TS పరీక్ష: సమ్మమ్ బోనమ్ అంటే ఏమిటి? గురుకుల ఉపాధ్యాయులకు ప్రత్యేకం!

తెలంగాణ గురుకుల బోర్డు ప్రకటించిన ఉద్యోగాల నోటిఫికేషన్‌లో నైతికత, మానవీయ విలువలు లేదా నైతికతలకు సిలబస్‌లో ప్రత్యేక స్థానం ఉంది. జూనియర్, డిగ్రీ లెక్చరర్లు, TGT, PGT, ఫిజికల్ ఎడ్యుకేషన్ యొక్క సిలబస్‌లో ఎథిక్స్ అంతర్భాగం. తత్వవేత్తగా మరియు రాష్ట్రపతిగా, సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్ స్వాతంత్య్రానంతర కాలంలో ఉపాధ్యాయ వృత్తికి నైతిక విలువలు పునాది కావాలని విశ్వసించారు, ఇది సమాజ పురోగతిని నిర్ధారిస్తుంది.

1964-66 మధ్య నియమించబడిన ‘కొఠారీ కమిషన్’ మరియు మొదటి జాతీయ విద్యా కమిషన్ అని కూడా పిలుస్తారు, ఒక దేశం యొక్క భవిష్యత్తు తరగతి గదిలో నిర్ణయించబడుతుంది. 1958లో నియమించబడిన ప్రకాష్ కమిటీ – విద్యకు నీతి సంబంధాన్ని గుర్తించి వివరించింది. తర్వాత నియమించిన పూర్పూర్ణానంద కమిటీ కూడా భావోద్వేగ ఏకీకరణకు నైతిక ప్రాతిపదిక ఉండాలని తెలియజేసింది.

ఎథిక్స్ అంటే ఏమిటి?

దీనిని తెలుగులో నీతిశాస్త్రం అంటారు మరియు ఇంగ్లీషులో ఎథిక్స్ అంటే అదే అర్థం. గ్రీకు పదం ‘ఎథోస్’ నుండి ఉద్భవించింది. అంతర్గత స్వభావం, సిల లేదా ఆచారం, అలవాటు యొక్క ప్రాథమిక అర్థాన్ని కలిగి ఉంటుంది. ఈ శాస్త్రానికి ఒకే అర్థాన్ని ఇచ్చే ‘మోరల్ సైన్స్’ లాటిన్ పదం ‘మోర్స్’ నుండి గుర్తించబడింది. దీని అర్థం అంతర్గత స్వభావం, అలవాట్లు, అలవాటు. సాధారణ అర్థంలో మానవ ప్రవర్తన లేదా ప్రవర్తనలో మంచి మరియు చెడు భావనలను వివరించే శాస్త్రంగా ఇది గుర్తింపు పొందింది.

విలువలతో కూడిన సమాజాన్ని నిర్మించడమే నీతి లక్ష్యం. సమాజం యొక్క ప్రయోజనం కోసం సమాజంలోని ప్రజలు నిర్వహించడానికి మరియు ఆచరించడానికి ప్రయత్నించే సూత్రాలు విలువలు. నిజానికి, తత్వశాస్త్రం యొక్క భాగాలు తర్కం, సౌందర్యం మరియు నీతి. ఈ శాస్త్రం ఊహించడం లేదా విశ్లేషించడం మాత్రమే కాదు. ప్రాక్టికల్ చెల్లుబాటును కూడా నిర్ణయిస్తుంది.

గురుకుల ఉపాధ్యాయ సిలబస్ – నీతిశాస్త్రం

సిలబస్‌లో నిర్ణయించిన మూడు పేపర్లలో జనరల్ స్టడీస్ మొదటిది. ఇందులో రెండో భాగంలో టీచింగ్ ఆప్టిట్యూడ్‌తో పాటు నీతిశాస్త్రం ప్రత్యేకం. 20 నుండి 25 ప్రశ్నల ఈ విభాగంలో ఎథిక్స్ నుండి 5 నుండి 8 ప్రశ్నలను ఆశించండి.

ఉన్నత సమాజాన్ని నిర్మించడంలో, నాగరికత ఫలాలను ఒక తరం నుండి మరొక తరానికి అందించడంలో మరియు జ్ఞాన సమాజాన్ని విస్తరించడంలో ‘విద్య’ ప్రాథమిక పాత్ర పోషిస్తుంది. దీన్ని ఆచరణాత్మకంగా సేకరించడంలో ఉపాధ్యాయుడు పాత్ర పోషిస్తాడు. ఉపాధ్యాయ వృత్తిలోకి ప్రవేశించే అభ్యర్థుల నైతికత మరియు విలువల ఆధారిత వ్యక్తిత్వాన్ని అంచనా వేయడంలో భాగంగా ఈ సబ్జెక్ట్‌ను పరీక్షల సిలబస్‌లో చేర్చారు.

నిజానికి బి.ఎడ్ సిలబస్ లోనే ఫిలాసఫీ మొదటి పేపర్. నైతికత అనేది తత్వశాస్త్రంలో అంతర్భాగం. ఉపాధ్యాయ వృత్తిని ఎంచుకునే అభ్యర్థులు తమ BD ప్రిపరేషన్‌లో భాగంగా ఈ సైన్స్ అధ్యయనాన్ని ప్రారంభిస్తారు.

నీతి శాస్త్ర సబ్జెక్టులు ఏమిటి?

JL, DL, TGT, PGT మొదలైన వాటికి సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు ఎథిక్స్ లేదా ఎథిక్స్‌ను ప్రత్యేక సబ్జెక్ట్‌గా పరిగణించరు. పరీక్ష హాలులో తార్కిక పరిజ్ఞానంతోనే ఈ సైన్స్ ప్రశ్నలకు సమాధానం చెప్పగలమని వారు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. వాస్తవానికి, నైతికత నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ప్రశ్నలకు తార్కిక మరియు హేతుబద్ధమైన విచక్షణతో సమాధానం ఇవ్వవచ్చు. కానీ ఈ శాస్త్రంలోని ప్రాథమిక అంశాలపై అవగాహన ఏర్పరచుకోవడం ద్వారా అన్ని ప్రశ్నలకు పూర్తి అవగాహనతో సమాధానాలు ఇవ్వడం సాధ్యమవుతుంది.

సిలబస్‌లో నైతికతపై నిర్దిష్ట అంశాలను పేర్కొనలేదు. ఎథిక్స్ – ప్రొఫెషనల్ ఎథిక్స్ – టీచింగ్ ప్రొఫెషన్ ఎథిక్స్ పేర్కొన్నారు. కానీ నైతిక శాస్త్రాన్ని అభ్యసించడంలో ఈ క్రింది అంశాలను తెలుసుకోవాలి.

  • నీతి – మానవ విలువలు

  • వ్యక్తి-సమాజ సంబంధాలు

  • భారత రాజ్యాంగం నిర్దేశించిన విలువలు

  • జీవన నైపుణ్యాలు

  • వృత్తిపరమైన నీతి

  • జీవిత లక్ష్యాలు – విలువలు – ఆలోచన

  • సోషల్ మీడియా ఔట్రీచ్ – ఒక నైతిక నిబద్ధత

  • పైన పేర్కొన్న అంశాలలో వృత్తిపరమైన నీతి ప్రత్యేకమైనది.

వృత్తిపరమైన నీతి అవసరాలు ఏమిటి?

నైతిక విలువలు మానవ ప్రవర్తనను ప్రభావితం చేస్తాయి. కెరీర్ మేనేజ్‌మెంట్‌లో ఉద్యోగిపై విద్య ప్రభావం, సహజమైన తెలివితేటలు మరియు పర్యావరణం ద్వారా ప్రభావితమయ్యే వైఖరి. ఈ నేపథ్యంలో వృత్తిపరమైన ఉద్యోగులు విధి నిర్వహణ సాఫీగా సాగేందుకు నిర్దేశించిన ప్రవర్తనా నియమావళిని పాటించాలన్నారు. ఈ కోడ్ నైతిక ప్రమాణాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఉద్యోగులు అనుసరించాల్సిన వ్యక్తిగత మరియు సంస్థాగత ప్రమాణాలకు నైతిక అవగాహన అవసరం. విద్యా నైతికత దేశ నాగరికతను సుసంపన్నం చేసి ఉన్నత విలువల వైపు నడిపిస్తుందని మాజీ రాష్ట్రపతి ఏపీజే అబ్దుల్ కలాం అభిప్రాయపడ్డారు.

ఎథిక్స్ కోసం ఏమి చదవాలి?

సిలబస్‌ను అర్థం చేసుకోవడానికి అభ్యర్థులు నిర్దిష్ట పుస్తకాల కోసం వెతకాల్సిన అవసరం లేదు. BEdలో చదివిన విద్య లేదా ఫిలాసఫీ భావనల అధ్యయన పునాదులు. అదేవిధంగా, ఇంటర్మీడియట్ మొదటి సంవత్సరం పాఠ్యపుస్తకం ఎథిక్స్, హ్యూమన్ వాల్యూస్ ప్రాథమిక నీతి అధ్యయనానికి ఉపయోగపడుతుంది.

విలువలతో కూడిన సమాజాన్ని నిర్మించడమే నీతి లక్ష్యం. సమాజంలోని వ్యక్తులు సమాజం యొక్క మంచి కోసం నిర్వహించే మరియు ఆచరించడానికి ప్రయత్నించే సూత్రాలు విలువలు.

నమూనా ప్రశ్నలు

1. లాటిన్ పదానికి కుడి అర్థం

ఎ) రెగ్యులర్‌గా ఉండటం

బి) హేతుబద్ధంగా ఉండటం

సి) ఉపయోగకరంగా మారడం

డి) పైవన్నీ సరైనవే

2. సమ్మమ్ బోనమ్ అంటే ఏమిటి?

ఎ) సుప్రీం మర్యాద బి) వ్యక్తిగత విజయం

సి) ఉన్నత పరిజ్ఞానం డి) పైవన్నీ సరైనవే

3. రాజ్యాంగం యొక్క లక్ష్యాలు ఇక్కడ ప్రస్తావించబడ్డాయి.

ఎ) రాజ్యాంగ ప్రవేశిక బి) ప్రాథమిక హక్కులు

సి) ప్రాథమిక విధులు డి) అడ్మినిస్ట్రేషన్ జాబితాలు

4. తమ చుట్టూ ఉన్న సమాజానికి దూరమైన యువత.

ఎ) ఇంటర్నెట్ ప్రభావం బి) విద్య ప్రభావం

సి) కుటుంబ విలువల ప్రభావం

డి) డి) పైవన్నీ సరైనవి

5. మీ దేశం మీకు ఏమి ఇచ్చిందో చెప్పకండి, కానీ మీరు మీ దేశం కోసం ఏమి చేసారో చెప్పండి…

ఎ) మహాత్మా గాంధీ బి) వుడ్రో విల్సన్

సి) జాన్ ఎఫ్ కెన్నెడీ డి) నేతాజీ

సమాధానాలు: 1) డి 2) ఎ 3) ఎ 4) ఎ 5) సి

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-15T17:41:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *