విద్య: పిల్లల చదువుపై నిపుణులు ఏమంటున్నారంటే..!

తల్లిదండ్రులు స్నేహితుల్లా ప్రవర్తించాలి

హైదరాబాద్, నార్సింగ్, మార్చి 2 (ఆంధ్రజ్యోతి): పిల్లలు కేవలం చదువులకే పరిమితం కావడం, వారికి కనీస స్వేచ్ఛ, సంస్కృతి, సంప్రదాయాలు కల్పించకపోవడం, ఇళ్లు, పాఠశాలల్లో జరుగుతున్న పరిణామాలు వారిని మానసికంగా కుంగదీస్తున్నాయి. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో మరణమే ఆఖరి శరణ్యమని భావించే విద్యార్థుల మనస్తత్వానికి అనుగుణంగా విద్యార్థులు ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్న ఘటనలు చోటుచేసుకుంటున్నాయి. పిల్లలు ఏమి చదువుతారు? వారు ఎలా చదువుకోవాలి?, భవిష్యత్తులో ఎలా ఉండాలనుకుంటున్నారు? తల్లిదండ్రులకు పూర్తి అవగాహన కల్పించి, పిల్లలపై ఒత్తిడికి గురికాకుండా తల్లిదండ్రులుగా తమ బాధ్యతగా తీసుకున్నప్పుడే ఈ ఆత్మహత్యలు తగ్గే అవకాశాలున్నాయి. ప్రస్తుతం తెలుగు రాష్ట్రాల్లో ఎక్కడ చూసినా ఆత్మహత్యలు, మిస్సింగ్ విద్యార్థులపై పలువురు ప్రముఖుల స్పందనలు, వాటిని నివారించే మార్గాలపై వారి మాటల్లోనే.

తల్లిదండ్రుల కోరికలు.. పిల్లలపై…

చాలామంది తల్లిదండ్రులు తమ కోరికలను పిల్లలపై బలవంతంగా రుద్దుతారు. వారిని ఎక్కువగా చదివించాలని ఒత్తిడి తెస్తున్నారు. ఇలా చేయడం వల్ల చాలా మంది పిల్లలు మానసిక ఒత్తిడికి, మానసిక బలహీనతకు గురవుతున్నారు. పిల్లల బాల్యం వృధా అవుతుంది. వారిలో అనిశ్చితి నెలకొంది. చెడు అలవాట్లకు, పాశ్చాత్య సంస్కృతికి బానిస కావడం వల్ల వారిపై ఒత్తిడి పెరుగుతుంది. పిల్లలు ఒత్తిడికి గురికాకుండా తల్లిదండ్రులు చూసుకోవాలి.

– సుభాషిణి, డిప్యూటీ ఈఓ, మెదక్ జిల్లా పరిషత్

ప్రవర్తనను గమనించాలి

ప్రస్తుతం పిల్లలపై టీవీ షోలు, సినిమాల ప్రభావం ఎక్కువగా ఉంది. దీని వల్ల అవి పాడైపోయే అవకాశం ఉంది. తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల ప్రవర్తనను ఎప్పటికప్పుడు గమనిస్తూ ఉండాలి. వారితో సమయం గడపండి. పిల్లలను బలవంతంగా చదివించే ప్రయత్నం చేయవద్దు. వారు ఒత్తిడికి గురయ్యే అవకాశం ఉంది.

– డాక్టర్‌ ప్రొఫెసర్‌ రవిచందర్‌, ఎంజీఐటీ కళాశాల

బాధ్యతగా ఉండండి

నేడు చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను వదిలివేస్తున్నారు. పాఠశాలలో ఏం చదువుతున్నామో తల్లిదండ్రులు పట్టించుకోవడం లేదు. వాళ్లపై ఒత్తిడి తెచ్చి మంచి మార్కులు తెచ్చుకునేలా ప్రోత్సహిస్తున్నారు. పిల్లలు ఏం చదువుతున్నారు, ఏం ఇష్టపడుతున్నారు, ఎలాంటి ఆటలపై ఆసక్తి చూపుతున్నారో తెలుసుకోవడం తల్లిదండ్రులు పూర్తిగా మరిచిపోయారు.పిల్లలను మంచి దారిలో పెట్టాల్సిన బాధ్యత తల్లిదండ్రులదే.

– డాక్టర్ ప్రొఫెసర్ రాజిరెడ్డి, ఎంజీఐటీ కళాశాల

పిల్లల్లో ఆత్మవిశ్వాసం పెంపొందించాలి

పిల్లల్లో ఆత్మవిశ్వాసం పెంపొందించేందుకు తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయులు కృషి చేయాలి. చదువుతో పాటు పలు అంశాలపై కూడా ఆసక్తి చూపాలి. యోగా, వ్యాయామం, క్రీడలు, పాటలను ప్రోత్సహించాలి. వీటన్నింటిలో వారిని ప్రోత్సహిస్తే వారు ఒత్తిడికి గురికాకుండా ఉంటారు. చదువుతో పాటు అన్ని రంగాల్లో చురుగ్గా ఉంటారు. చిన్నతనం నుంచే వారిలో ఆత్మవిశ్వాసం పెంపొందించడం వల్ల ఎలాంటి సమస్యలనైనా ఎదుర్కొనే శక్తి ఉంటుంది. చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలపై ఒత్తిడి తెస్తారు, ఇది తల్లిదండ్రులు మరియు ఉపాధ్యాయుల పట్ల అసహనం పెరుగుతుంది.

– రేవతి, విశ్రాంత ప్రభుత్వాసుపత్రి ప్రధానోపాధ్యాయురాలు

విద్యార్థులకు నిపుణులతో కౌన్సెలింగ్‌ ఇవ్వాలి

మొదట, తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలపై ఒత్తిడి చేయకూడదు. కాలేజీ యాజమాన్యాలు విద్యార్థులపై ర్యాంక్ వార్ తగ్గించాలి. కాలేజీ గదిలో విద్యార్థులందరూ ఒకేలా ఉండరు. విద్యార్థులకు ఎప్పటికప్పుడు నిపుణులచే కౌన్సెలింగ్ తరగతులు నిర్వహించాలన్నారు. వారు ఏమి చదువుతున్నారు? చదువు వల్ల భవిష్యత్తులో ఎలా ఎదుగుతారో. తనపై తన తల్లిదండ్రులకు ఉన్న విశ్వాసం, తల్లిదండ్రులకు ఎలాంటి భరోసా ఇస్తున్నాడు. విద్యార్థులు ఒత్తిడికి లోనవుతున్నారా లేదా కళాశాలల్లో తోటి విద్యార్థులతో పోటీపడుతున్నారా అనే విషయంపై అప్పుడప్పుడు సైకాలజీ నిపుణులచే ఉపన్యాసాలు ఇవ్వాలి. అప్పుడే విద్యార్థుల ఆత్మహత్యలు తగ్గుతాయి.

– భీమ్ రెడ్డి, ఉపాధ్యాయ సంఘం రంగారెడ్డి జిల్లా కార్యదర్శి

బీజీలైఫ్ పిల్లలను పట్టించుకోవడం లేదు

చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలకు కావాల్సిన సౌకర్యాలు కల్పించడం తప్ప ఏం చేస్తున్నారో పట్టించుకోవడం లేదు. కాలేజీల్లో ఫీజులు కట్టి పిల్లలను అడ్మిట్ చేసుకున్న తర్వాత కాలేజీలకు వెళ్తున్నారా, చెడు అలవాట్లకు లోనవుతున్నారా, ఏం చేస్తున్నారో గమనించడం లేదు. దీని వల్ల చాలా మంది పిల్లలు చెడు స్నేహాల వల్ల చెడు వ్యసనాలకు బానిసలవుతున్నారు. పిల్లల ప్రవర్తనను తల్లిదండ్రులు పర్యవేక్షించాలి. వారితో స్నేహంగా ఉండండి.

– విజయ్‌కుమార్‌, ప్రధానోపాధ్యాయుడు, నర్సింహా జెడ్‌పీ పాఠశాల

పిల్లలను జాగ్రత్తగా చూసుకోండి

పిల్లలకు స్కూల్, కాలేజీ ఫీజులు కట్టి తల్లిదండ్రులు తమ బాధ్యత ముగిసినట్లు వ్యవహరిస్తున్నారు. దీంతో చిన్నారులు అవస్థలు పడుతున్నారు. చాలా పాఠశాలల్లో, పిల్లలు ఒత్తిడికి లోనవుతున్నారు మరియు అతిగా చదువుతున్నారు. దీని వల్ల పిల్లలు నిర్బంధ విద్యకు గురవుతున్నారు. దీంతో వారు ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్నారు. తల్లిదండ్రులు పిల్లలపై ప్రత్యేక శ్రద్ధ వహించాలి. రోజూ వారి యోగక్షేమాలను అడగండి. వారితో సమయం గడపండి.

– టి.ప్రకాష్ గౌడ్, ఎమ్మెల్యే, రాజేంద్రనగర్

విద్యార్థులపై ఒత్తిడిని తగ్గించండి

తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలపై చదువు విషయంలో ఒత్తిడిని పూర్తిగా తగ్గించాలి. ప్రస్తుతం ఎల్‌కేజీ నుంచి చిన్న పిల్లలను ఉదయం 7, 8 గంటలకు ఇంటి నుంచి పంపించి సాయంత్రం వరకు పాఠశాల గదుల్లో ఉంచుతున్నారు. దీంతో చిన్నారులు చిన్నప్పటి నుంచి ఆ గదులకే పరిమితమవుతున్నారు. తల్లిదండ్రులను గౌరవించడం, సంస్కృతి, సంప్రదాయాలు తెలుసుకోవడం, ఆటలు, పాటలకు దూరంగా ఉండడం వారి మనస్తత్వానికి పునాదిరాళ్లు వేస్తాయి. పాఠశాల దశ దాటి కళాశాల స్థాయికి రాగానే పోటీ తత్వం వారిపై మోపడంతో విద్యార్థులు సామాజిక స్పృహ పూర్తిగా కోల్పోతున్నారు. దీంతో మనస్తాపం చెంది ఆత్మహత్యే శరణ్యమని భావిస్తున్నారు. ఇలాంటి మనోవేదనల నుంచి విద్యార్థులు విముక్తి పొందినప్పుడే ఆత్మహత్యలు, మిస్సింగ్‌లు తగ్గుతాయి.

– మహ్మద్ కౌసర్ మొహియుద్దీన్, ఎమ్మెల్యే కార్వాన్

పోటీగా ఉండండి

చదువుల పేరుతో పిల్లలను రెచ్చగొట్టడం, ఇతర విద్యార్థులతో పోటీపడేలా ప్రోత్సహించడం తల్లిదండ్రులు మానుకోవాలి. తొమ్మిదో తరగతి నుంచి తమ పిల్లలు చదువుతున్న సబ్జెక్టులను, వారిలో వారు చూపిస్తున్న ప్రతిభను తల్లిదండ్రులు గుర్తించాలి. విద్యార్థికి నచ్చిన సబ్జెక్టులో తల్లిదండ్రులు సపోర్ట్ చేసి ముందుకు తీసుకెళ్లాలి. కాలేజీ స్థాయికి వెళ్లేట ప్పుడు పిల్లల మదిలో మెదులుతున్న విషయాలన్నీ తల్లిదండ్రులు తెలుసుకోవాలి. తల్లిదండ్రులు ముందుగా తమ పిల్లలకు ఏ కోర్సులు ఇష్టపడుతున్నారు, భవిష్యత్తులో ఏ రంగాన్ని ఎంచుకుంటున్నారు అనే విషయాలను ప్రేమగా అడగాలి. పిల్లలకు వారి అభిరుచిని బట్టి చదువు చెప్పాలి. మంచి విద్యను అభ్యసించి తల్లిదండ్రులు మరియు ఉపాధ్యాయుల వద్ద మంచి పేరు తెచ్చుకోవాలని, అయితే ఇతర విద్యార్థులతో పోటీ పడకుండా ఉండాలని సూచించారు.

– సీతారాం ధూళిపాళ్ల, అధ్యక్షుడు, మణికొండ ఆల్ కాలనీ ఫెడరేషన్

ఇది కూడా చదవండి: పాపం.. ఈ 21 ఏళ్ల యువతి ఎంత కష్టపడింది..? క్యాన్సర్ చికిత్స కోసం ఆన్‌లైన్‌లో నగ్న చిత్రాలు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-03T11:14:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *