బ్యాంకుల్లో పాలనా లోపం

RBI గవర్నర్ దాస్

ముంబై: రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ కార్పొరేట్ గవర్నెన్స్ లోపాలతో పాటు కొన్ని బ్యాంకుల్లో రుణ ఒత్తిడిని దాచడానికి అనుసరించిన “స్మార్ట్ అకౌంటింగ్” విధానంపై తీవ్ర విచారం వ్యక్తం చేశారు. సోమవారం జరిగిన బ్యాంకుల డైరెక్టర్ల సమావేశంలో దాస్ మాట్లాడుతూ, ఆర్‌బిఐ స్పష్టమైన మార్గదర్శకాలు జారీ చేసినప్పటికీ, సెంట్రల్ బ్యాంక్ కొన్ని బ్యాంకుల్లో కార్పొరేట్ గవర్నెన్స్ లోపాలను గుర్తించిందని చెప్పారు. ఇలాంటి తప్పిదాలు బ్యాంకింగ్ రంగంలో ఒక స్థాయి ఆటుపోట్లకు కారణమవుతాయని ఆయన వ్యాఖ్యానించారు. కార్పొరేట్ గవర్నెన్స్‌లో తప్పులు జరగడానికి బ్యాంకు బోర్డులు, మేనేజ్‌మెంట్లు అనుమతించకూడదని దాస్ అన్నారు. బ్యాంకుల్లో కార్పొరేట్ గవర్నెన్స్ పటిష్టంగా ఉండేలా చూసేందుకు బోర్డు చైర్మన్‌లు, హోల్‌టైమ్, నాన్ ఎగ్జిక్యూటివ్, పార్ట్‌టైమ్ డైరెక్టర్లు ఉమ్మడి బాధ్యతను పంచుకోవాలని ఆయన ఉద్ఘాటించారు. అలాగే కొన్ని బ్యాంకులు స్మార్ట్ అకౌంటింగ్ పేరుతో ఆర్థిక పనితీరు సక్రమంగా ఉన్నట్లు కృత్రిమంగా చూపించే ప్రయత్నం చేస్తున్నాయి.

అలాంటి ప్రయత్నంలో రెండు బ్యాంకులు పరస్పరం సహకరించుకుంటాయని దాస్ చెప్పారు. తమ ఖాతాలు చాలా క్లీన్‌గా ఉన్నాయని చూపించడానికి మరియు వారితో నిర్మాణాత్మక ఒప్పందానికి రావడానికి మంచి క్రెడిట్ క్లయింట్‌లను ఒప్పించేందుకు వారు ఒకరికొకరు లోన్‌లు, లోన్‌లు మరియు బాండ్ బైబ్యాక్‌లను విక్రయించడం వంటి కార్యకలాపాలలో పాల్గొంటున్నారని ఆయన వివరించారు. ఇలాంటి కార్యకలాపాలను ఆర్‌బీఐ గుర్తించి హెచ్చరిస్తే, దాని స్థానంలో కొత్త విధానాన్ని ప్రవేశపెడతామని చెప్పారు. ఇలాంటి కార్యకలాపాలపై నిఘా ఉంచాలని తెలియజేసేందుకే ఈ ఉదాహరణలను చూపుతున్నట్లు తెలిపారు. ఏ బ్యాంకు పేరును ప్రస్తావించకుండా దాస్ మాట్లాడుతూ.. కొన్ని బ్యాంకుల్లో సీఈవోలు అంతా తమదేనన్నట్లుగా వ్యవహరిస్తారని, బోర్డు నిర్ణయాలు, విధాన నిర్ణయాల్లో కూడా ఆధిపత్యం చెలాయిస్తారని దాస్ అన్నారు. వృద్ధి వ్యూహాల విషయంలో బ్యాంకులు జాగ్రత్తగా ఉండాలని ఆయన హెచ్చరించారు.

Q4లో రెపో తగ్గింపు

ఈ ఏడాది నాలుగో త్రైమాసికం (అక్టోబర్-డిసెంబర్)లో ఆర్‌బీఐ రెపో రేట్లను తగ్గించవచ్చని ఆక్స్‌ఫర్డ్ ఎకనామిక్స్ అంచనా వేసింది. ద్రవ్యోల్బణం ఇప్పటికే తగ్గుముఖం పట్టడం ప్రారంభించింది మరియు ఫలితంగా చర్చ వడ్డీ రేట్లను పెంచడం నుండి రేట్లను ఎప్పుడు తగ్గించాలనే దానిపైకి మారింది. ఇటీవల ధరల ఒత్తిడి తగ్గినప్పటికీ, అప్‌సైడ్ రిస్క్ సంవత్సరం చివరి వరకు ఉండవచ్చని పేర్కొంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *