రాహుల్ గాంధీ అనర్హత: ఇందిర.. రాహుల్ ఇద్దరికీ కర్ణాటక లింక్.

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-03-24T17:06:11+05:30 IST

నాయనమ్మ ఇందిరా గాంధీ.. మనవడు రాహుల్ గాంధీ.. ఒకరికొకరు అంతులేని అనురాగం.. అమ్మమ్మ గురించి చెబుతూనే.. ఆమె చేయి పట్టుకుని.. ఢిల్లీలోని 7 రేస్ కోర్స్ రోడ్డులోని ప్రధాని నివాసంలోని లాన్‌పై నడుచుకుంటూ వెళ్తున్నారు.

రాహుల్ గాంధీ అనర్హత: ఇందిర.. రాహుల్ ఇద్దరికీ కర్ణాటక లింక్.

అమ్మమ్మ ఇందిరాగాంధీ.. మనవడు రాహుల్ గాంధీ.. ఒకరికొకరు అంతులేని అనురాగం.. అమ్మమ్మ గురించి మాట్లాడేటప్పుడు.. ఆమె చేయి పట్టుకుని.. ఢిల్లీలోని ప్రధాని నివాసం 7 రేస్ కోర్స్ రోడ్డులోని లాన్ చుట్టూ తిరుగుతున్నారు. తెలియని అభిమానం కనిపిస్తుంది. మనువాత ఇందిరకు అదే ముద్దు. చిత్రంగా… నాన్నమ్మకు ఎదురైన పరిస్థితి ఇప్పుడు రాహుల్‌కు ఎదురైంది. అదే లోక్‌సభ సభ్యత్వానికి అనర్హత.

న.. నేడు.. ఎన్నికల నేపథ్యం…

1971లో పాకిస్థాన్‌పై జరిగిన యుద్ధంలో గెలిచి విజేతగా నిలిచిన ఇందిరాగాంధీ ఆ ఏడాది జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో 352 సీట్లు గెలుచుకుని మరోసారి ప్రధాని అయ్యారు. అంతా సవ్యంగా సాగడం లేదని భావిస్తున్న తరుణంలో పిడుగులాంటి వార్త వచ్చింది. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని రాయ్‌బరేలీ నుంచి ఆమె ఎన్నిక చెల్లదని అలహాబాద్ హైకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. ఎన్నికల్లో అక్రమాలకు పాల్పడ్డారంటూ ఇందిరపై పిటిషన్ దాఖలు చేసిన రాజ్ నారాయణ్ కు అనుకూలంగా కోర్టు తీర్పునిచ్చింది. ఆమె ఆరేళ్ల పాటు ఎన్నికల్లో పోటీ చేసేందుకు అనర్హులు. ఈ తీర్పు 12 జూన్ 1975న వెలువడింది. అప్పటికి ఆమె ప్రధానమంత్రిగా దాదాపు నాలుగు సంవత్సరాల పదవీకాలం పూర్తయింది. అయితే, ఆమెను సవాలు చేయని పాలనకు అనర్హులుగా ప్రకటించడంతో ఇందిరకు కోపం వచ్చింది. తోటి నేతల రెచ్చగొట్టడంతో దేశవ్యాప్తంగా ఎమర్జెన్సీ విధించారు. ఎమర్జెన్సీ 25 ​​జూన్ 1975 నుండి 21 మార్చి 1977 వరకు 21 నెలల పాటు కొనసాగింది. ఈ మధ్య కాలంలో అనేక పరిణామాలు చోటు చేసుకున్నాయి. ఇంతలో ఇందిరా గాంధీ హైకోర్టుకు వెళ్లి తన అనర్హతపై అలహాబాద్ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై స్టే తెచ్చుకున్నారు.

మరోవైపు ఇటీవల రాహుల్ గాంధీ ఎన్నికల సందర్భంలో ‘మోదీ కుటుంబం పేరుతో ఉన్నవాళ్లంతా దొంగలే’ అనే కోణంలో చేసిన వ్యాఖ్యలు ఆయనపై అనర్హత వేటుకు దారితీశాయి. 2019 ఎన్నికల సందర్భంగా కోలార్ జిల్లాలో ప్రచారం చేస్తూ ఆయన ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. ఇందిరాగాంధీపై ఆరేళ్లపాటు అనర్హత వేటు వేయగా.. రాహుల్ విషయంలో ఏం జరుగుతుందో చూడాలి.

అప్పుడు.. ఇప్పుడు కర్ణాటక…

1977లో ఇందిరా గాంధీ ఎమర్జెన్సీ అనంతర ఎన్నికల్లో రాయ్ బరేలీ నుంచి రాజ్ నారాయణ చేతిలో ఓడిపోయారు. ఆమె పార్టీ కాంగ్రెస్ (కాంగ్రెస్ పార్టీ) కూడా ఘోరంగా ఓడిపోయింది. అయితే 1978లో కర్ణాటకలోని చిక్కమగళూరు నుంచి పోటీ చేసి విజయం సాధించారు. ఇప్పుడు రాహుల్ గాంధీ కూడా కర్ణాటకలో చేసిన వ్యాఖ్యలకు అనర్హత వేటు పడుతున్నారు. రెండూ కర్ణాటక నేపథ్యంలో జరగడం యాదృచ్ఛికం అనుకుంటే.. ప్రస్తుత కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున్ ఖర్గేది కర్ణాటక. 1980లో ఇందిరా గాంధీ తెలంగాణలోని మెదక్ నుంచి పోటీ చేసి గెలుపొందారు. మరో చిత్రం ఏంటంటే.. 2019 ఎన్నికల్లో సొంత రాష్ట్రంగా భావించే యూపీలోని అమేథీ లోక్‌సభ నుంచి రాహుల్ ఓడిపోయి కేరళలోని వాయనాడ్‌లో విజయం సాధించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-24T17:09:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *