ఏపీ ఉపాధ్యాయులు: ఆశ ఫలించింది.

ఉద్యోగం.. 19 రోజులు!

12, 13 తేదీల్లో పోస్టింగ్.. 30న పదవీ విరమణ

నెల జీతం కూడా తీసుకోకుండా

ఇద్దరు ఉపాధ్యాయుల పదవీ విరమణ

వృద్ధాప్య పోరాటం.. 20 వేల జీతంతో సరి

ఇదీ ‘1998-డీఎస్సీ’ ఉపాధ్యాయుల దుస్థితి

రాబోయే నెలల్లో మరింత మంది పదవీ విరమణ చేయనున్నారు

ఈ ఏడాది ఒక్క శ్రీకాకుళంలోనే 21 మంది

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ ఉద్యోగం అంటే గ్యారెంటీ ఉన్న సంవత్సరాల సర్వీస్. అయితే 1998-డీఎస్సీ (డీఎస్సీ-98) టీచర్లలో కొందరి సర్వీస్ పీరియడ్ ఎంతో తెలుసా?… సరిగ్గా 19 రోజులు. నెల జీతం కూడా తీసుకోకుండానే పదవీ విరమణ చేశారు. మరికొందరు మే నెలాఖరులో పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. ఈ బ్యాచ్ మొత్తం త్వరలో పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. ఏడాది సర్వీస్ కూడా పూర్తికాకుండానే దాదాపు అందరూ ఇళ్లకు వెళ్లిపోయినట్లు తెలుస్తోంది. ఈ అభ్యర్థులకు ఉద్యోగాలు ఇచ్చామని ప్రచారం చేస్తున్న వైసీపీ ప్రభుత్వం వీరికి మరో ప్రత్యామ్నాయం చూపలేదు. కాంట్రాక్టు ఉద్యోగులు కూడా 60 ఏళ్లకే పదవీ విరమణ చేయాలనే నిబంధనను అమల్లోకి తెచ్చారు.అంతే కాకుండా వారిని ప్రత్యేక కేసుగా పరిగణించి మరికొంత కాలం పొడిగించే ఆలోచన లేక మరో విధంగా అవకాశం కల్పించే ఆలోచన చేయలేదు.

నిన్నటి పోస్టింగులు… పదవీ విరమణ మాత్రమే

1998-DSC నోటిఫికేషన్‌లో వివిధ కారణాల వల్ల 5000 మందికి పైగా అభ్యర్థులకు ఉద్యోగాలు రాలేదు. అప్పటి నుంచి తమకు ఉద్యోగావకాశాలు కల్పించాలని పోరాడుతున్నారు. ప్రతిపక్ష నేతగా జగన్ గత ప్రభుత్వాలను పట్టించుకోకపోయినా న్యాయం చేస్తామని హామీ ఇచ్చారు. అధికారంలోకి వచ్చి నాలుగేళ్లు మౌనంగా ఉండి ఎట్టకేలకు పోస్టింగులు ఇచ్చారు. మినిమమ్ టైమ్ స్కేల్ ప్రాతిపదికన కాంట్రాక్ట్ ప్రాతిపదికన సెకండరీ గ్రేడ్ టీచర్లుగా నియమించారు. ఏప్రిల్‌లో కౌన్సెలింగ్ నిర్వహించి… 12, 13 తేదీల్లో పోస్టింగ్ ఆర్డర్లు అందజేశారు. మొత్తం 4,072 మందికి ఉద్యోగాలు ఇవ్వాల్సి ఉండగా 3,832 మంది కౌన్సెలింగ్‌కు వచ్చారు. ఇంకా 221 పోస్టులు మిగిలి ఉన్నాయి. శ్రీకాకుళం జిల్లాలో కొత్తగా ఉద్యోగంలో చేరిన ఇద్దరు ఆదివారం పదవీ విరమణ చేశారు. అంటే వారి సర్వీస్ 19 రోజులు మాత్రమే. MTS ప్రకారం వారికి దాదాపు రూ.33 వేలు జీతం వస్తుంది. సుమారు రూ. 19 రోజులకు 20 వేలు అందుతాయి. ఉద్యోగం కోసం దాదాపు 25 ఏళ్లుగా పోరాడి చివరకు దక్కింది ఇదే. పోనీ రెగ్యులర్ ఉద్యోగుల ప్రకారం ఏవైనా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయా, అవి అందుబాటులో లేవు. వీరి నియామకాలు పూర్తిగా కాంట్రాక్టు ప్రాతిపదికన ఉంటాయని, ఎలాంటి ప్రయోజనాలు కోరబోమని ప్రభుత్వం స్పష్టం చేసింది. అదే జిల్లాలో మే నెలలో నలుగురు పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. వీరి సర్వీస్ 49 రోజులు ఉంటుంది. జూన్‌లో నలుగురు, జూలైలో ఇద్దరు, ఆగస్టులో నలుగురు, సెప్టెంబర్‌లో ఒకరు, అక్టోబర్‌లో ఇద్దరు, నవంబర్‌లో ఇద్దరు పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. ఈ ఒక్క జిల్లాలోనే ఈ ఏడాది 21 మంది పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. మిగిలిన జిల్లాల్లోనూ దాదాపు ఇదే పరిస్థితి నెలకొంది.

నాలుగేళ్లుగా ఏం చేశారు?

అధికారంలోకి వచ్చి నాలుగేళ్లయినా జగన్ ప్రభుత్వం 1998-డీఎస్సీ అభ్యర్థుల మాట వినలేదు. సీఎంను కలిసేందుకు ఎన్నిసార్లు ప్రయత్నించినా అవకాశం ఇవ్వలేదు. నాలుగేళ్ల తర్వాత ఉద్యోగంలో చేరాడు. అయితే దీని వెనుక పెద్ద ప్లాన్ ఉందని అంటున్నారు. వేల సంఖ్యలో ఉన్న ఉపాధ్యాయ ఖాళీలను ప్రభుత్వం భర్తీ చేయకపోవడంపై నిరుద్యోగులు తీవ్ర నిరసన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. దీంతో డీఎస్సీని తప్పించేందుకు 2008, 1998 డీఎస్సీ అభ్యర్థులకు న్యాయం చేస్తున్నారనే వాదన తెరపైకి వచ్చింది. 2008 డీఎస్సీ ఎంపికైన వారికి కొంత సర్వీస్ లభించినా, 1998 డీఎస్సీ అభ్యర్థులకు పెద్దగా ప్రయోజనం ఉండదు. ఈ సాకుతో ఉపాధ్యాయ పోస్టులకు పెద్దగా ఖాళీలు లేవని విద్యాశాఖ మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ ప్రకటించారు. 1998 డీఎస్సీలో ఒకేసారి 4000 మందిని తీసుకున్నారన్నారు. డీఎస్సీని తప్పించేందుకే వారికి ఉద్యోగాలు ఇచ్చారని అర్థం. వీరికి నిబంధనలు సవరించి కొంత కాలం సేవ చేసే అవకాశం కల్పిస్తే.. తమ పట్ల ప్రభుత్వానికి సానుభూతి ఉంటుందని భావించారు. పదవీ విరమణ పొందిన వారికి నెల రోజుల్లో ఉద్యోగాలు ఇచ్చి ఇంటికి పంపించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-01T12:18:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *