రూ.500 నోటు ఇస్తే చాలు! | రూ.500 నోటు ఇస్తే సరిపోతుంది

  • విలువైన కరెన్సీ అవసరం లేదు

  • ఆర్బీఐ మాజీ డిప్యూటీ గవర్నర్ ఆర్ గాంధీ

న్యూఢిల్లీ: భారతదేశానికి రూ.500 కంటే ఎక్కువ విలువైన కరెన్సీ నోట్లు అవసరం లేదని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) మాజీ డిప్యూటీ గవర్నర్ ఆర్ గాంధీ అన్నారు. దేశంలో డిజిటల్ లావాదేవీలు వేగంగా పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో పెద్ద కరెన్సీ నోట్ల అవసరం లేదని ఓ ఆంగ్ల మీడియా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో తెలిపారు. రూ.2,000 కరెన్సీ ముద్రణ పెద్దనోట్ల రద్దు సూత్రాలకు విరుద్ధమైనప్పటికీ, నోట్ల రద్దు వల్ల ఏర్పడిన తక్షణ నగదు కొరతను తీర్చడం స్వల్పకాలిక వ్యూహంలో భాగమేనన్నారు. ఆర్‌బీఐ కరెన్సీ మేనేజ్‌మెంట్ విభాగాన్ని పర్యవేక్షించిన గాంధీ 2014 నుంచి 2017 వరకు డిప్యూటీ గవర్నర్‌గా పనిచేశారు.రూ.2000 నోటును ఉపసంహరించుకుంటున్నట్లు శుక్రవారం ఆర్బీఐ ప్రకటించిన నేపథ్యంలో ఆయన వ్యాఖ్యలు ప్రాధాన్యత సంతరించుకున్నాయి. రూ.2000 నోట్లు సెప్టెంబర్ 30 వరకు చలామణిలో ఉంటాయని.. అప్పటి వరకు వాటిని బ్యాంకులో డిపాజిట్ చేయవచ్చని లేదా ఇతర డినామినేషన్ కరెన్సీ నోట్లుగా మార్చుకోవచ్చని ఆర్బీఐ తెలిపింది. 2016 నవంబర్ 8న కేంద్ర ప్రభుత్వం పెద్ద నోట్లను (రూ.500, రూ.1,000) రద్దు చేసిన సంగతి తెలిసిందే.ఆర్బీఐ రద్దు చేసిన పెద్ద నోట్ల స్థానంలో కొత్త రూ.500, రూ.2000 నోట్లను ముద్రించిన సంగతి తెలిసిందే. అయితే వీలైనంత త్వరగా కొత్త కరెన్సీని సరఫరా చేసేందుకు రూ.2000 నోట్లను ముద్రించినట్లు కేంద్రం తెలిపింది.

స్టాక్ మార్కెట్ కు సానుకూలం..!

రూ.2000 నోట్ల రద్దుతో స్టాక్ మార్కెట్ పై ప్రతికూల ప్రభావం ఉండదని, ఈ నిర్ణయంపై మార్కెట్ వర్గాలు పెద్దగా దృష్టి పెట్టకపోవచ్చని విశ్లేషకులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. ప్రభుత్వ నిర్ణయంతో సోమవారం ప్రారంభ ట్రేడింగ్‌లో స్టాండర్డ్ ఈక్విటీ సూచీలు షాక్‌కు గురయ్యే అవకాశాలున్నప్పటికీ.. త్వరగా కోలుకుంటాయన్నారు.

ద్రవ్య విధానంపై ప్రభావం లేదు: గార్గ్

రూ.రూ.2,000 నోటును ఉపసంహరించుకోవడం వల్ల ఆర్థిక వ్యవస్థ కార్యకలాపాలు, ఆర్‌బీఐ ద్రవ్య విధానంపై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదని మాజీ ఆర్థిక కార్యదర్శి సుభాష్ చంద్ర గార్గ్ అభిప్రాయపడ్డారు. స్థూల దేశీయోత్పత్తి (జీడీపీ), ప్రజా సంక్షేమ కార్యక్రమాలపై ప్రభావం పడే అవకాశం లేదని చెప్పారు. 2016 డిమోనిటైజేషన్ సమయంలో తక్షణ నగదు కొరతను తీర్చే వ్యూహంలో భాగంగానే రూ.2000 నోట్లను ముద్రించామని చెప్పారు.

బ్యాంకు డిపాజిట్ల కోసం: ఇక్రా

ఆర్సెప్టెంబరు నెలాఖరు వరకు నోట్ల రద్దు చేసిన రూ.2000 నోట్లను బ్యాంకుల్లో డిపాజిట్ చేసేందుకు లేదా తక్కువ విలువ కలిగిన కరెన్సీతో మార్చుకునేందుకు ఆర్‌బీఐ అనుమతించింది. దేశీయ రేటింగ్ ఏజెన్సీ ఇక్రా ప్రకారం, ఈ నిర్ణయం బ్యాంకుల్లో డిపాజిట్ల పెరుగుదలకు దోహదం చేస్తుంది. రుణ డిమాండ్ పుష్కలంగా ఉన్నందున బ్యాంకులు ప్రస్తుతం డిపాజిట్ల కోసం చూస్తున్నాయి. డిపాజిటర్లను ఆకర్షించడానికి వారు అధిక వడ్డీ రేట్లను అందిస్తారు. తాజా పరిణామంతో డిపాజిట్ల సేకరణ విషయంలో బ్యాంకులపై ఒత్తిడి తగ్గుతుందని, డిపాజిట్ రేట్లు తగ్గే అవకాశం లేదని ఇక్రా సీనియర్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ కార్తీక్ శ్రీనివాసన్ అన్నారు.

ఆర్థిక వ్యవస్థపై ప్రభావం లేదు: పనగాడియా

రూ2,000 నోట్ల ఉపసంహరణ ప్రక్రియ ఆర్థిక వ్యవస్థపై స్పష్టమైన ప్రభావం చూపదని నీతి ఆయోగ్ వైస్ చైర్మన్ అరవింద్ పనగడియా అభిప్రాయపడ్డారు. ఎందుకంటే, బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థలోకి తిరిగి వచ్చే రూ.2,000 నోట్ల విలువను తక్కువ డినామినేషన్ నోట్లతో భర్తీ చేస్తామని, లేదా బ్యాంకులో డిపాజిట్ చేస్తామని ఆయన పేర్కొన్నారు. నల్లధనం ప్రవాహాన్ని అరికట్టడమే ప్రభుత్వ తాజా నిర్ణయం ప్రధాన లక్ష్యం. ప్రజల చేతిలో ఉన్న నగదులో రూ.2000 నోట్ల వాటా కేవలం 10.8 శాతమేనని, ఇందులో అత్యధికంగా అక్రమ లావాదేవీలకే వినియోగిస్తున్నారని పేర్కొన్నారు.

నాకు మళ్లీ రూ.1,000 నోటు వద్దు

రూ.1,000 నోట్లను మళ్లీ ముద్రించాల్సిన అవసరం ఉందా అని ప్రశ్నించగా.. అవసరం లేదని పనగడియా బదులిచ్చారు. రూ.500, అంతకంటే తక్కువ నోట్లతో లావాదేవీలు చేసేందుకు ఇప్పటికే ప్రజలు అలవాటు పడ్డారని పేర్కొన్నారు. 2021లో అమెరికా తలసరి ఆదాయం 70,000 డాలర్లు ఉంటుందని, అక్కడ 100 డాలర్లు అధిక విలువ కలిగిన నోటు అని పనగడియా ఈ సందర్భంగా గుర్తు చేశారు. ఇదిలా ఉండగా, 2021లో భారతదేశ తలసరి ఆదాయం రూ. 1.70 లక్షలు. తలసరి ఆదాయం – అధిక డినామినేషన్ విషయంలో అమెరికాను ఉదాహరణగా తీసుకుంటే, మనకు గరిష్టంగా రూ.250 నోటు కావాలి.

డబ్బు కొరత.. యూపీఐతో భర్తీ

రూ.2000 నోట్ల రద్దు ప్రభావం ఆర్థిక వ్యవస్థపై పెద్దగా ఉండదు. UPI లావాదేవీలు నగదు కొరతను భర్తీ చేస్తాయి. ప్రస్తుతం, 63-64 శాతం GDP లావాదేవీలు UPI మరియు నగదు ద్వారా జరుగుతున్నాయి. నగదు వాటా 13 శాతం మాత్రమే కాగా, యూపీఐ వాటా 50-51 శాతం. అంతేకాదు, మొత్తం కరెన్సీలో దాదాపు 50 శాతం ఉన్న రూ.2,000 నోట్ల వాటా ఇప్పుడు 11 శాతానికి తగ్గింది. ఈ గ్యాప్ UPI ద్వారా భర్తీ చేయబడింది.

దినేష్ ఖరా, SBI చైర్మన్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-21T02:06:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *