తెలంగాణ: ‘కేజీ నుంచి పీజీ వరకు’ అంతా దోపిడీ!

తరగతి గదుల్లోనే దేశ భవిష్యత్తు రూపుదిద్దుకుంటుందని రాజ్యాంగ నిర్మాత డా.బి.ఆర్. అంబేద్కర్ అన్నారు. కానీ, తెలంగాణలోని ప్రభుత్వ విద్యాసంస్థలు, గురుకులాల్లో దయనీయ పరిస్థితులు చూస్తుంటే తెలంగాణ భవిష్యత్తు ఎంత దారుణంగా ఉండబోతోందో అర్థమవుతుంది. రాష్ట్ర ఏర్పాటుతో తెలంగాణ వ్యతిరేక విధానాలకు స్వస్తి పలుకుతామని ఆశించిన ఇక్కడి ప్రజలు, ఇక్కడ నెలకొన్న దారుణమైన పరిస్థితులను చూసి కలం నుంచి పొయ్యిలో పడ్డారని ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. గత ఎనిమిది సంవత్సరాలు.

రాష్ట్రం ఏర్పడినప్పుడు మనకు మిగులు బడ్జెట్‌ ఉండేది. తెలంగాణ ధనిక రాష్ట్రమని ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ స్వయంగా ప్రకటించారు. 2014 ఎన్నికల మేనిఫెస్టోలో కేజీ నుంచి పీజీ వరకు అందరికీ ఉచిత విద్య అందిస్తామని టీఆర్‌ఎస్ పార్టీ ప్రకటించింది. ప్రజలు ఆ హామీని నమ్మి టీఆర్‌ఎస్‌కు అధికారం కట్టబెట్టారు. ఉమ్మడి రాష్ట్రంలో వ్యాపారంగా మారిన ‘విద్య’ ఇప్పుడు పేద, సామాన్య ప్రజలకు ఉచితంగా అందుబాటులోకి రాబోతోందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. విద్యార్థుల మధ్య అంతరాలను పెంచే ప్రయివేటు విద్య తెలంగాణలో క్రమంగా కనుమరుగై అమెరికా, యూరప్ వంటి దేశాల్లో లాగా ఇక్కడ కూడా అందరికీ ఒకే విద్య అందుతుందని భావిస్తున్నారు. అయితే ఈ ఎనిమిదేళ్ల టీఆర్ ఎస్ పాలనలో విద్యారంగంలో ఎలాంటి మార్పులు వచ్చాయి?

మేనిఫెస్టోలో కేజీ నుంచి పీజీ వరకు ఉచిత విద్య అనే హామీ ఏ విధంగా గాలికొదిలేసిందో ఎవరికీ తెలియదు. ఈ హామీ మొదటి ఏడాది సాధ్యం కాదని, వచ్చే ఏడాది నుంచి అమలు చేస్తామని కేసీఆర్ నమ్మకంగా చెప్పారు. కానీ, ఎనిమిదేళ్లు గడిచినా ఆ హామీని ఎత్తివేయలేదు. తెలంగాణ రాష్ట్రంలో విద్యావిధానం ఎలా ఉండాలనే దానిపై విద్యావంతులు, మేధావులు, వైస్ ఛాన్సలర్లు, ప్రొఫెసర్లు, లెక్చరర్లు, ఉపాధ్యాయులు, తల్లిదండ్రులతో సదస్సులు, చర్చలు నిర్వహిస్తానని 2014 పార్టీ ఎన్నికల ప్రణాళికలో కేసీఆర్ పేర్కొన్నారు. కానీ, ఈ ఎనిమిదేళ్లలో ఒక్క సెమినార్ అయినా ఈ దిశగా నిర్వహిస్తే ఒట్టు. తెలంగాణలో పేదరికం, వెనుకబాటుతనాన్ని పారద్రోలేందుకు ‘విద్య’ చోదకశక్తి అని, తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పాటైన తర్వాత ప్రభుత్వం విద్యాభివృద్ధికి ప్రాధాన్యతనివ్వాలని తెలంగాణ పితామహుడు ఆచార్య కొత్తపల్లి జయశంకర్ పలు సందర్భాల్లో స్పష్టం చేశారు. ప్రత్యేక రాష్ట్రం. జయశంకర్ చెప్పిన ఏ ఒక్క మాటను కేసీఆర్ అమలు చేయలేదన్నారు. విద్యను ప్రాధాన్యతగా తీసుకోకుంటే దానికి విలువ ఇవ్వలేదు.

దేశంలోని ఇతర రాష్ట్రాలతో పోలిస్తే తెలంగాణ విద్యా, వైద్య రంగాలకు అతి తక్కువ నిధులు కేటాయిస్తోంది! ఢిల్లీ రాష్ట్రం తన బడ్జెట్‌లో అత్యధికంగా 25 శాతం విద్యకు కేటాయిస్తే, వెనుకబడిన రాష్ట్రంగా పరిగణించబడుతున్న బీహార్ తన బడ్జెట్‌లో 19 శాతం విద్యకు కేటాయిస్తుంది. చివరగా, జార్ఖండ్ కూడా తన బడ్జెట్‌లో 16 శాతం కేటాయించింది. తెలంగాణ మినహా దాదాపు అన్ని రాష్ట్రాలు తమ బడ్జెట్‌లో 10 నుంచి 16 శాతం విద్యా రంగానికి కేటాయించినట్లు గణాంకాలు వెల్లడిస్తున్నాయి. పీఆర్ఎస్ ఇండియా రూపొందించిన ‘స్టేట్ ఆఫ్ స్టేట్ ఫైనాన్స్’ నివేదికలో ఈ వాస్తవాలు వెల్లడయ్యాయి. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం 2014-15 బడ్జెట్‌లో 10.89 శాతం నిధులు కేటాయించగా, అప్పటి నుంచి విద్యా రంగానికి నిధులను క్రమంగా తగ్గిస్తూ వస్తోంది. 2021-22లో రాష్ట్ర బడ్జెట్ పరిమాణం రూ.2 లక్షల 30 వేల కోట్లు. ఇందులో విద్యా రంగానికి రూ.15,608 కోట్లు (6.78 శాతం) కేటాయించారు. 2022-23 రాష్ట్ర బడ్జెట్‌లో విద్యా రంగాన్ని కేవలం 6.24 శాతానికి తగ్గించారు. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం ముగిసేలోగా నిధులు పూర్తి స్థాయిలో ఖర్చు చేస్తారా లేదా అనేది చెప్పలేం.

బంగారు తెలంగాణ దిశగా ముందుకు సాగుతున్నామని చెబుతున్న టీఆర్ ఎస్ ఏలుబడిలో విద్యారంగ పరిస్థితి ఏంటి? తెలంగాణలో అక్షరాస్యత 71.08 శాతం. దేశంలో సగటు అక్షరాస్యత రేటు 77.7 శాతం. అక్షరాస్యతలో తెలంగాణ రాష్ట్రం దేశంలో 24వ స్థానంలో ఉంది. తెలంగాణ రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 281 బీసీ గురుకులాలు; మైనార్టీ గురుకులాలు 192 ఉండగా వాటిలో ఒక్కదానికి కూడా సొంత భవనం లేదు. ఎస్సీ గురుకులాలు 268 ఉండగా అందులో 150 ఇప్పటికీ అద్దె భవనాల్లోనే ఉన్నాయి. 180 ఎస్టీ గురుకులాలు ఉండగా వాటిలో 30 ఇప్పటికీ అద్దె భవనాల్లోనే ఉన్నాయి. 1700లకు పైగా ఎస్సీ ఎస్టీ బీసీ హాస్టళ్లు ఉండగా వాటిలో 4 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. వీటిలో చాలా భవనాలు శిథిలావస్థకు చేరుకున్నాయి. విద్యార్థుల సంఖ్యకు సరిపడా వసతి గృహాలు, భోజనశాలలు, వాష్‌రూమ్‌లు లేవు. బాత్‌రూమ్‌లకు రోజూ నీళ్లు రావడం లేదు. దీంతో విద్యార్థులు 3, 4 రోజులకు ఒకసారి మాత్రమే స్నానాలు చేయగలుగుతున్నారు.

తెలంగాణలో వివిధ కారణాలతో ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్న విద్యార్థుల సంఖ్య క్రమంగా పెరుగుతుండడం అందరినీ ఆందోళనకు గురిచేస్తోంది. నేషనల్ క్రైమ్ రికార్డ్ బ్యూరో (NCRB) ప్రకారం, 2014-2021 మధ్య, తెలంగాణలో 3,600 మంది విద్యార్థులు హింసాత్మక మరణాలకు పాల్పడ్డారు. 2020-21లోనే 567 మంది విద్యార్థులు చనిపోయారు. ఫీజులు కట్టలేక, సరైన వసతులు లేవని, ఉద్యోగాలు వస్తాయనే భయంతో విద్యార్థులు ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్నారని మానసిక నిపుణులు పేర్కొంటున్నారు. ఆత్మహత్యల నివారణకు ప్రభుత్వం ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోవడం లేదు. ఐఐఐటీ బాసర లాంటి ప్రతిష్టాత్మక విద్యాసంస్థలో కనీస వసతుల కోసం రోజుల తరబడి ఆందోళన చేస్తున్న విద్యార్థుల సమస్యలపై స్పందించే సమయం ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ కు లేదు.

ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో నాణ్యమైన విద్య అందకపోవడంతో పేదలు తమ పిల్లలను ప్రైవేట్‌ పాఠశాలలకు పంపుతున్నారు. అయితే, కరోనా తర్వాత, ప్రైవేట్ పాఠశాలలు చాలా ఫీజులను పెంచాయి. కరోనా వచ్చి రెండేళ్లయినా ఫీజులు పెంచలేదని పాఠశాలల యాజమాన్యాలు బాహాటంగానే చెబుతున్నాయి. అయినా ప్రయివేటు దోపిడీని అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోవడం లేదు.

సమాజాన్ని చీల్చి చెండాడిన డీఏవీ పాఠశాలలో చిన్నారిపై జరిగిన అత్యాచార ఘటనతో మేల్కొన్న విద్యాశాఖ అధికారులు జరిపిన విచారణలో షాకింగ్ నిజాలు వెల్లడయ్యాయి. ఆ పాఠశాలలో అనుమతి లేకుండా 6, 7 తరగతులు నిర్వహిస్తున్నట్లు గుర్తించారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా అనేక ప్రైవేటు పాఠశాలలు అనుమతులు లేకుండా తరగతులు నిర్వహిస్తున్నా అధికారులు మాత్రం మూర్ఖంగా ప్రవర్తిస్తున్నారు. విద్యాశాఖలో పెద్దఎత్తున అవినీతి జరగడం వల్లే ఇలా జరుగుతోందన్నది బహిరంగ రహస్యం. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఇంటర్ విద్యను పూర్తిగా ప్రైవేటీకరించే దిశగా అడుగులు వేస్తోంది. దాదాపు 700 ఇంటర్ కాలేజీలు నిబంధనలకు విరుద్ధంగా నడుస్తున్నాయని, వాటిలో లక్షన్నర మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారని అంచనా. గుర్తింపులేని కళాశాలలు, పాఠశాలలు పుట్టగొడుగుల్లా పుట్టుకొస్తే ప్రశ్నించే నాథుడే లేడు. ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థలు వసూలు చేస్తున్న ఫీజులపై నియంత్రణ లేదు. అడ్మిషన్ల కోసం డొనేషన్లు భారీగా వసూలు చేస్తున్నారు కానీ ఎవరూ అడగడం లేదు.

అలాగే రాష్ట్ర ప్రభుత్వ పూర్తి అనుమతి లేకుండానే కొన్ని ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీలు కార్యకలాపాలు ప్రారంభించాయి. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీలకు సంబంధించి 2018లో చట్టం తీసుకొచ్చి ఐదు ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీలకు అనుమతులు మంజూరు చేసింది. ఈ ఏడాది మరో ఐదు ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల ఏర్పాటుకు బిల్లు తీసుకొచ్చారు. ప్రభుత్వం నుంచి ఇంకా అనుమతులు పొందని ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీలు ముందస్తు అడ్మిషన్లు ప్రారంభించాయి. భారీగా ఫీజులు వసూలు చేస్తున్నారు. కానీ, వాటిని ఆపేది లేదు. కొన్ని కాలేజీలు యూనివర్సిటీలుగా ఆమోదం పొందినప్పటికీ అందుకు అనుగుణంగా తగిన మౌలిక సదుపాయాలు అభివృద్ధి చెందడం లేదు. ప్రతిష్టాత్మకమైన స్వయంప్రతిపత్తి గల ప్రభుత్వ విశ్వవిద్యాలయాలుగా తీర్చిదిద్దాలనే లక్ష్యంతో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రైవేటు విశ్వవిద్యాలయాలను ప్రోత్సహిస్తోంది.

మొత్తం మీద తెలంగాణ రాష్ట్ర సమితి పాలనలో విద్యావ్యవస్థ స్తంభించిపోయింది. హాస్టళ్లలో పిల్లలకు జ్వరం వస్తే పారాసిటమాల్ బిల్లులు కూడా అందడంలేదంటే రాష్ట్రంలో విద్యావ్యవస్థ ఏ దిశగా పయనిస్తోందో అర్థం చేసుకోవచ్చు. బంగారు తెలంగాణ పేరుతో ఈ ఎనిమిదేళ్లలో టీఆర్‌ఎస్‌ అన్ని తప్పులు చేసిందన్నారు. తెలంగాణ ఇంకా టీఆర్‌ఎస్‌ చేతిలో ఉంటే రాష్ట్ర భవిష్యత్తు ఎలా ఉంటుందో చెప్పడానికి విద్యా రంగమే పెద్ద ఉదాహరణ.

– తుళ్ల వీరేందర్ గౌడ్

బీజేపీ రాష్ట్ర శాఖ అధికార ప్రతినిధి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *