ప్రైవేట్ పాఠశాలలు: ప్రైవేట్ పాఠశాలల కొత్త ట్రెండ్! జరిమానా పేరుతో జేబు గుల్ల!

ప్రైవేట్ పాఠశాలల ఫీజులు ‘జులం’

నెలకు 300

ఎక్కువ జాప్యం జరిగినా..

వార్షిక పరీక్షల సమయంలో వేధింపులు

1,886 ప్రైవేట్ పాఠశాలలు

6.80 లక్షల మంది విద్యార్థులు

ఏటా 15 నుంచి 20 శాతం ఫీజులు పెరుగుతాయి

నగరంలోని కొన్ని ప్రముఖ పాఠశాలలు తమకేమీ పట్టనట్లు వ్యవహరిస్తున్నాయి. కార్పొరేట్ విద్య పేరుతో డబ్బుల కోసం వేధిస్తున్నారు. ఫీజు ఆలస్యంగా చెల్లిస్తే ఫైన్ పేరుతో పిల్లల తల్లిదండ్రులు జేబులు ఖాళీ చేస్తున్నారు.

హైదరాబాద్ సిటీ, ఫిబ్రవరి 26 (ఆంధ్రజ్యోతి): కార్పొరేట్ స్కూళ్ల ఫీజులు పెరుగుతున్నాయి. నెలవారీ ఫీజులపై జరిమానాలు విధించడం చర్చనీయాంశంగా మారింది. నగరంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో 1,886 ప్రైవేట్ పాఠశాలలు ఉన్నాయి. ఇందులో దాదాపు 6.80 లక్షల మంది చదువుతున్నారు. అంతర్జాతీయ, కార్పొరేట్, టెక్నో విద్యాసంస్థల్లో ఫీజుల భారం ఉన్నప్పటికీ తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల భవిష్యత్తును దృష్టిలో ఉంచుకుంటున్నారు. డొనేషన్లు, వార్షిక ఫీజులు చెల్లించడం, నోట్‌బుక్‌లు, యూనిఫాంలు, షూలు తదితరాలను కూడా పాఠశాలల నుంచి తీసుకుంటున్నారు. తిరుపతిరావు కమిటీ సిఫార్సులను ఉల్లంఘిస్తూ యాజమాన్యాలు ఇప్పటికే ఏటా 15 నుంచి 20 శాతం ఫీజులు పెంచుతున్నాయి. అయితే, కొన్ని పాఠశాలలు గత కొంతకాలంగా కొత్త దోపిడీలకు పాల్పడుతున్నాయి. విద్యార్థులకు సంబంధించిన నెలవారీ ఫీజు చెల్లింపులో కొంత జాప్యం జరిగితే జరిమానా విధిస్తారు.

అయోమయంలో తల్లిదండ్రులు

తాజాగా అంబర్ పేటలోని ఓ ఇంటర్నేషనల్ స్కూల్ లో మూడో తరగతి చదువుతున్న విద్యార్థిని తండ్రికి వింత అనుభవం ఎదురైంది. కరోనాకు ముందు, యాజమాన్యం ప్రతి మూడు నెలలకు ఒకసారి టర్మ్ ఫీజును వసూలు చేసేది, గత విద్యా సంవత్సరం నుండి, ఇది ప్రతి నెలా ట్యూషన్ ఫీజు వసూలు చేస్తోంది. నెలవారీ ఫీజు రూ.7 వేలు కాగా ఆర్థిక ఇబ్బందులతో విద్యార్థి తండ్రి ఏడు నెలలుగా ఫీజు కట్టలేకపోయాడు. వార్షిక పరీక్షలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో.. ఇటీవల అప్పు చేసి పెండింగ్ లో ఉన్న ఫీజు కట్టేందుకు వెళ్తే అసలు ఫీజుతో పాటు జరిమానా కూడా చెల్లించాల్సి ఉంటుందని యాజమాన్యం చెప్పడంతో అవాక్కయ్యాడు. ప్రతి నెలా చెల్లించాల్సిన రుసుముతో పాటు రూ.300 జరిమానా విధించారు. ఫీజు మాత్రమే తీసుకున్న విద్యార్థి తండ్రి జరిమానా కట్టలేకపోతే, అది చెల్లించే వరకు ప్రతి పది రోజులకు మరో రూ. 100 చొప్పున చెల్లించాల్సి వస్తుందని.. దీంతో విద్యార్థి తండ్రి ఆందోళనకు గురయ్యాడు. పూర్తి ఫీజుతో పాటు జరిమానా చెల్లించకుంటే పరీక్షలకు అనుమతించబోమని విద్యార్థిని హెచ్చరించడంతో అప్పు చేసి ఫీజు చెల్లించాడు. ఫీజు కట్టలేక ఇబ్బంది పడుతున్న తరుణంలో జరిమానాల గురించి అడగ్గా.. యాజమాన్యం తనతో హీనంగా మాట్లాడిందని వాపోయాడు. కొన్ని ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థల అక్రమాలపై జిల్లా విద్యాశాఖాధికారులకు ఫిర్యాదు చేసినా పట్టించుకోవడం లేదని విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు వాపోతున్నారు. ఫీజులు వసూలు చేస్తున్న విద్యాసంస్థలపై చర్యలు తీసుకోవాలని, లేనిపక్షంలో పెద్దఎత్తున ఆందోళనలు చేపడతామని డివైఎఫ్‌ఐ జిల్లా కార్యదర్శి జావిద్‌ హెచ్చరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-27T12:34:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *