రాహుల్ గాంధీపై అనర్హత వేటు: నిన్న ఇందిర చేసింది… నేడు రాహుల్ చేసింది…

1975లో రాయ్‌బరేలీ లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో అక్రమాలకు పాల్పడినందుకు ఇందిరా గాంధీపై ఆరేళ్లపాటు అనర్హత వేటు పడింది.

2023.. ఇందిరాగాంధీ మనవడు రాహుల్ గాంధీని “మోదీ దొంగల ఇంటి పేరు” అనే వ్యాఖ్యకు అనర్హులుగా ప్రకటించండి.

ఈ రెండు కేసుల్లో మొదటి ఘటనకు సూత్రధారి రాజ్ నరేన్. ప్రస్తుత పరిణామాల్లో పూర్ణేష్ మోదీ కథానాయకుడు. నిజానికి వీరిద్దరూ పెద్దగా ఫేమస్ కాదు. రాజ్ నారాయణ 1971లో ప్రధానిగా ఉన్న ఇందిరా గాంధీ చేతిలో ఓడిపోయారు.ఆయన 1917లో వారణాసిలో జన్మించారు. సోషలిస్టు పార్టీ నాయకుడు. ప్రముఖ సోషలిస్టు నాయకుడు రామ్ మోనోహర్ లోహియా సన్నిహితుడు. 1952లో యూపీ శాసనసభకు ఎన్నికై.. యూపీ శాసనసభలో తొలి ప్రతిపక్ష నేత కావడం విశేషం. అతను వరుసగా రెండవసారి ఎన్నికయ్యారు మరియు 1962 వరకు శాసనసభ్యుడిగా పనిచేశారు. అతను 1966-72 మరియు 1974-76 మధ్య రాజ్యసభ సభ్యునిగా కొనసాగారు. 1971లో రాయ్‌బరేలీ నుంచి ఇందిరా గాంధీపై పోటీ చేసి ఓడిపోయారు.

అయితే ఎన్నికల్లో అధికార దుర్వినియోగం, అక్రమాలు జరిగాయని ఇందిర అలహాబాద్ కోర్టులో కేసు వేసి గెలిచారు. ఇందిర ఎన్నిక చెల్లదని కోర్టు తీర్పునిచ్చింది. ఇందిరా గాంధీ ఆగ్రహించి భారతదేశంలో ఎమర్జెన్సీ విధించారు. ఇది 21 నెలల పాటు కొనసాగింది. తరువాత, 1977 లోక్‌సభ ఎన్నికలలో, రాజనారాయణ్ జనతా పార్టీ అభ్యర్థిగా పోటీ చేసి రాయ్‌బరేలీలో ఇందిరా గాంధీని ఓడించారు. 1977లో మొదటి కాంగ్రెసేతర ప్రభుత్వంలో కేంద్ర ఆరోగ్య మంత్రిగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. ప్రజా సమస్యలపై పోరాడే వ్యక్తిగా రాజ్ నారాయణకు పేరుంది. పదుల సంఖ్యలో జైలు శిక్ష అనుభవించాడు. తన 69 ఏళ్ల జీవితంలో 17 ఏళ్లు జైలు జీవితం గడపడం గమనార్హం. ఇదిలా ఉండగా 1986 డిసెంబర్ 31 అర్థరాత్రి రాజ్ నారాయణ మరణించాడు.. ఎక్కడ చనిపోయాడో తెలుసా? తన పూజాధిపతి అయిన రామ్ మనోహర్ లోహియా హాస్పిటల్ (ఢిల్లీ)లో…

ప్రతి పూర్ణేష్ మోడీ…

ప్రస్తుతం రాహుల్ గాంధీపై అనర్హత వేటుకు కారణమైన పూర్ణేష్ మోదీ గుజరాత్‌లోని సూరత్‌లో ఉన్నారు. ఇక్కడ పశ్చిమ నియోజకవర్గం నుంచి మూడుసార్లు ఎన్నికయ్యారు. 2012లో గెలుపొందిన బీజేపీ అభ్యర్థి హఠాన్మరణం చెందడంతో పూర్ణేశ్‌కు టికెట్‌ దక్కింది. అలా 2012 చివర్లో జరిగిన ఎన్నికల్లో విజయం సాధించారు.. 2017, 2022లో గెలిచారు.. 2021లో గుజరాత్ టూరిజం మంత్రిగా కొంతకాలం పనిచేశారు. 2022 చివరిలో జరిగిన ఎన్నికల్లో 1.04 లక్షల ఓట్ల తేడాతో గెలుపొందారు. కానీ, ఆయనకు ప్రస్తుత మంత్రివర్గంలో చోటు దక్కలేదు. కాగా, 1965లో జన్మించిన పూర్ణేష్ పూర్ణేష్ మోదీ బీకాం, ఎల్‌ఎల్‌బీ చదివారు. న్యాయవాదిగా కూడా పేరు పొందారు. తనపై ఎలాంటి కేసులు లేవని తన వెబ్‌సైట్‌లో రాసుకున్నాడు. గణేష్ ఉత్సవాలు మరియు ఇతర హిందూ మతపరమైన కార్యక్రమాలలో ఎక్కువగా పాల్గొంటారు.మొత్తం మీద, బిజెపికి కంచుకోట అయిన గుజరాత్‌లో పూర్ణేష్ కేవలం ఒక సాధారణ ఎమ్మెల్యే. కానీ.. మోడీ ఇంటి పేరు దొంగలు అనే అర్థంలో వ్యాఖ్యలు చేసిన రాహుల్ గాంధీపై కేసు గెలిచి జాతీయ స్థాయిలో పాపులర్ అయ్యారు. అవును.. ఇందిరా గాంధీ కేసు కూడా రాజ్ నారాయణ లాంటిదే.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-24T18:14:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *