వందే భారత్: వందే భారత్ రైళ్లపై రాళ్ల దాడి.. పక్కా వ్యూహం?

న్యూఢిల్లీ: 75వ స్వాతంత్ర్య దినోత్సవ వేడుకలను దృష్టిలో ఉంచుకుని, కేంద్రం సగర్వంగా 2019 ఫిబ్రవరిలో గంటకు 180 కి.మీ గరిష్ట వేగంతో సెమీ-హై స్పీడ్ వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌ను ప్రారంభించింది. అన్ని రాష్ట్రాల నుండి దేశవ్యాప్తంగా ప్రధాన నగరాలకు కనెక్టివిటీలో భాగంగా రాబోయే కాలంలో 400 వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌ను ప్రవేశపెట్టాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. ఇందుకోసం బడ్జెట్‌లో నిధుల కేటాయింపులు కూడా జరుగుతున్నాయి. అయితే ఆదిలోనే హంస పాదం లాగా పట్టాలు దాటుతున్న పశువులను వందే భారత్ ఎక్స్ ప్రెస్ ఢీకొట్టిన ఘటనలు రెండు మూడు జరిగాయి. ప్రస్తుతం ఆ ఘటనలు కనుమరుగైనప్పటికీ వందేభారత్ రైళ్లపై రాళ్ల దాడులు కొన్నిచోట్ల అడపాదడపా జరుగుతున్నాయి. తాజాగా ఈ నెల 14వ తేదీన ‘మైసూరు-చెన్నై’ వందే ఎక్స్‌ప్రెస్‌పై రాళ్ల దాడి ఘటన జరిగిన తర్వాత ఈ దాడుల వెనుక ఎవరున్నారు? ఏదైనా వ్యూహాలు? అనే సందేహాలు మరోసారి తెరపైకి వచ్చాయి. బెంగళూరు డివిజన్ మార్గంలో దుండగులు రాళ్లదాడి చేసిన ఘటనలో నాలుగు కోచ్‌ల కిటికీలు దెబ్బతిన్నాయి. ఈ ఘటనలో ప్రమేయమున్న వారిని గుర్తించేందుకు ప్రభుత్వం విచారణకు ఆదేశించింది.

వ్యూహం ప్రకారం దాడి..

తాజా రాళ్లదాడిలో ఎవరూ గాయపడనప్పటికీ, దాడులు వ్యూహాత్మకంగానే జరిగి ఉండవచ్చని రైల్వే అధికారి ట్వీట్‌లో అభిప్రాయపడ్డారు. వందేభారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌పై ఈ మధ్యకాలంలో చాలా రాళ్లు రువ్విన ఘటనలు జరిగాయని, సికింద్రాబాద్-విశాఖపట్నం, న్యూ జలపాయిగురి-హౌరా మార్గంలో ఈ ఘటనలు వెలుగులోకి వచ్చాయన్నారు. వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌పై ఈ నెలలో ఇది రెండో దాడి అని, అంతకు ముందు ఏప్రిల్‌లో విశాఖపట్నం-సికింద్రాబాద్ మార్గంలో కూడా దాడులు జరిగాయన్నారు. మూడు నెలల్లో ఇది మూడో దాడి అని వివరించారు. ఇటీవలి కాలంలో తెలంగాణ, బీహార్, ఉత్తరప్రదేశ్, ఛత్తీస్‌గఢ్, పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రాల్లో వందేభారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌పై రాళ్ల దాడి ఘటనలు చోటుచేసుకున్నాయి. వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్ ప్రస్తుతం భారతదేశంలో 14 రూట్లలో నడుస్తోంది. ఏప్రిల్‌లో భోపాల్-న్యూఢిల్లీ, చెన్నై-కోయంబత్తూరు, సికింద్రాబాద్-తిరుపతి, అజ్మీర్-ఢిల్లీ కంటోన్మెంట్ రైళ్లను ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ప్రారంభించారు.

దాడుల వెనుక ఎవరున్నారు?

వందేభారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌పై రాళ్లదాడి ఘటనలు దేశంలోని అనేక ప్రాంతాల్లో వెలుగులోకి వచ్చినప్పటికీ, బెంగళూరు డివిజన్‌లో ఇటీవల జరిగిన రెండు దాడుల వెనుక రాజకీయ కోణం ఏమైనా ఉందా? ఇవి కావాలని జరుగుతున్నాయా? మరో నెల రోజుల్లో కర్ణాటక అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగనున్న నేపథ్యంలో రాజకీయ లబ్ధి కోసం ఎవరైనా ఈ దాడులకు పాల్పడుతున్నారా? అనే సందేహాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. పబ్లిసిటీ కోసమే బీజేపీ పాకులాడుతుందని, రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వంపై కొంత వ్యతిరేకత ఉన్నందునే పరిస్థితిని తమకు అనుకూలంగా మార్చుకునేందుకు ఇలాంటి ప్రయత్నాలు చేస్తోందని కొందరి ఆరోపణ. అయితే వందే భారత్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌తో కేంద్ర ప్రభుత్వానికి పెరుగుతున్న ఆదరణపై కొందరు కుట్రలు పన్నుతున్నారని బీజేపీ తిప్పికొడుతోంది.

రాజకీయ ఉద్దేశాలతో దాడులు చేయడం సిగ్గుచేటు…

వందేభారత్ రైళ్లపై రాళ్ల దాడి ఘటనలను సమాచార, ప్రసార మంత్రిత్వ శాఖ సీనియర్ సలహాదారు కంచన్ గుప్తా తీవ్రంగా ఖండించారు. రాజకీయ ఆదేశాలు లేకుండా వందేభారత్ రైళ్లపై రాళ్లదాడి జరగదు.. ఇది సిగ్గుమాలిన వ్యవహారం. ఇది భారతదేశ ముఖాన్ని నరికివేయడంతో సమానం. దేశానికి మేలు చేయలేక పోయినా ఇబ్బంది లేదు. దేశానికి మేలు చేయకుండా ఎవరినీ అడ్డుకో’’ అని అన్నారు. రైల్వే ఆస్తులను కాపాడుకోవడం సమిష్టి బాధ్యత అని ఉత్తర రైల్వే ఒక ప్రకటనలో పేర్కొంది. రైళ్ల నిర్వహణలో రైల్వే సిబ్బంది పాత్ర మాత్రమే కాకుండా ప్రయాణికుల పాత్ర కూడా ఉందని పేర్కొంది. ఇద్దరూ సహకరించినప్పుడే ప్రయాణికులకు మెరుగైన సౌకర్యాలు లభిస్తాయని పేర్కొంది. కాగా, గత జనవరి నుంచి కాజీపేట, ఖమ్మం, కాజీపేట-భువనగిరి, ఏలూరు-రాజమండ్రిలో కొన్నిచోట్ల రాళ్లదాడి ఘటనలు చోటుచేసుకోవడంపై దక్షిణ మధ్య రైల్వే (దక్షిణ మధ్య రైల్వే) సీరియస్‌గా హెచ్చరికలు జారీ చేసింది. అసాంఘిక కార్యకలాపాలకు పాల్పడిన వారికి రైల్వే చట్టంలోని సెక్షన్ 153 ప్రకారం ఐదేళ్ల జైలు శిక్ష పడుతుందని హెచ్చరించింది. రైళ్లపై దాడులను నిరోధించేందుకు RPP కూడా అనేక చర్యలు చేపట్టింది. దాడులు జరిగే ప్రాంతాల్లో భద్రతను పటిష్టం చేస్తున్నారు. గ్రామ సర్పంచ్‌ల సమన్వయంతో ట్రాక్‌ల వద్ద ‘గ్రామ మిత్ర’ సంఘాలను ఏర్పాటు చేసి ప్రజలను చైతన్యవంతులను చేసేందుకు చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. రైళ్లపై దాడుల వెనుక రాజకీయ కోణాన్ని తోసిపుచ్చలేనప్పటికీ, రైల్వే శాఖ, ఆర్పీఎఫ్ ముందస్తు చర్యలు చేపట్టి ప్రజల్లో చైతన్యం తీసుకురావడం వల్ల మెరుగైన వాతావరణం సాధ్యమవుతుందని పలువురు సామాజిక కార్యకర్తలు అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-15T12:44:55+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *