గురుకుల పోస్టు: దీనిపై దృష్టి సారిస్తే టీచర్ పోస్టు ఖాయం!

తెలంగాణ గురుకుల బోర్డు 12 వేల పోస్టుల భర్తీకి నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. అందులో ప్రధానమైనవి టీజీటీ, పీజీటీ, జేఎల్, డీఎల్ పోస్టులు. వీటిలో సింహభాగం ఉపాధ్యాయ ఉద్యోగాలే. అందుకే బోధనా శాస్త్రాన్ని సిలబస్‌లో చేర్చారు. వివరంగా జనరల్ స్టడీస్, మార్కులు కంటెంట్‌తో సమానంగా కేటాయించబడతాయి. ఈ వ్యాసం యొక్క లక్ష్యం బోధనా ప్రిపరేషన్‌లో అనుసరించాల్సిన సూత్రాలు, కంటెంట్ అంశాలు, ప్రశ్నల నమూనా మరియు ప్రిపరేషన్ పద్ధతిని పరిచయం చేయడం.

బోధనా శాస్త్రం పురాతన గ్రీకు పదాలైన పెడోస్ మరియు అగాగోస్ నుండి ఉద్భవించింది. విస్తృత కోణంలో, పిల్లలు అంటే పాఠశాల స్థాయి విద్యార్థులకు ‘పెదగాగి’ బోధించే విధానం.

పాఠశాలలు నాగరికతలో ఒక తరం నుండి మరొక తరానికి జ్ఞానాన్ని ప్రసారం చేసే సాధనాలు. పాఠశాల విద్య ద్వారా, మొదటి తరం విద్యార్థులకు ప్రపంచాన్ని ప్రధానంగా పరిచయం చేసేది ఉపాధ్యాయుడే. బోధనా శాస్త్రం ఒక పద్దతి ద్వారా బోధనా పద్ధతులు, వ్యూహాలు మరియు బోధనా సహాయాల వినియోగాన్ని వివరిస్తుంది. ఉపాధ్యాయ వృత్తిని ఎంచుకునే వారికి ఈ సైన్స్ పరిజ్ఞానం తప్పనిసరి.

చరిత్ర

ఆధునిక యుగం అనేక మార్పులు, ఆవిష్కరణలు మరియు జీవనశైలిని తీసుకువచ్చింది. విద్యా ప్రక్రియలో కొత్త విధానాలు ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి. అమోస్ కొమినియన్ బోధన మరియు అభ్యాసంలో పిల్లల-కేంద్రీకృత పద్ధతులను ప్రవేశపెట్టాలని సూచించారు. హెర్బర్ట్ స్పెన్సర్ సైకాలజీ ఆధారిత బోధనా పద్ధతులను సూచించారు. 18వ మరియు 19వ శతాబ్దాలు ఈ కొత్త మార్పులకు సాక్ష్యమిచ్చాయి.

ప్రస్తుత నర్సరీ విద్యా విధానాన్ని శాస్త్రీయంగా ప్రవేశపెట్టిన దేశం USA. పిల్లల అవసరాల ఆధారంగా బోధన రూపకల్పనలో బోధనాపరమైన ప్రాధాన్యత పెరిగింది. 1980వ దశకంలో, అప్పటి ప్రధాని రాజీవ్ గాంధీ మరియు కేంద్ర మానవ వనరుల శాఖ మంత్రి పి.వి.నరసింహారావు హయాంలో, 1986 నాటి జాతీయ విద్యా విధానం పిల్లల కేంద్రీకృత విద్య మరియు మెరిట్ ఆధారిత విద్యను ప్రతిపాదించింది. ప్రొఫెసర్ యశ్‌పాల్ ఆధ్వర్యంలో రూపొందించిన NCF-2005 మెథడాలజీ స్థానంలో బోధనా విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టాలని సూచించింది. మెథడాలజీ బోధన కంటెంట్ లేదా సబ్జెక్ట్‌కు ప్రాధాన్యత ఇస్తుంది. టీచింగ్ అనేది పిల్లలకి బోధనా శాస్త్రానికి ప్రాధాన్యత ఇస్తుంది. 2016 నుంచి బీఈడీ, డీఈడీ సిలబస్‌లో పెడాగోజీని ప్రవేశపెట్టారు.

సిలబస్‌లో ఏయే అంశాలు ఉన్నాయి?

ప్రతి సబ్జెక్టుకు దాని స్వంత బోధనా సిలబస్ ఉంటుంది. అంటే గణితం, సైన్స్, సోషల్, తెలుగు మరియు ఇంగ్లీషుకు వేర్వేరు బోధనా సిలబస్ ఉంటుంది. సైన్స్‌లో, బయాలజీ మరియు ఫిజికల్ సైన్స్‌కు వేర్వేరు సిలబస్ ఉన్నాయి. ఈ బోధనా శాస్త్ర సిలబస్‌లలో సబ్జెక్ట్ ఓరియంటేషన్ బోధనా పద్ధతులు ఉంటాయి. వాటితో పాటు, అన్ని బోధనలలో సాధారణమైన సాధారణ అంశాలు ఉన్నాయి. ప్రతి బోధనా శాస్త్రం 10 యూనిట్లను కలిగి ఉంటుంది. అవి ఈ క్రింది విధంగా ఉన్నాయి.

మొదటి యూనిట్: సబ్జెక్టుల చారిత్రక పరిణామం, వాటి స్వభావం, నిర్వచనాలు మొదలైన వాటితో పాటు ఆయా అంశాల విస్తృతిలో నిమగ్నమైన తత్వవేత్తలు మరియు శాస్త్రవేత్తల వివరాలన్నీ ఈ యూనిట్‌లో అంతర్భాగాలు. అభ్యర్థులు సబ్జెక్టును అర్థం చేసుకోవడానికి ఈ యూనిట్ పునాదిగా ఉపయోగపడుతుంది.

రెండవ యూనిట్: విలువలు – ఆశయాలు – లక్ష్యాలు – ఈ యూనిట్ యొక్క ప్రకటనల సారాంశం. 1948లో, USAలోని మనస్తత్వవేత్తల సమావేశం యొక్క ముగింపుల ఆధారంగా, బెంజమిన్ బ్లూమ్ యొక్క ప్రవర్తన మేధో, భావోద్వేగ మరియు సైకోమోటర్ ప్రాంతాల సమన్వయంగా రూపొందించబడింది. ప్రతి సబ్జెక్టు బోధనలో ఈ లక్ష్యాల సాధనకు సంబంధించిన అంశాలు ఉంటాయి.

మూడవ యూనిట్: ఈ యూనిట్ యొక్క లక్ష్యం బోధనలో మనస్తత్వ శాస్త్రాన్ని ఉపయోగించడం. బిహేవియరిజం, కాగ్నిటివిజం, జెస్టాల్టిజం, హ్యూమనిజం వివిధ అభ్యాస సిద్ధాంతాలను ప్రవేశపెట్టాయి. వీటి ద్వారా బోధన ప్రక్రియ ఎలా నిర్వహించాలో ఈ యూనిట్ వివరిస్తుంది.

నాల్గవ యూనిట్: ఈ యూనిట్ పాఠ్యాంశాలు లేదా విద్యా ప్రణాళిక నిర్మాణం, విస్తరణ మరియు అభివృద్ధి యొక్క అంశాలను వివరిస్తుంది. ఈ యూనిట్ టీచర్ మరియు లెక్చరర్ ఉద్యోగాలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులకు విస్తృత పరిజ్ఞానాన్ని అందిస్తుంది.

ఐదవ యూనిట్: ఇది అత్యంత ముఖ్యమైన యూనిట్. విధానాలు, పద్ధతులు మరియు ఇతర బోధన పొడిగింపు అంశాలు ఉన్నాయి. ఈ అధ్యాయాన్ని కంటెంట్ వివరణలో భాగంగా చూడాలి.

యూనిట్ ఆరు: ఈ యూనిట్ లెసన్ ప్లాన్ లేదా లెసన్ ప్లాన్, యూనిట్ ప్లాన్ మరియు ఇయర్ ప్లాన్ పద్ధతులను వివరిస్తుంది. టీచింగ్ ప్రాక్టీస్ అనుభవాలు ఈ యూనిట్‌ను అర్థం చేసుకోవడంలో సహాయపడతాయి.

ఏడవ యూనిట్: ఈ యూనిట్ వనరుల నిర్వహణతో వ్యవహరిస్తుంది. వనరుల గుర్తింపు, తయారీ, ప్రయోగశాలలు, ICT మొదలైన వాటిపై అవగాహన ఈ యూనిట్‌లో అంతర్భాగం.

ఎనిమిదవ యూనిట్: ఈ యూనిట్ మూల్యాంకనం గురించి. కొలత, పరీక్ష, మూల్యాంకనం మొదలైనవి, మార్గదర్శక సూత్రాలు ఇందులో అంతర్భాగం. ఈ యూనిట్‌లో నిరంతర సమగ్ర మూల్యాంకనం లేదా CCEని ప్రత్యేక కోణంలో చూడాలి.

తొమ్మిదవ యూనిట్: ప్రత్యేక అవసరాలు కలిగిన విద్యార్థుల కోసం ప్రత్యేక బోధనా యూనిట్లు, సమగ్ర విద్య మరియు ప్రత్యేక విద్య ఇందులో అంతర్భాగం.

పదవ యూనిట్: ఈ యూనిట్ ద్వారా మన సబ్జెక్ట్ రోజువారీ జీవితంలో ఎంత ఉపయోగకరంగా ఉందో తెలుసుకోవచ్చు. ఈ యూనిట్ జీవితకాల విద్య యొక్క కోణం నుండి చదవాలి.

తయారీ

గురుకుల ఉపాధ్యాయ ఉద్యోగాలు, లెక్చరర్స్ ఉద్యోగాలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు ఈ క్రింది సూచనల ఆధారంగా ప్రిపరేషన్ కొనసాగించాలి.

  • సిలబస్‌ని అర్థం చేసుకోండి. దాని కోసం సిలబస్‌ని నాలుగైదు సార్లు చదవాలి. తెలిసిన మరియు తెలియని వాటిని వర్గీకరించండి.

  • సిలబస్ ఆధారిత పుస్తకాలను సేకరించి చదవండి. ప్రామాణిక పుస్తకాలను మాత్రమే చదవండి. స్వీయ గమనికలను సిద్ధం చేయండి.

  • గత పరీక్షల ప్రశ్న పత్రాలను సేకరించండి. ప్రశ్నల సరళిని విశ్లేషించండి. మీరు ఎన్ని ప్రశ్నలకు సమాధానం చెప్పగలరో చూడండి.

  • ఒక సబ్జెక్టు అభ్యర్థులు ఒకే గ్రూపుగా ఏర్పడి కలిసి చర్చించుకోవాలి. స్థిరమైన పరీక్షా వాతావరణంలో ఉండేలా చూసుకోండి.

మోడల్ ప్రశ్నలు

1. బోధనా శాస్త్రం యొక్క విధానాన్ని అనుసరిస్తుంది

A. నాలెడ్జ్ బదిలీ

B. నాలెడ్జ్ నిర్మాణం

C. నాలెడ్జ్ ఇంపోజిషన్

D. అన్నింటికంటే

2. “ఉపాధ్యాయుడు ఒక కర్తవ్యం మరియు సబ్జెక్ట్ ఓరియెంటెడ్” కింద వస్తుంది..

A. అర్థం చేసుకోవడం B. అప్లికేషన్

C. వైఖరి D. నైపుణ్యం

3. నేర్చుకోవడంలో ఇబ్బంది అంటే ఏమిటి

A. పఠన సమస్యలు B. వ్రాయడంలో సమస్యలు

C. గణితం అర్థం చేసుకోవడంలో సమస్యలు

D. అన్నింటికంటే

4. ఉత్తమ ప్రశ్న పత్రం నాణ్యత కాదు

ఎ. చెల్లుబాటు బి. విశ్వసనీయత

సి. ఆబ్జెక్టివిటీ డి. ప్రిడిక్టబిలిటీ

5. జీవితకాల విద్యను కలిగి ఉంటుంది

ఎ. ఫార్మల్ బి. అనధికారిక సి. నాన్ ఫార్మల్ డి. అన్నింటికంటే

సమాధానాలు: 1) బి, 2) సి, 3) డి, 4) డి, 5) డి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-22T13:49:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *