విద్యాకానుక కిట్లు దుబారా: లక్షల్లో మిగిలిపోయిన బస్తాలు

‘బహుమతి’ దుబారా!

ఎడ్యుకేషనల్ కిట్‌ల స్వచ్ఛంద కొనుగోళ్లు

ఏటా మిగిలే కిట్లు.. నాసిరకంగా ఉన్నాయి

గత సంవత్సరం అంచనా లేకుండా ఆర్డర్లు

6 లక్షలకు పైగా బస్తాలు మిగిలాయి

వచ్చే ఏడాదికి 43 లక్షల టెండర్లు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పాఠశాల విద్యార్థుల సంఖ్యపై ఎలాంటి అంచనా లేకుండా పాఠశాల విద్యాశాఖ ఏటా పెద్దమొత్తంలో కొనుగోలు చేస్తున్న విద్యాకానుక కిట్లు దుబారా వృథా అవుతోంది. కిట్లు మిగిలిపోయినా.. ఏటికాయేడు విద్యార్థుల సంఖ్యకు మించి బహుమతులు కొనుగోలు చేస్తున్నారు. మిగిలిన కిట్లు జిల్లా కేంద్రాల్లో మూలుగుతున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇప్పటికే యూనిఫారాలు భారీగా మిగులుతున్నా పాఠ్యపుస్తకాల డిపోల్లోనే ఉంచి తాళాలు వేశారు. వచ్చే విద్యాసంవత్సరానికి విద్యార్థుల యూనిఫారాలు మార్చాలని నిర్ణయించడంతో మిగిలిన యూనిఫారాలు నిరుపయోగంగా మారాయి. అలాగే ఈ ఏడాది ఇచ్చిన నాసిరకం బస్తాలు చాలా వరకు మిగిలాయి. ఇప్పటి వరకు మూడు విద్యా సంవత్సరాలకు గాను జగనన్న విద్యా కానుక కింద ప్రభుత్వం కిట్లను పంపిణీ చేసింది. ఇది 2020-21లో 4234322 కిట్‌లను, 2021-22లో 4571051 మరియు 2022-23లో 4740421 కిట్‌లను కొనుగోలు చేసింది. 2368 కోట్లు ఖర్చు చేసినట్లు ప్రభుత్వం అధికారికంగా ప్రకటించింది. అయితే, మిగిలిన కిట్లు ఏమి చేస్తున్నాయో వెల్లడించలేదు. ఉదాహరణకు 2021-22లో ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో కేవలం 4429569 మంది విద్యార్థులు చదువుతుండగా 4571051 కిట్లు కొనుగోలు చేశారు. అంటే ఆ ఏడాది 141482 కిట్లు మిగిలాయి. ఆ ఏడాది కిట్ విలువ రూ.1726 కాగా మిగిలిన వాటి విలువ రూ.24.41 కోట్లు. ఈ విద్యాసంవత్సరానికి 4740421 కిట్లను కొనుగోలు చేయగా ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 42 లక్షల లోపు విద్యార్థులున్నారు. దీంతో దాదాపు 6 లక్షల కిట్లు మిగిలాయి. ఈ ఏడాది కిట్ విలువ రూ.1963 కాగా మిగిలిన మొత్తం రూ.117 కోట్లు. 2020-21లో కిట్‌లు కూడా మిగిలి ఉన్నాయి. ఏటా లక్షల్లో కిట్లు మిగిలిపోతున్నా విద్యాశాఖ మళ్లీ టెండర్లు పిలిచి విద్యార్థులందరికీ కొనుగోలు చేస్తోంది. గిఫ్ట్ కిట్లలోని పాఠ్యపుస్తకాల్లో ఒక్కటి మాత్రమే మళ్లీ వినియోగించే పరిస్థితి ఉంది. మిగతావన్నీ తిరిగి సేకరించబడుతున్నాయి.

చెల్లింపు లేకుండా టెండర్లు

ఏటా దాదాపు రూ.900 కోట్ల విలువైన కిట్లను కొనుగోలు చేస్తుండగా, ఒక్కో వస్తువును గరిష్టంగా ఐదు ప్యాకేజీలుగా విభజించి టెండర్లను ఆహ్వానించింది. గత విద్యాశాఖ గ్రాంట్లకు సంబంధించి ఇంకా రూ.760 కోట్ల బకాయిలు ఉండడంతో వచ్చే ఏడాది టెండర్లలో పాల్గొనేందుకు కాంట్రాక్టర్లు ముందుకు రావడం లేదు. 3 యూనిఫారాలు సహా మూడు వస్తువుల టెండర్లు ఇంకా ఖరారు కాలేదు. దీంతో మిగిలిన కిట్లను కాంట్రాక్టర్లకు తిరిగి ఇవ్వలేని పరిస్థితి నెలకొంది. నిధుల కొరత కారణంగా ఏటా టెండర్లలో తీవ్ర జాప్యం జరుగుతోంది. ఈ విద్యా సంవత్సరంలో పంపిణీ చేసిన బ్యాగులతో గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా ప్రభుత్వానికి చెడ్డపేరు వచ్చింది. ప్రభుత్వం మూడు సైజుల్లో సంచులు పంపిణీ చేసి ఒక్కో బస్తాకు సగటున రూ.230 ఖర్చు చేసింది. అవి నెల కూడా గడవకముందే చిరిగిపోయాయి. వాటిని వెనక్కి పంపాలని ఆదేశించగా, ఒకేసారి 6 లక్షల బస్తాలు మార్చాలని హెచ్ ఎంలు లెక్కలు వేశారు. అలాగే విద్యా కానుకలో భాగంగా గతేడాది 1 నుంచి 10వ తరగతి వరకు 20 సైజుల బూట్లు కొనుగోలు చేశారు. పిల్లల కాళ్ల సైజులు సరిపోకపోవడంతో వాటిని మార్చేందుకు హెచ్‌ఎంలు వెనక్కి పంపారు. వాటిని తీసుకున్న ప్రభుత్వం ఇప్పటికీ పాఠశాలలకు కొత్త బూట్లు పంపలేదు.

ఇదీ అధికారుల తీరు!

ఎక్కడైనా ఒకట్రెండు సంచులు చిరిగిపోతే వాటిపై పెద్ద వార్త రాస్తారు. కానీ ఈ లక్షల బ్యాగులు బాగున్నాయని రాయరు’ అని ఇటీవల మీడియాలో వచ్చిన కథనాలపై పాఠశాల విద్యాశాఖ సీనియర్ అధికారి ఒకరు వ్యాఖ్యానించారు. ఆయన మాటలు చెప్పి కొంత సమయం తర్వాత 6 లక్షలకు పైగా బస్తాలు నిరుపయోగంగా ఉన్నాయని హెచ్ ఎంలు లెక్కలు పంపారు. ఈ ఏడాది విద్యా కానుకలుగా ఇచ్చిన వాటిలో పాఠ్యపుస్తకాలు మాత్రమే నాణ్యతగా ఉన్నాయని, మిగతావన్నీ నాసిరకంగా ఉన్నాయని ఆరోపణలు ఉన్నాయి. పరిస్థితి ఇలాగే ఉన్నా పాఠశాల విద్యాశాఖ ఉన్నతాధికారులు వాస్తవాలను అంగీకరించకుండా పత్రికలు, కథనాల్లో నెపం పెడుతున్నారు.

ఇప్పటికైనా కళ్లు తెరుచుకున్నాయా?

విద్యార్థుల సంఖ్యను సరిగా అంచనా వేయకుండా పాఠశాల విద్యాశాఖ ముందస్తు చర్యలు చేపట్టిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ విద్యాసంవత్సరానికి 47.4 లక్షల కిట్లను కొనుగోలు చేయగా.. వచ్చే విద్యా సంవత్సరానికి 43 లక్షల కిట్లకు మాత్రమే టెండర్లు పిలుస్తున్నారు. ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య తగ్గిందని, అందుకు అనుగుణంగా కిట్లను కూడా తగ్గిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-14T13:18:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *