కంటి సంరక్షణ: కంటి అలసట నుండి బయటపడటానికి ఈ జాగ్రత్తలు తీసుకోండి!

పచ్చి కూరగాయలు, చేపలతో కంటి సమస్యలు దూరమవుతాయి

ప్రస్తుతం కంటి చూపు విజృంభిస్తోంది. అందుకే చాలా మంది నల్ల కళ్లద్దాలు పెట్టుకుని కనిపిస్తారు. సరైన మందులు వేసుకుని కళ్లను శుభ్రంగా ఉంచుకుంటే ఈ వ్యాధి త్వరగా తగ్గుతుంది. వ్యాధి ఒకరి నుంచి మరొకరికి సోకకుండా ఉండాలంటే కంటిచూపు ఉన్నవారి కళ్లలోకి నేరుగా చూడకూడదని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల వల్ల కళ్లకు పని ఎక్కువైంది. దానికి తోడు గతంతో పోలిస్తే డెస్క్‌టాప్, ల్యాప్‌టాప్‌ల పని కూడా పెరిగింది. అనేక రంగాల్లోని పనులన్నీ డిజిటలైజ్ అవుతున్నాయి. దీంతో కళ్లకు తగినంత విశ్రాంతి లభించడం లేదు. కంటి సమస్యలు వస్తున్నాయి. అనారోగ్యకరమైన ఆహారపు అలవాట్లు, క్రమరహిత జీవనశైలి మరియు ఫోన్‌ల అతిగా వినియోగం కంటి ఆరోగ్యాన్ని దెబ్బతీస్తున్నాయి. దీంతో చూపు మందగించడం, కళ్లు పొడిబారడం, కళ్ల మంటలు, కళ్లలో నీళ్లు కారడం తదితర సమస్యలతో బాధపడాల్సి వస్తోంది.

వయసు పెరిగే కొద్దీ కంటి చూపు మందగించడం సహజం. అయితే చిన్న వయసులో ఈ సమస్య కనిపిస్తే మాత్రం నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించకండి. ఉదయం నిద్రలేవగానే స్మార్ట్‌ఫోన్‌లు పట్టుకుంటున్నారు. రాత్రి నిద్రపోయే వరకు ఫోన్‌లోనే గడుపుతున్నారు. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో చూపు మందగించకుండా ఉండాలంటే చిన్న చిన్న మార్పులు చేసుకోవడం మంచిదని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

fies.jpg

విటమిన్ ఎ మరియు సి తీసుకోవాలి.

కళ్లు ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే శరీరానికి అవసరమైన పోషకాలు అందేలా చూసుకోవాలి. ఇందుకోసం యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉండే ఆకు కూరలు, చేపలను తీసుకోవచ్చు. విటమిన్ ఎ మరియు సి (చేపలు) అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని తీసుకోవాలి. వీటిలో ఒమేగా 3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ కూడా ఉంటాయి. మాక్యులా ఆరోగ్యానికి ఒమేగా 3 అవసరం.

slepp.jpg

సరిపడ నిద్ర

తగినంత నిద్ర లేకపోవడం కంటి చూపులో పెద్ద మార్పును కలిగిస్తుంది. ఈ తేడా మనకు స్పష్టంగా కనిపిస్తుంది. రాత్రిపూట తగినంత నిద్రపోయే వారికి రోగనిరోధక వ్యవస్థ బలపడుతుంది. కళ్లలో వాపు, కళ్ల చుట్టూ నల్లటి వలయాలు కూడా పోతాయి.

మీ కళ్లను తాకవద్దు..

కొందరు తరచూ తమ కళ్లను ముట్టుకుని నలుపుతుంటారు. దీని వల్ల చాలా రకాల బ్యాక్టీరియా చేతుల ద్వారా కళ్లలోకి చేరుతుంది. బాక్టీరియల్ ఇన్ఫెక్షన్ కండ్లకలక సమస్యల ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. వీలైనంత వరకు కళ్ళతో సంబంధాన్ని నివారించండి.

spele.jpg

సన్ గ్లాసెస్..

కంటి అందం మరియు ఫ్యాషన్ కోసం సన్ గ్లాసెస్ గురించి ఆలోచించవద్దు. కంటి సమస్యలు లేని వారు కూడా దీనిని ఉపయోగించవచ్చు. ఎందుకంటే సూర్యుని నుండి వెలువడే అతినీలలోహిత కిరణాల ప్రభావం నుండి మన కళ్లకు అద్దాలు రక్షణ కల్పిస్తాయి. అతినీలలోహిత కిరణాలు ఎక్కువగా పడితే కంటిలో శుక్లాలు పెరుగుతాయి.

(హైదరాబాద్, నర్సింహ – ఆంధ్రజ్యోతి)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *