రాహుల్ అనర్హత: కలిసి పోటీ చేస్తారా? సమీకరణాలు మారతాయా?

న్యూఢిల్లీ: ఒకవైపు లోక్‌సభ ఎన్నికలు (లోక్‌సభ ఎన్నికలు) సమీపిస్తున్నాయి, మరోవైపు రాష్ట్రాల్లో విపక్షాల మధ్య అసమ్మతి పెరిగిపోవడం, అదే సమయంలో రాహుల్ గాంధీపై అనర్హత వేటు. కలిసి పోటీ చేసే స్థాయిలో కొనసాగుతుందా? కలిసి పోటీ చేస్తారా? సమీకరణాలు మారతాయా? ప్రస్తుతం దేశంలో జరుగుతున్న ప్రధాన చర్చ ఇదే.

ఇదీ నేపథ్యం…

పార్లమెంట్ బడ్జెట్ సమావేశాల రెండో దశ సంచలనానికి కేంద్ర బిందువుగా మారింది. అదానీ వివాదంపై ఉత్కంఠ రేపుతుందని ముందే ఊహించిన అధికార బీజేపీకి రాహుల్ గాంధీ లండన్ పర్యటన ఊహించని అవకాశం వచ్చింది. భారత ప్రజాస్వామ్యం బలహీనపడిందని, రాహుల్ మన దేశాన్ని విదేశాల్లో పరువు తీశారని, ప్రపంచ శక్తుల జోక్యానికి పూనుకున్నారని బీజేపీ ఎదురుదాడి చేసింది. అదానీ షెల్‌ కంపెనీలకు ఎవరు డబ్బులు ఇచ్చారో చెప్పేందుకు అధికార పక్షం సిద్ధంగా లేకపోవడంతో రాహుల్‌పై వచ్చిన ఆరోపణలపై వివరణ ఇచ్చేందుకు ప్రతిపక్షం అనుమతించలేదు. అదే సమయంలో గుజరాత్‌లోని సూరత్ కోర్టు నాలుగేళ్ల క్రితం పరువు నష్టం కేసులో రాహుల్‌కు రెండేళ్ల జైలు శిక్ష విధించింది. లోక్‌సభ సెక్రటేరియట్ నుంచి ఉత్తర్వుల రూపంలో అదనపు సంచలనం వచ్చింది. రాహుల్ లోక్ సభ సభ్యత్వంపై పందెం కాశారు. సూరత్ కోర్టుపై రాహుల్ 30 రోజుల్లో హైకోర్టుకు వెళ్లే అవకాశం ఉన్నా.. హైకోర్టు స్టే ఇస్తే రాహుల్ కు ఊరట లభించే అవకాశం… గంటల్లోనే లోక్ సభ సభ్యత్వంపై సెక్రటేరియట్ నిర్ణయం అనేక సంకేతాలను చూపుతుంది. రాహుల్ కు ప్రతిపక్షాలు మరోసారి బాసటగా నిలిచాయి. ఇది మోడీ నియంతృత్వానికి పరాకాష్ట అంటూ ప్రతిపక్షాలన్నీ ముక్తకంఠంతో నిరసన తెలిపాయి.

ఇది ఇక్కడికే పరిమితమా? ఎవరు కలుస్తారు?

2024 ఎన్నికలకు విపక్షాల ఐక్యత ఇంకా వేగం పుంజుకోలేదు, అయితే రాహుల్‌కు మద్దతు ఇచ్చిన వారంతా ఏకతాటిపై అనర్హత వేటుకు వ్యతిరేకంగా నిలబడతారా? బలమైన ఫ్రంట్ ఏర్పాటు చేయాలా? ప్రస్తుతానికి, ఇది జరుగుతుందని ఎవరూ ఖచ్చితంగా చెప్పలేరు, కానీ ముందు ఏదో జరగవచ్చు లేదా జరగకపోవచ్చు. వివిధ రాష్ట్రాలను పరిశీలిస్తే…తమిళనాడులో డీఎంకేతో కాంగ్రెస్ అనుబంధం మొదటి నుంచి కొనసాగుతోంది. 2024లో కాంగ్రెస్‌తో కలిసి పనిచేయడానికి డీఎంకే అధ్యక్షుడు స్టాలిన్‌ వెనక్కి తగ్గే అవకాశం లేదు. ఢిల్లీ సీఎం కేజ్రీవాల్‌ నేతృత్వంలోని ఆమ్‌ ఆద్మీ పార్టీ, పశ్చిమ బెంగాల్‌ సీఎం మమతా బెనర్జీ నేతృత్వంలోని టీఎంసీ, తెలంగాణ సీఎం కె. చంద్రశేఖరరావు నేతృత్వంలోని బీఆర్‌ఎస్‌, బీహార్ డిప్యూటీ రాహుల్‌పై అనర్హత వేటుతో విభేదించిన వారిలో సీఎం తేజస్వీ యాదవ్, ఎస్పీ చీఫ్ అఖిలేష్ ఉన్నారు. వారంతా గత కొంతకాలంగా విపక్షాల ఐక్యతను వినిపిస్తున్న వారే. అయితే చివరికి ఎవరు కలిసివస్తారు? అన్నది ఇప్పటికీ అనుమానంగానే ఉంది.

ప్రతిపక్షాల ఐక్యత కోసం మమతా బెనర్జీ ముందుకు సాగుతున్నారు. అయితే, ఆమె కాంగ్రెస్ లేకుండా ప్రతిపక్ష ఫ్రంట్ వైపు వెళుతున్నారు. సీఎంలను కూడగట్టేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు. మమత ఇంకా కాంగ్రెస్‌కు పెద్ద పీట వేయడానికి సిద్ధంగా లేరు. మమత ప్రధాని కుర్చీపై ఆశలు పెట్టుకున్నారనేది నిర్వివాదాంశం. కాంగ్రెస్ క్యాడర్‌ను టిఎంసిలోకి చేర్చుకోవడం ద్వారా మరియు బిజెపి ఓటు బ్యాంకును చెక్కుచెదరకుండా ఉంచడం ద్వారా మమత ఇలా చేస్తున్నారని కాంగ్రెస్ ఇప్పటికీ మమతపై గుసగుసలాడుతోంది. ప్రధాని పదవిని ఆశిస్తున్న మరో నేత బీహార్ సీఎం నితీశ్ కుమార్. బ య ట కు వెళ్ల లేక పోయినా.. కాంగ్రెస్ కీల క ప రిస్థితిని గుర్తించాడు. బలమైన ప్రతిపక్ష కూటమిని ఏర్పాటు చేయాలని కాంగ్రెస్ కోరుతోంది.

ఇక, జాతీయ రాజకీయాల్లో చక్రం తిప్పాలనుకుంటున్నా.. అని కేసీఆర్ అన్నారు. వివిధ రాష్ట్రాల సీఎంలతో ఆయన సమావేశమవుతున్నారు. అయితే, ఆయన సొంత రాష్ట్రంలో కాంగ్రెస్ ప్రధాన ప్రతిపక్షంగా ఉన్నందున, జాతీయ స్థాయిలో ఆ పార్టీతో చేతులు కలపడానికి మరియు ఐక్య ఫ్రంట్‌లో పాల్గొనడానికి అతను ఎంతవరకు ఇష్టపడతాడో ప్రస్తుతానికి స్పష్టత లేదు. ఒక్కో రాష్ట్రంలో క్రమంగా విస్తరిస్తున్న కేజ్రీవాల్ కూడా ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ ప్రధాని పదవిని వదులుకోరు. అయితే, ఢిల్లీలో బీజేపీ ప్రధాన ప్రతిపక్షం అయినప్పటికీ, ఆప్‌కి కాంగ్రెస్‌ కూడా ప్రతిపక్షం. అంతేకాకుండా, గోవాతో పాటు పలు రాష్ట్రాల్లో కాంగ్రెస్ క్యాడర్‌ను ఆయన పార్టీ చీల్చిందని ఆరోపించారు. ఈ పరిణామాలపై కాంగ్రెస్ ఎప్పటికప్పుడు ఫిర్యాదులు చేస్తోంది. ఎన్సీపీ అధినేత శరద్ పవార్ చాలాకాలంగా ప్రతిపక్షాల ఐక్యతను చాటినప్పటికీ, ప్రధాని పదవి మాత్రం ఆయనను ఆకర్షిస్తూనే ఉంది. కాంగ్రెస్‌తో ఐక్య ఫ్రంట్‌కు ఆయన సానుకూలంగానే ఉన్నారు. బీహార్ సీఎం నితీష్ కుమార్‌తో అధికారాన్ని పంచుకుంటున్న ఆర్జేడీ నేత తేజస్వి, యూపీలో ప్రధాన ప్రతిపక్షం సమాజ్‌వాదీ పార్టీ అధినేత అఖిలేష్ యాదవ్.. ప్రతిపక్షాలన్నీ ఏకతాటిపైకి రావడానికి ఇదే మంచి సమయమని గట్టిగా చెబుతున్నారు. ఫరూఖ్ అబ్దుల్లా నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ కూడా రాహుల్‌కు మద్దతుగా నిలుస్తోంది.

బీజేపీ సెల్ఫ్ గోల్!

రాహుల్ గాంధీ అనర్హత వేటు వెనుక 2019 కేసులో సూరత్ కోర్టు తీర్పు ప్రధాన నేపథ్యం అయినప్పటికీ.. క్షణం కూడా ఆలస్యం చేయకుండా రాహుల్ పై అనర్హత వేటు వేయడంపై రాజకీయ పండితులు సైతం విస్మయం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఇది బీజేపీకి ‘సెల్ఫ్ గోల్’ అవుతుందని, విపక్షాల ఐక్యత ఊపందుకుంటుందని విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. ప్రజాస్వామ్యయుతంగా ఎన్నికైన ప్రభుత్వాలను పడగొట్టి, మూడు నెలలకు ఒకసారి అధికారంలోకి రావడం బీజేపీకి అలవాటని గగ్గోలు పెడుతున్న డజనుకు పైగా ప్రాంతీయ పార్టీల నేతలు తాజా పరిణామాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని బలమైన ఫ్రంట్‌గా ఏర్పడితే.. 2024 ఎన్నికల మలుపు తిరిగే అవకాశం ఉంది. నీకూ నాకూ మధ్య యుద్ధం. అయితే పిల్లి మెడలో గంట ఎవరు పెడతారు? అనే ప్రశ్న ఇప్పటికీ వారిని వేధిస్తోంది.

రాజకీయ వర్గాల అంచనాలు…

త్వరలో దేశంలో విపక్షాల నాయకత్వంలో బలమైన ఫ్రంట్ ఏర్పడే అవకాశం ఉందని రాజకీయ వర్గాలు విశ్లేషిస్తున్నాయి. కాంగ్రెస్ కూడా నాయకత్వం గురించి ఆలోచించే పరిస్థితి లేదని, కలిసి పోరుకు సిద్ధమవుతోందని అంటున్నారు. ముందుగా కలసికట్టుగా పోరాడి విజయం సాధించిన తర్వాతే ప్రధాని అభ్యర్థిత్వం అనే వ్యూహాత్మక ఎత్తుగడతో కాంగ్రెస్ ముందుకెళ్లే అవకాశాలు లేకపోలేదని అంటున్నారు. అదే జరిగితే..ప్రతిపక్ష పార్టీల ఐక్యత సాధ్యమయ్యే అవకాశం ఉంది. ఇక 2024లో మోడీ వర్సెస్ విపక్షాల మధ్య జరిగే ఎన్నికలు హోరాహోరీగా సాగడం ఖాయం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-25T19:59:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *