బైజస్‌కు 60 వేల మంది దూరం!

94,520 మందికి మాత్రమే స్మార్ట్‌ఫోన్లు ఉన్నాయి.

యాప్‌ను ఇన్‌స్టాల్ చేస్తున్న అధికారులు వారే

(ఇచ్ఛాపురం రూరల్):

ఆమె పేరు దుక్క లక్ష్మి. ఇచ్ఛాపురం మండలం ఇనేసుపేటకు చెందిన ఆమె కుమారుడు ఐదో తరగతి చదువుతున్నాడు. ఇప్పటి వరకు మామూలు ఫోన్ కూడా వాడలేదు. ఇప్పుడు పిల్లల చదువుకు స్మార్ట్ ఫోన్ అవసరమని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. రోజువారీ కూలీ పనులు చేసుకుంటూ బతుకుతున్న తమకు రూ.10వేలు వెచ్చించి స్మార్ట్ ఫోన్ కొనే స్థోమత ఉందని లక్ష్మి ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తోంది.

ఇది లక్ష్మీ దుస్తి మాత్రమే కాదు. స్మార్ట్ ఫోన్లకు దూరమైన వారు జిల్లాలో 60 వేల మంది ఉన్నారు. ప్రభుత్వ నిర్ణయంపై వారంతా తీవ్ర ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఆన్‌లైన్ బోధన హడావిడి గురించి మాట్లాడుతున్నారు. కానీ ఇవేవీ ప్రభుత్వానికి జరగడం లేదు. ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో ఆన్‌లైన్ విద్యకు సన్నాహాలు వేగంగా జరుగుతున్నాయి. బైజస్ తో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఒప్పందం చేసుకున్న సంగతి తెలిసిందే. 4 నుంచి 10వ తరగతి విద్యార్థులకు స్మార్ట్‌ఫోన్ల ద్వారా సిలబస్‌ను అందుబాటులోకి తెచ్చే ప్రక్రియ శుక్రవారం నుంచి ప్రారంభమైంది. జిల్లాలోని 30 మండలాల్లోని 2,657 పాఠశాలల్లో 4 నుంచి 10వ తరగతి వరకు 1,55,341 మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. ఇప్పటికే వారి నుంచి స్మార్ట్ ఫోన్ నంబర్లు సేకరించారు. తరగతుల వారీగా బైజస్ యాప్‌ను ఇన్‌స్టాల్ చేసి ఈ-కంటెంట్ నింపే పనిని శనివారం నుంచి ప్రారంభించాలని విద్యాశాఖ ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. విద్యార్థులకు స్మార్ట్‌ఫోన్లు ఇవ్వడంపై తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయులు, ఉపాధ్యాయ సంఘాల నేతలు, ఎమ్మెల్సీలు అభ్యంతరాలు వ్యక్తం చేసినా.. వాటిని పరిగణనలోకి తీసుకోకుండా ప్రభుత్వం ముందుకు సాగాలని భావిస్తోంది.

సంస్థాపన ప్రారంభమవుతుంది

ఇప్పటికే ఆరు, ఏడు తరగతులకు ఇన్‌స్టాలేషన్ పూర్తయింది. 28న 9వ తరగతి, నవంబర్ 2న 10వ తరగతి, 5న 4వ తరగతి, 10న 5వ తరగతి విద్యార్థులకు ఈ-కంటెంట్‌ను స్మార్ట్‌ఫోన్లలో డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవాలని అధికారులను ఆదేశించారు.ఈ ప్రక్రియను విద్యార్థులు, తల్లిదండ్రుల సమక్షంలో మాత్రమే చేయాలని సూచించారు. పాఠశాలలో లేదా ఇంటర్నెట్ కనెక్టివిటీ ఉన్న ఏదైనా ఇతర ప్రదేశంలో. జిల్లాలోని ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో 4 నుంచి 10వ తరగతి వరకు చదువుతున్న మొత్తం 1,55,341 మంది విద్యార్థులు బేసిక్ లేదా స్మార్ట్ ఫోన్లు కలిగి ఉన్న విద్యార్థులు 1,28,962 మంది కాగా, బేసిక్/ డౌన్‌లోడ్ చేసుకునే అవకాశం లేని బేసిక్ ఫోన్లు కలిగి ఉన్న 34,442 మంది విద్యార్థులు ఉన్నారు. బైజస్ ఇ-కంటెంట్. మరో 26 వేల మందికి స్మార్ట్‌ఫోన్లు లేవు. అంటే ఈ 60,442 మంది బాలబాలికలు ఈ-కంటెంట్ సౌకర్యంలో చదువుకునే అవకాశం లేదు. ఈ విషయాన్ని ఎంఈవో కురమన అప్పారావుకు ప్రస్తావించగా.. స్మార్ట్‌ఫోన్లు లేని వారు తమ సమీప బంధువుల ఫోన్ ద్వారా ఆన్‌లైన్ బోధనా సేవలను పొందవచ్చని తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-25T17:27:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *