విద్య: ఉన్నత విద్యపై చాలా నిర్లక్ష్యం?

యూనివర్సిటీ పాలకవర్గాలు ఖాళీగా ఉన్నాయి

మార్చి 22తో గడువు ముగిసింది

కొత్త పేర్లు ఇంకా ఖరారు కాలేదు

అమరావతి, మార్చి 26 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (ఆంధ్రప్రదేశ్) చాలా యూనివర్సిటీల్లో పాలన పూర్తిగా ఎక్స్ అఫీషియో సభ్యుల చేతుల్లోకి వెళ్లిపోయింది. కొన్ని యూనివర్శిటీల్లో పాలక మండలిలో సభ్యుల సంఖ్య కనీస స్థాయిలో ఉండడంతో అసలు ఎలాంటి నిర్ణయాలు తీసుకోలేము. దీంతో ఆయా ఉన్నత విద్యాసంస్థల్లో కీలక నిర్ణయాలు తీసుకోలేని పరిస్థితిలోకి పాలనా యంత్రాంగం జారిపోయింది. యూనివర్శిటీల ఉన్నతాధికారులు, ఉన్నత విద్యా మండలి కూడా యూనివర్సిటీల అభివృద్ధి, ఉన్నత విద్యపై ఏమాత్రం ఆసక్తి చూపకపోవడమే ఈ మొత్తానికి ప్రధాన కారణమన్న విమర్శలు వినిపిస్తున్నాయి.

మార్చి 22తో గడువు ముగిసింది

యూనివర్శిటీ ఎగ్జిక్యూటివ్ కౌన్సిల్/గవర్నింగ్ కౌన్సిల్ (EC)లో ఎక్స్-అఫీషియో మరియు నియమిత సభ్యులతో సహా 15 మంది సభ్యులు ఉంటారు. EC వైస్-ఛాన్సలర్ అధ్యక్షతన ఉంటుంది. రిజిస్ట్రార్ సభ్య కార్యదర్శిగా వ్యవహరిస్తారు. రెక్టార్, ఉన్నత విద్యా శాఖ కార్యదర్శి, ఉన్నత విద్యా మండలి చైర్మన్ మరియు ఆర్థిక శాఖ ప్రతినిధి సభ్యులుగా ఉంటారు. మిగిలిన తొమ్మిదింటిని ఆయా యూనివర్సిటీలు ప్రతిపాదిస్తే… ప్రభుత్వం వారిని నియమిస్తుంది. రాష్ట్రంలోని 14 యూనివర్సిటీల్లో సభ్యులను 2020 మార్చి 23న నియమిస్తూ వైసీపీ ప్రభుత్వం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. వీరి పదవీకాలం ఈ నెల 22తో ముగిసింది. రెండు నెలల ముందే…జనవరిలో కొత్త సభ్యుల నియామకానికి పేర్లను ప్రతిపాదించాలని ఉన్నత విద్యామండలి లేఖలు రాసింది. కొందరి నుంచి ప్రతిపాదనలు వచ్చినా కొన్ని సంస్థలు స్పందించలేదని సమాచారం. లేఖ రాసిన తర్వాత బాధ్యత ముగిసినట్లే వ్యవహరించిన ఉన్నత విద్యామండలి కీలకమైన ఈ అంశాన్ని పట్టించుకోలేదు. JNTU కాకినాడ, అనంతపురం, శ్రీ వేంకటేశ్వర, పద్మావతి మహిళా విశ్వవిద్యాలయం, ద్రావిడ, యోగి వేమన, ఆచార్య నాగార్జున, ఆంధ్ర, ఆదికవి నన్నయ, రాయలసీమ, BR అంబేద్కర్, శ్రీ కృష్ణ దేవరాయ, విక్రమ సింహపురి, కృష్ణా విశ్వవిద్యాలయం… అంటే మొత్తం 18 విశ్వవిద్యాలయాలు మినహాయించి కొత్తగా ఏర్పాటు చేసిన నాలుగు. మిగిలిన పద్నాలుగు చోట్లా ఇదే పరిస్థితి.

ఈసీలు లేకుంటే…

యూనివర్సిటీల్లో ఎలాంటి నిర్ణయం తీసుకోవాలన్నా పాలక మండలి తీర్మానం తప్పనిసరి. కొత్త విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభం కాబోతున్నప్పుడు, కొత్త కోర్సులు లేదా సిలబస్‌లో మార్పులను EC ఆమోదించాలి. ఈసీ లేకుంటే ఏళ్ల తరబడి జరిగే రోజువారీ కార్యక్రమాలు తప్ప ఏమీ చేయలేని నిస్సహాయ స్థితిలో యూనివర్సిటీలు ఉంటాయి.

సభ్యులుగా ఎవరు నియమితులయ్యారు?

సాంకేతికంగా విశ్వవిద్యాలయం నియామకం కోసం సభ్యుల పేర్లను ప్రతిపాదిస్తుంది. యూనివర్సిటీ కాలేజీల నుంచి సీనియర్ ప్రొఫెసర్, యూనివర్సిటీ కాలేజీ నుంచి ఒక ప్రిన్సిపాల్, అనుబంధ ప్రభుత్వ కాలేజీ, ఒక టీచర్ పేర్లను ప్రతిపాదించాలి. వీరితో పాటు పరిశ్రమలు, వ్యవసాయం, వాణిజ్యం, విద్య, న్యాయవాద వృత్తి, సామాజిక సేవ రంగాలకు చెందిన నలుగురు ప్రముఖుల పేర్లను పేర్కొనాలి. వారిని ప్రభుత్వం నియమిస్తుంది. కొన్ని యూనివర్సిటీల్లో ఈ ప్రక్రియ ప్రారంభ దశలో ఉండగా మరికొన్ని ఇంకా ప్రారంభం కాలేదు. దీంతో ఈసీ సభ్యుల నియామక ప్రక్రియ ఎప్పటికి పూర్తవుతుందో చెప్పలేని పరిస్థితి నెలకొంది.

కనీస కోరం లేని సంస్థలు ఉన్నాయి

EC సమావేశమై నిర్ణయాలు తీసుకోవడానికి మొత్తం 15 మంది సభ్యులలో కనీసం ఆరుగురు హాజరు కావాలి. కోరం ఉన్నట్లే. నియమించబడిన సభ్యులు లేని ఎక్స్-అఫీషియో సభ్యులు కోరమ్‌గా ఉంటారు. బీఆర్ అంబేద్కర్, ఆదికవి నన్నయ, విక్రమ సింహపురి, యోగి వేమన, ఆర్కిటెక్చర్ యూనివర్సిటీలకు రెక్టార్లు లేరు. దీంతో వీటిలో అసలు ఈసీ సమావేశమే నిర్వహించలేని దుస్థితి.

నచ్చిన నిర్ణయాలు తీసుకోవచ్చు..!

ఎగ్జిక్యూటివ్ కౌన్సిల్ సభ్యుల నియామకం ఆలస్యం కావడానికి ఉన్నతాధికారుల నిర్లక్ష్యమే కారణమన్న విమర్శలు బలంగా వినిపిస్తున్నాయి. ఈసీ సమావేశాలను ప్రభావితం చేసేందుకు కొందరు అధికారులు ప్రయత్నించడమే ఈ జాప్యానికి కారణమన్న ఆరోపణలు యూనివర్సిటీ అధికారుల నుంచి వినిపిస్తున్నాయి. ఎక్స్ అఫీషియో సభ్యులతో సమావేశాలు నిర్వహిస్తే తమకు నచ్చిన నిర్ణయాలు తీసుకోవచ్చన్న స్వార్థపూరిత ఆలోచనే ఇందుకు కారణమని ఆరోపిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-27T14:20:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *