మూన్నాళ్ల మధురమైన రాగి జావా! అంతా ప్రకటనలకే ఖర్చు..!

పంపిణీ నిలిపివేయాలని ఆదేశాలు

ఒక్కసారిగా పాఠశాలల నిలిపివేత

బదులుగా ఉచ్చులు ఇవ్వాలని ఆదేశాలు

వేసవి సెలవుల తర్వాత పునఃపంపిణీ

ఇప్పటికే పాఠశాలలకు సరఫరా చేశారు

రాగి పిండి మరియు బెల్లం పాడైపోయే ప్రమాదం

అమరావతి, ఏప్రిల్ 20 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో రాగిజావ పంపిణీ కార్యక్రమం మూడు రోజులపాటు దిగ్విజయంగా ముగిసింది. ప్రస్తుత విద్యా సంవత్సరం ఏప్రిల్ నెలాఖరు వరకు ఉన్నప్పటికీ పంపిణీని నిలిపివేయాలని మధ్యాహ్న భోజన విభాగం డైరెక్టర్ నిధి మీనా గురువారం ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. రాగి జావకు బదులు చిక్కీలు పంపిణీ చేయాలని సూచించారు. పాఠశాలల పనివేళల్లో మార్పులు చేర్పులు చేయడంతో ఉన్నత స్థాయిలో ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నట్లు చెబుతున్నారు. అయితే సవరించిన పనివేళలతో పంపిణీ చేసే అంశాన్ని ఉత్తర్వుల్లో వివరించలేదు. ఈ ఏడాది మార్చి 21న రాగిజావ పంపిణీ కార్యక్రమాన్ని సీఎం జగన్ ప్రారంభించారు. మంగళ, గురు, శనివారాల్లో పంపిణీ ప్రారంభమైంది. ఈలోగా ఈ ఏడాదికి సరిపోతుందని ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. ఇంత హడావుడిగా ఎందుకు ప్రారంభిస్తున్నారనే ప్రశ్న తలెత్తుతోంది. పథకం ప్రారంభం ఇప్పటికే రెండుసార్లు వాయిదా పడింది. ఈ ఏడాదీ ఉండకపోవచ్చని భావించిన తరుణంలో గత నెల 21న ప్రారంభమైంది. మరో నెలలో విద్యాసంవత్సరం ముగియనున్న తరుణంలో ఆగమేఘాల మీద పథకాన్ని ప్రారంభించాల్సిన అవసరం ఏముందని, పబ్లిసిటీ కోసమే దీన్ని ప్రారంభించారని విమర్శించారు. ఈ నెలలో 10వ తరగతి పరీక్షలు ఉండడంతో పాటు చాలా సెలవులు ఉండడంతో జావా పంపిణీ కేవలం 12 రోజులు మాత్రమే జరిగింది. మరోవైపు రోజూ 10 లక్షల మందికి పైగా విద్యార్థులు రాగిజావను తీసుకోవడం లేదు. ఇందులో బెల్లం కలిపితే సరిపోదని, చప్పగా ఉంటుందని చెబుతున్నారు. ఇప్పుడు అసలు పంపిణీ అవసరం లేదంటూ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు.

ఎందుకు ఇవ్వలేకపోతున్నారు?

పథకం ప్రారంభం కాగానే ఉదయం విరామ సమయంలో రాగిజావ పంపిణీ చేయాలని నిర్ణయించారు. ఈ నెలలో ఒకేసారి పాఠశాలలు ప్రారంభమైనా ఇంటర్వెల్‌లోపు ఇవ్వాలని ఆదేశించారు. కానీ చాలా స్కూళ్లలో బడి వదిలే సమయంలో ఇస్తారు. కాగా, ఎండలు తీవ్రంగా ఉన్న నేపథ్యంలో ఒంటిపూట పాఠశాలల పనివేళలను 11.15 గంటలకు కుదించారు. ఈ నేపథ్యంలో రాగిజావ ఆగిపోయిందని అంటున్నారు. అయితే పంపిణీలో అవాంతరాలు ఉన్నాయా అనేది మాత్రం వెల్లడించలేదు. వేసవి సెలవుల అనంతరం పాఠశాలలు పునఃప్రారంభమైన తర్వాత రాగిజావ పంపిణీని పునఃప్రారంభిస్తామని ఉత్తర్వుల్లో పేర్కొన్నారు. జావ తయారీ కోసం ఇప్పటికే పాఠశాలలకు సరఫరా చేసిన రాగి పిండి, బెల్లం ఏం చేస్తారనే విషయంపై స్పష్టత లేదు. ఎక్కువ రోజులు నిల్వ ఉంచితే పాడైపోయే ప్రమాదం ఉంది. మరోవైపు విద్యాకానుక పేరుతో పాఠశాలలు తెరిచే రోజునే ప్రభుత్వం ఏటా కోట్లు ఖర్చు చేసి ప్రకటనలు ఇస్తోంది. ఏటా ఇస్తున్నప్పటికీ కొత్తగా ఇస్తున్నట్లు ప్రచారం జరుగుతోంది. వచ్చే విద్యాసంవత్సరంలో రాగిజావ కూడా ప్రారంభిస్తే విద్యాప్రకటనలో చేర్చే అవకాశం ఉండడంతో పాటు ప్రజాధనం కొంత తగ్గుతుంది. కేవలం 12 రోజులకే భారీ ప్రకటనలు ఇవ్వడంపై విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-21T15:18:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *