మహిళా క్లినిక్‌లు: పేదలకు ఆరోగ్య భరోసా! 8 ప్యాకేజీలు.. 57 పరీక్షలు

మహిళా దినోత్సవం రోజున రాష్ట్ర ప్రభుత్వ ఏర్పాటు

భవిష్యత్తులో 1200..

ప్రతి మంగళవారం క్లినిక్‌లు

8 ప్యాకేజీలు.. 57 పరీక్షలు

వెంటనే మందుల పంపిణీ

రోగి వివరాల కోసం యాప్ అవసరమైతే ఆసుపత్రిని చూడండి

హైదరాబాద్ , మార్చి 2 (ఆంధ్రజ్యోతి): మహిళలు వ్యాధుల బారిన పడకుండా ఉండేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం (కేసీఆర్ ప్రభుత్వం) ప్రత్యేకంగా మహిళా క్లినిక్‌లను ప్రారంభిస్తోంది. మహిళా దినోత్సవమైన మార్చి 8న వీటిని ప్రారంభించేందుకు రాష్ట్ర ఆరోగ్యశాఖ ఏర్పాట్లు చేస్తోంది. ఆ రోజు ఏకకాలంలో 100 కేంద్రాల్లో మహిళా క్లినిక్‌లను ప్రారంభించనున్నారు. ప్రతి మంగళవారం ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రాలు, కమ్యూనిటీ హెల్త్‌కేర్ సెంటర్లు, బస్తీ దవాఖానల్లో మహిళల కోసం ఈ ప్రత్యేక క్లినిక్‌లను ఏర్పాటు చేయనున్నారు. రానున్న రోజుల్లో రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 1200 కేంద్రాల్లో ఈ సౌకర్యం కల్పించనున్నారు. ఈ దవాఖానల్లో మహిళలకు ప్రాథమిక పరీక్షలు నిర్వహించి వెంటనే మందులు పంపిణీ చేస్తున్నారు. బీపీ, షుగర్‌తో పాటు క్యాన్సర్‌ పరీక్షలు కూడా నిర్వహిస్తున్నారు. అన్ని వయసుల వారికి చికిత్స చేస్తారు. ఈ మేరకు వైద్యారోగ్యశాఖ ఉన్నతాధికారులు గురువారం అన్ని జిల్లాల డీఎంహెచ్‌ఓలకు పవర్ పాయింట్ ప్రజెంటేషన్ ఇచ్చారు. మహిళా క్లినిక్‌లలోని సిబ్బందికి ప్రత్యేకంగా శిక్షణ ఇస్తారు. ఇందులో భాగంగా 6న హైదరాబాద్ లోని ఎంఎన్ జే ఆస్పత్రిలో రేడియోగ్రాఫర్లు, స్టాఫ్ నర్సులకు శిక్షణ ఇవ్వనున్నారు.

8 ప్యాకేజీల్లో 57 రకాల పరీక్షలు..

8 ప్యాకేజీల్లో మహిళలకు 57 రకాల పరీక్షలు చేయనున్నారు. ప్రాథమిక డయాగ్నస్టిక్స్, క్యాన్సర్ స్క్రీనింగ్, బరువు నిర్వహణ, సూక్ష్మపోషకాల లోపం, లైంగికంగా సంక్రమించే ఇన్‌ఫెక్షన్, PCOD, ఋతు సమస్యలు, వంధ్యత్వ నిర్వహణ, మెనోపాజ్ నిర్వహణ, IV, UTI మరియు పెల్విక్ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ వ్యాధులు అన్నీ మహిళల క్లినిక్‌లలో పరీక్షించబడతాయి. . నివేదికలు కేవలం 24 గంటల్లో అందించబడతాయి. ఈ మేరకు తెలంగాణ డయాగ్నోస్టిక్ పోర్టల్‌లో ప్రత్యేక లింక్‌ను రూపొందించారు. నమూనాల సేకరణ మరియు కేంద్రాలకు రవాణా చేయడానికి ప్రత్యేక వాహనాలు మరియు అదనపు సిబ్బందిని కూడా నియమిస్తారు.

పోషకాహార లోపాలను గుర్తించడం

దేశవ్యాప్తంగా 17 శాతం మంది మహిళల్లో అయోడిన్ లోపం, 37 శాతం మందికి ఫోలిక్ యాసిడ్, 54 శాతం మందికి ఐరన్, 53 శాతం మందికి విటమిన్ బి-12, 19 శాతం మందికి విటమిన్ ఎ లోపం ఉన్నట్లు తాజా సర్వేలో తేలింది. అలాగే 61 శాతం మందిలో విటమిన్ డి లోపం ఉంది.తెలంగాణలో కూడా ఇలాంటి పరిస్థితులు ఉంటాయని అంచనా వేసిన ఉన్నతాధికారులు ముందస్తు జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నారు. ఇందులో భాగంగా మహిళా దవాఖానలకు వచ్చే వారికి థైరాయిడ్, విటమిన్ డి3, బి-12 తదితర పరీక్షలు చేయనున్నారు. అవసరమైన వారిని ఆసుపత్రులకు రెఫర్ చేస్తున్నారు. లేదంటే వెంటనే మందు ఇస్తారు. యూరినరీ ట్రాక్ట్ ఇన్ఫెక్షన్స్ మరియు పెల్విక్ ఇన్ఫ్లమేటరీ డిసీజెస్ పరీక్షలు కూడా మహిళలందరికీ నిర్వహించబడతాయి. హార్మోన్ రీప్లేస్‌మెంట్ థెరపీ మందులు మరియు కౌన్సెలింగ్ కూడా అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఇవే కాకుండా పీసీఓడీ, రుతుక్రమ సమస్యలు, సంతానలేమి నిర్వహణ సమస్యలను కొన్ని పరీక్షల ద్వారా గుర్తిస్తారు. ఆ తర్వాత అల్ట్రాసౌండ్ పరీక్ష అవసరమైన వారికి సూచిస్తారు. బరువు-సంబంధిత పోషకాహార సలహాతో పాటు, యోగా మరియు వ్యాయామాలపై వీడియోలు కూడా అందించబడతాయి.

Nimes, MNJలో క్యాన్సర్ చికిత్స

ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రం, పట్టణ ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రం మరియు బస్తీ క్లినిక్‌లలో కూడా క్యాన్సర్ స్క్రీనింగ్ జరుగుతుంది. 30 ఏళ్లు పైబడిన మహిళలందరూ ముందుగా రొమ్ము పరీక్ష చేయించుకోవాలి. అనుమానిత మరియు రోగలక్షణ రోగులందరినీ జిల్లా మరియు తృతీయ సంరక్షణ ఆసుపత్రులకు సూచిస్తారు. అక్కడ మామోగ్రామ్, కాల్పోస్కోపీ, బయాప్సీ, పాప్ స్మియర్ పరీక్షలు చేస్తారు. వీటిలో నిమ్స్‌, ఎంఎన్‌జేలో క్యాన్సర్‌ను గుర్తించి చికిత్స అందిస్తున్నారు. డీఎంహెచ్‌ఓలు, సూపరింటెండెంట్లు బాధితులను ఆస్పత్రుల్లో చేర్పించి అందిస్తున్న చికిత్సను పరిశీలించాలి. అలాగే మహిళా క్లినిక్‌కి వచ్చిన రోగుల వివరాలన్నింటినీ ప్రత్యేక యాప్‌లో పొందుపరిచారు. ఇవి రెఫరల్ ఆసుపత్రులకు అనుసంధానించబడ్డాయి. రోగులకు ఎలాంటి అసౌకర్యం కలగకుండా ఆయా ఆస్పత్రుల్లో హెల్ప్ డెస్క్‌లు ఏర్పాటు చేయనున్నారు. ప్రత్యేకంగా పేషెంట్ వెయిటింగ్ హాల్ కూడా ఏర్పాటు చేస్తారు. వైద్య కళాశాలలు మరియు TVVP జిల్లా ఆసుపత్రులను రిఫరల్ ఆసుపత్రులుగా ఉపయోగిస్తారు.

ఇది కూడా చదవండి: పాపం.. ఈ 21 ఏళ్ల యువతి ఎంత కష్టపడింది..? క్యాన్సర్ చికిత్స కోసం ఆన్‌లైన్‌లో నగ్న చిత్రాలు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-03T10:21:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *