ఏపీ న్యూస్: ప్రతిపాదన కార్యరూపం దాలిస్తే నిరుద్యోగులకు నిరాశే!?

65 ఏళ్ల బోధనా సిబ్బంది?

నిధులు లేని పదవీ విరమణ ప్రయోజనాలు!

ఇప్పటికే ఉన్నత విద్యాశాఖలో ప్రతిపాదన

ఆర్థిక శాఖ నుంచి అభ్యంతరాలు

అధిగమించడానికి మరియు అమలు చేయడానికి తాజా ప్రయత్నం

ఇది అమలైతే నిరుద్యోగులకు నిరాశే మిగులుతుంది

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఉన్నత విద్యారంగంలో మరో కీలక మార్పుకు ప్రభుత్వం (వైసీపీ ప్రభుత్వం) సిద్ధమైంది. ఉద్యోగుల పదవీ విరమణ వయస్సును ఇప్పటికే 62 ఏళ్లకు పెంచగా, ఇప్పుడు యూనివర్సిటీల్లో పనిచేస్తున్న బోధనా సిబ్బందికి 65 ఏళ్లకు పెంచేందుకు కసరత్తు మొదలైంది. దీనిపై కొన్ని నెలల క్రితమే ప్రతిపాదనలు రూపొందించగా.. అభ్యంతరాల కారణంగా ఆర్థిక శాఖ నిలిచిపోయింది. అభ్యంతరాలను అధిగమించి 65 ఏళ్లు పూర్తి చేసేందుకు ఉన్నత విద్యాశాఖ చర్యలు వేగవంతం చేసిన సంగతి తెలిసిందే. ఇందుకు యూనివర్శిటీల్లో బోధనా సిబ్బంది కొరతతో బోధన కుంటుపడిందనే సాకు చూపనుంది. అసలు విషయానికి వస్తే యూనివర్సిటీల్లో బోధనా సిబ్బంది కొరత తీవ్రంగా ఉంది. 17 యూనివర్సిటీల్లో 598 ప్రొఫెసర్ పోస్టులుంటే 316 మంది మాత్రమే పనిచేస్తున్నారు. అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ల పోస్టులు 1,080 ఉండగా అందులో 199 మంది మాత్రమే పనిచేస్తున్నారు. 2,224 అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు 533 మంది అభ్యర్థులు మాత్రమే ఉన్నారు. గత కొన్నేళ్లుగా అనేక న్యాయ వివాదాల కారణంగా రిక్రూట్‌మెంట్లు నిలిచిపోవడంతో కొరత పెరుగుతోంది. ప్రతి సంవత్సరం చాలా మంది పదవీ విరమణ పొందుతున్నారు మరియు కొరత పెరుగుతోంది.

ఇతర రాష్ట్రాలు ఉన్నాయా?

ఆర్థిక ఇబ్బందులను దూరం చేసుకునేందుకే ఈ ప్రతిపాదన చేశారన్న వాదన బలంగా వినిపిస్తోంది. 65 ఏళ్లకు పెంచితే వచ్చే ఎన్నికల వరకు రిటైర్మెంట్ బెనిఫిట్స్ చెల్లించే ఉద్యోగం ఎవరికీ ఉండదనే ఆలోచనతో ఈ ప్రతిపాదన చేసి ఉండొచ్చన్న అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఇతర రాష్ట్రాల్లో 65 ఏళ్ల పాలసీ ఉందా? ఈ పెరుగుదల కారణంగా ఉద్యోగ క్యాలెండర్ ఏమవుతుంది? అనే అంశాలపై ఆర్థిక శాఖ వివరణ కోరినట్లు తెలిసింది. ఇది అమలైతే ఇక యూనివర్సిటీల్లో పోస్టుల భర్తీ ఉండదని, ఉద్యోగాల కోసం ఎదురుచూస్తున్న నిరుద్యోగులకు నిరాశ తప్పదని అంటున్నారు. మరోవైపు యూనివర్సిటీల్లోని బోధనేతర సిబ్బంది పదవీ విరమణ వయస్సును 62 ఏళ్లకు పెంచుతామని 15 నెలలుగా హామీ ఇచ్చినా అమలుకు నోచుకోలేదు. గత సంవత్సరంలో పదవీ విరమణ చేసిన ఉద్యోగులు వయస్సును 62 సంవత్సరాలకు పెంచుతారనే ఆశతో పదవీ విరమణ ప్రయోజనాల కోసం దరఖాస్తు చేయలేదు. పొడిగింపు లేదా ఈ ప్రయోజనాలు రెండింటికీ చెడ్డ జోక్‌గా మిగిలిపోలేదు.

నియామక వివాదం ముగుస్తుందా?

2017లో ఏపీపీఎస్సీ నోటిఫికేషన్ ద్వారా అప్పటి ప్రభుత్వం కృష్ణా, రాయలసీమ, యోగి వేమన, జేఎన్టీయూ-అనంతపురం యూనివర్సిటీల్లో ప్రొఫెసర్ల పోస్టులను భర్తీ చేసింది. అయితే అలహాబాద్ హైకోర్టు తీర్పు ప్రకారం యూనివర్శిటీల్లో నియామకాల్లో కూడా రోస్టర్ విధానం వర్తిస్తుందని, అయితే ఇక్కడ పాటించడం లేదని కొందరు హైకోర్టును ఆశ్రయించారు. అప్పటి అధికార పక్షంపై ఆగ్రహంతో ప్రతిపక్షంలో ఉన్న వైసీపీ ఈ పిటిషన్లు వేసిందన్న ఆరోపణలు ఉన్నాయి. అనంతరం ఆ నియామకాలపై ఉన్నత విద్యాశాఖ విచారణకు ఆదేశించింది. ఆ తర్వాత ఈ నియామకాలు చెల్లుబాటు అవుతాయని పేర్కొంటూ నోటిఫికేషన్‌ను హైకోర్టు రద్దు చేసింది. అయితే, ఆ నోటిఫికేషన్ ద్వారా భర్తీ అయిన వారిలో కొందరు తమ ఉద్యోగాల్లో కొనసాగారు. ఆ తర్వాత కూడా వీరి తొలగింపుపై ఒత్తిడి రావడంతో కొందరు డివిజన్ బెంచ్‌కు వెళ్లి స్టే తెచ్చుకున్నారు. వైసీపీకి అనుకూలంగా వ్యవహరించే వారు ఉన్నారని, వారికే స్టే ఆర్డర్ వచ్చిందన్న విమర్శలున్నాయి. అంటే మొదట డిస్మిస్ పిటిషన్ వేసి ఆ తర్వాత డిస్మిస్ పై స్టే తెచ్చుకున్నది వైసీపీయేనని అర్థమవుతోంది. ఈ చట్టపరమైన వివాదం ఇప్పుడు ముగుస్తుందా? అనే సందేహాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

ఇది కూడా చదవండి: షాకింగ్ ఘటన.. పెళ్లికి పక్కింటివాళ్లు పిలవలేదని ఓ వ్యక్తి వింతగా చెప్పాడు..!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-06T14:26:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *