ప్రపంచ బ్యాంకు అధ్యక్షుడిగా అజయ్ బంగా

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-05-04T04:01:43+05:30 IST

ప్రపంచ బ్యాంకు అధ్యక్షుడిగా భారతీయ అమెరికన్ వ్యాపారవేత్త అజయ్ బంగా నియమితులయ్యారు. భారతీయ అమెరికన్, సిక్కు అమెరికన్…

ప్రపంచ బ్యాంకు అధ్యక్షుడిగా అజయ్ బంగా

తొలిసారి భారతీయుడు పగ్గాలు చేపట్టాడు

వాషింగ్టన్: ప్రపంచ బ్యాంకు అధ్యక్షుడిగా భారతీయ అమెరికన్ వ్యాపారవేత్త అజయ్ బంగా నియమితులయ్యారు. ఒక భారతీయ అమెరికన్ మరియు ఒక సిక్కు అమెరికన్ ప్రపంచ బ్యాంకుకు నాయకత్వం వహించడం చరిత్రలో ఇదే మొదటిసారి. వచ్చే నెల 2వ తేదీన బంగా ప్రపంచ బ్యాంకు పగ్గాలు చేపట్టనున్నారు. అప్పటి నుంచి ఆయన ఐదేళ్లపాటు ఆ పదవిలో కొనసాగనున్నారు. ప్రపంచ బ్యాంకు ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్లు బుధవారం సమావేశమై అజయ్ బంగాను అత్యున్నత పదవికి ఎంపిక చేశారు. చరిత్రలో అత్యంత కీలకమైన ఈ సమయంలో, బంగాను అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ ప్రపంచ బ్యాంకు అధ్యక్ష పదవికి నామినేట్ చేశారు. సాంప్రదాయకంగా, ప్రపంచ బ్యాంకు నాయకత్వం అమెరికన్లకు పోయింది. బిడెన్ తన తరపున బంగా పేరును ప్రతిపాదిస్తానని ఫిబ్రవరిలో ప్రకటించారు. గతంలో మాస్టర్ కార్డ్ ఇంక్.కి చీఫ్‌గా ఉన్న బంగా, ప్రస్తుతం జనరల్ అట్లాంటిక్ వైస్ చైర్మన్‌గా ఉన్నారు. బంగా US-ఇండియా బిజినెస్ కౌన్సిల్ (USIBC) ఛైర్మన్‌గా కూడా పనిచేశారు, ఇది భారతదేశంలో పెట్టుబడులు పెట్టే 300 కంటే ఎక్కువ పెద్ద అంతర్జాతీయ కంపెనీలకు మరియు ఇంటర్నేషనల్ ఛాంబర్ ఆఫ్ కామర్స్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుంది. మహారాష్ట్రలోని పూణేలో జన్మించిన బంగా సిమ్లా మరియు హైదరాబాద్ పబ్లిక్ స్కూల్ (HPS)లో పాఠశాల విద్యను అభ్యసించారు. బంగా ఢిల్లీలోని సెయింట్ స్టీఫెన్స్ కాలేజీ నుండి ఎకనామిక్స్‌లో డిగ్రీని అందుకున్నాడు మరియు అహ్మదాబాద్‌లోని ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్ నుండి MBA పూర్తి చేశాడు. బంగా తన కెరీర్‌ను నెస్లే ఇండియాతో ప్రారంభించి, తర్వాత ఇండియా మరియు మలేషియాలోని సిటీ బ్యాంక్‌తో కలిసి పనిచేశాడు. తర్వాత 1996లో అమెరికా వెళ్లి పెప్సికోలో 13 ఏళ్లపాటు వివిధ హోదాల్లో పనిచేశారు. 2009లో, అతను మాస్టర్ కార్డ్ ప్రెసిడెంట్ మరియు COO గా బాధ్యతలు చేపట్టారు. పారిశ్రామిక రంగానికి ఆయన చేసిన విశేష కృషికి గుర్తింపుగా బంగా అనేక అవార్డులు అందుకున్నారు. 2016లో భారత ప్రభుత్వం ఆయనను పద్మశ్రీ అవార్డుతో సత్కరించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-04T04:01:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *