పార్టీ అధ్యక్షుడు సీతారాం కేసరిపై తిరుగుబాటు చేసి బయటకు వచ్చి పార్టీలో చీలికలు సృష్టించారు. దీంతో సోనియా గాంధీ రంగంలోకి దిగాల్సి వచ్చింది. పార్టీని ఏకం చేయాలని ఒత్తిడి తెచ్చారు. 1997లో కలకత్తా ప్లీనరీ సమావేశంలో ప్రాథమిక సభ్యత్వం తీసుకున్నారు. 1998లో పార్టీ అధినేత్రి అయ్యారు.

పార్టీ ప్రాథమిక సభ్యత్వం పొందిన 62 రోజుల్లో..

3.jpg

కాంగ్రెస్ పార్టీని దెబ్బతీయాలనే పట్టుదలతో ఉన్న సోనియా గాంధీని తొలి సభ్యత్వం తీసుకున్న 62 రోజుల్లోనే పార్టీ అధ్యక్షురాలిగా ఎన్నికైంది. 1999లో కర్ణాటకలోని బళ్లారి, ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని అమేథీ నుంచి లోక్‌సభకు పోటీ చేసి విజయం సాధించారు. ఆ తర్వాత బళ్లారిని వదులుకుని అమేథీకి ప్రాతినిధ్యం వహించారు. ఆ తర్వాత రాయ్‌బరేలీ నుంచి చాలాసార్లు గెలిచారు.

ప్రతిపక్ష నేతగా..

4.jpg

1999లో బీజేపీ అధికారంలోకి వచ్చి అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసినప్పుడు సోనియా గాంధీ లోక్‌సభలో ప్రతిపక్ష నేతగా పనిచేశారు. 2004 నుండి, ఆమె యునైటెడ్ ప్రోగ్రెసివ్ అలయన్స్ (UPA) అధ్యక్షురాలిగా పనిచేస్తున్నారు. మరియు, సెప్టెంబర్ 2010లో, సోనియా వరుసగా నాలుగోసారి కాంగ్రెస్ పార్టీ అధ్యక్షురాలిగా ఎన్నికయ్యారు. అంతేకాదు దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చిన తర్వాత పార్టీ అధ్యక్షురాలిగా బాధ్యతలు చేపట్టిన తొలి విదేశీయురాలిగా ఆమె పేరు తెచ్చుకున్నారు.

వివాదాలు..

5.jpg

స్వతహాగా విదేశీయురాలు అయిన సోనియా గాంధీ భారత రాజకీయాల్లో చక్రం తిప్పడం చాలా మందికి నచ్చలేదు. దీంతో ఆమె ‘విదేశి’ అనే ముద్ర పడింది. ఈ ఒక్క కారణం చూపుతూ బీజేపీ ఆమెను ప్రధాని కాకుండా అడ్డుకుంది. సోనియా కూడా చాలాసార్లు ప్రధాని అయ్యే అవకాశాన్ని నిరాకరించారు.

మన్మోహన్ వెనుక అంతా..

manmohan.jpg

2004 ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ నేతృత్వంలోని యూపీఏ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చింది. అప్పట్లో యూపీఏ చైర్‌పర్సన్‌గా ఉన్న సోనియా గాంధీ సోనియా గాంధీని ప్రధాని కుర్చీపై కూర్చోబెట్టేందుకు అనేక ప్రయత్నాలు చేసినా సోనియా నిరాకరించారు. అనుభవం ఉన్న మన్మోహన్‌ సింగ్‌ను ప్రధానిని చేశారు. సోనియా ప్రధాని పదవిని త్యాగం చేసిందని కాంగ్రెస్ ఆరోపిస్తోంది. 2009 ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ మళ్లీ గెలుపొందడంతో మన్మోహన్ సింగ్ ప్రధానిగా కొనసాగారు.

2014 నుంచి కష్టాలు..

6.jpg

2014 నుంచి కాంగ్రెస్ పార్టీ దెబ్బ తింటూనే ఉంది. ఆ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ ఘోర పరాజయం పాలైంది. కాంగ్రెస్ కేవలం 44 లోక్‌సభ స్థానాలకే పరిమితమైంది. గత ఎన్నికల్లో మళ్లీ ఓడిపోయిన కాంగ్రెస్ చాలా రాష్ట్రాల్లో అధికారాన్ని కోల్పోయింది. ప్రస్తుతం పార్టీ ఉనికి కోసం పోరాడుతోంది. 2013లో ఫోర్బ్స్ మ్యాగజైన్ ప్రచురించిన ప్రపంచంలోని అత్యంత శక్తివంతమైన మహిళల జాబితాలో సోనియా మూడో స్థానంలో నిలిచారు. టైమ్ మ్యాగజైన్ 100 మంది అత్యంత ప్రభావవంతమైన వ్యక్తుల జాబితాలో సోనియాకు కూడా చోటు దక్కింది.

అనారోగ్యం కారణంగా రాహుల్ పగ్గాలు చేపట్టారు

రాహుల్.jpg

2017లో కాంగ్రెస్ పార్టీ అధ్యక్షురాలిగా సుదీర్ఘకాలం పనిచేసిన సోనియా గాంధీ నుంచి రాహుల్ పార్టీ పగ్గాలు చేపట్టారు. గతంలో కాంగ్రెస్ ఉపాధ్యక్షుడిగా కూడా పనిచేశారు. రాహుల్ నాయకత్వంలో 2019 ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ ఘోర పరాజయాన్ని చవిచూసింది. ఓటమికి బాధ్యత వహిస్తూ రాహుల్ అధ్యక్ష పదవికి రాజీనామా చేశారు. సోనియా మళ్లీ బాధ్యత వహించాల్సి వచ్చింది. ఆ తర్వాత ఎవరెన్ని చెప్పినా రాహుల్ పగ్గాలు స్వీకరించడానికి ఇష్టపడకపోవడంతో గతేడాది ఎన్నికలు జరిగాయి. సీనియర్ నేత మల్లికార్జున ఖర్గే గెలిచి అధ్యక్షుడయ్యారు.

రాజకీయాలకు సెలవు

7.jpg

దేశ రాజకీయాల్లో కీలకపాత్ర పోషించి కాంగ్రెస్ పార్టీని రెండుసార్లు అధికారంలోకి తీసుకొచ్చిన సోనియా.. రాజకీయాల నుంచి విరామం తీసుకుంటున్నట్లు సంకేతాలిచ్చారు. భారత పర్యటనతో తన ఇన్నింగ్స్‌ను పూర్తి చేయడం సంతోషంగా ఉందన్నారు. ఛత్తీస్‌గఢ్ రాజధాని రాయ్‌పూర్‌లో శనివారం జరిగిన పార్టీ 85వ ప్లీనరీ సెషన్‌లో రెండో రోజున ఆమె మాట్లాడుతూ.. భారత్ జోడో యాత్రతో తన ఇన్నింగ్స్‌ను ముగించడం చాలా సంతోషంగా ఉందన్నారు. ఇది దేశానికే కీలక మలుపుగా అభివర్ణించారు. దేశ ప్రజలంతా సామరస్యం, సహనం, సమానత్వం కోరుకుంటున్నారని ఈ యాత్ర రుజువు చేసిందన్నారు. తన పొలిటికల్ ఇన్నింగ్స్ కు తెరపడుతుందంటూ సోనియా చేసిన వ్యాఖ్యలు ఇప్పుడు రాజకీయ వర్గాల్లో చర్చనీయాంశంగా మారాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-25T20:48:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *